Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดสเปคคอมสำหรับลง os mac ที่ support drive ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปคคอมสำหรับลง os mac ที่ support drive ให้หน่อยครับ

พอดีผมต้องการลง os mac เพื่อใช้งาน โปรแกรมของ mac ครับ ขอรบกวนหน่อยนะครับ ทุนไม่พอซื้อ mac ครับ เบื้องต้นมี i7 3770 ram 16g gtx 680 แล้วครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B8%A3%E0%B8%94

Comment

จากที่เคยทำเล่นๆมา บอร์ดตัวไหนก็สู้บอร์ดintelไม่ได้ซักตัว
      intel dz68db บอร์ด1155 ได้มาแบบฟลุ๊กๆ800 คือเขาวางขายนานหลายวัน แต่ขายไม่ออก
      เป็นบอร์ดที่ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลย เสียบusbสั่งบูตได้เลย แต่มันบูตแบบmbr ได้อย่างเดียวนะ uefiไม่ผ่านแน่ๆ
      cpu ผมใช้i5 2400 เพียนเทียมgก็ใช้ได้ แต่เจน4 ยากนิดนึง
      แรมก็ทั่วๆไปมั้ง ผมใช้คิงตั้น8g
      การ์ดจอ nvidia ผมไม่ถนัดจริงๆ ใช้ได้แต่gt210 นอกนั้น ไม่ได้เรื่อง ติดเรื่องขนาดจอภาพ จอ1080แต่ภาพมาแค่720อะไรแบบนี้
      แต่ati ผมได้หลายตัว ขนาดเก่าๆอย่าง4670ก็ยังได้ hd7970 hd 7850 280x ได้หมด
      เสียง ผมไม่ได้สนใจเสียงออนบอร์ดอยู่แล้ว เลยไม่เคยจำว่าตัวไหนใช้ได้ ผมใช้sound usb ตัวละร้อย เสียงดีกว่าออนบอร์ดซะอีก เสียบปุ๊บ เสียงมาปั๊บ
      lan ถ้าลงด้วยunibeast มาแน่นอน คือโหลดไฟล์แมคจากแอพสโตร์ แล้วใช้โปแกรมunibeastทำตัวติดตั้งลงusb ผมใช้บอร์ดz68 ตอนทำไฟล์ติดตั้งจึงเลือกแบบmbr เมื่อลงเสร็จก็ลงbootloaderด้วยมัลติบีส อีกทีนึง ตอนเลือกให้บูตก็ติ๊กช่องmbr
      ผมทำจนสามารถให้เสียงออกจากช่องhdmi เพื่อต่อกับavr ดูหนังด้วยระบบเสียง5.1
      ตัวสุดท้ายที่ทำเล่น คือmac 10.12.5
      ตัวแรก osx 10.8.4
      เมื่อทำได้จนถึงที่สุด ผมก็กลับมาซื้อไลเซ่นวินโดว์10 สบายใจ....
      Last edited by yoonmaha; 30 Jan 2018, 19:15:56.

Comment

670 ของผมเจอปัญหาเม่ส์+คีย์บอร์ดค้างตอนลงไดรเวอร์ออโตเสร็จvga แยกรุ่นสูงๆลองแล้วไม่เวิร์คครับถ้าจะเล่น os sierra หรือใหม่กว่านั้น
        อินเทลเจน 3 ถ้าจะเล่น os sierra หรือใหม่กว่านั้น i3 3225 intel hd 4000 (ที่ใช้ดีมีแค่ 3000 กับ 4000 ส่วน 2000 2500 3500 ใช้ไม่ได้) i3 2100 3220 i5 2500 3470 ค่อนข้างลำบากมากๆจนคิดว่ายากเอาการถ้าไม่ยัดการ์ดจอ ไม่งั้นก็ต้องหาตระกูล 2125 2500k 3770 3225
        mb ชิปเซ็ต 70 ขึ้นไปลง uefi ได้ ส่วน 60 ลองแล้วไม่เวิร์คเลยต้อง legacy อย่างเดียว
        การ์ดจอแยกต้อง native จะดีที่สุดเพราะ seirra ใช้ไดรเวอร์แต่ละ build ต่างกันเช่นเคยใช้ได้ใน fresh install แต่พออับเดต seirra แล้วใช้ไม่ได้แถมในเว็บ nvidia ก็ไม่มีให้โหลด build ปัจจุบัน แถม ไดรเวอร์ที่เคยลงได้ใน el cap ก็ใช้กับ seirra ไม่ได้
        bug vga port ยังมีอยู่ 3770 หาบอร์ดที่มีช่อง dvi ถึงจะสบาย
        uefi แจ่ม ใช้ clover bootloader กะวินโดวส์ได้ ssd ลูกเดียวของผมมีทั้ง วิน10 วิน2012 ลินุกซ์ แล้วก็ sierra

spec
        core i3 3225
        intel hd 4000
        gig h77m-d3h
        ram 8
        ssd 480 GB
        clover bootloader uefi
        os sierra +windows 10 +windows server 2012r2 +linux mint multiboot
        Last edited by GTR_V-spec; 2 Feb 2018, 13:25:52.

Comment

Comment

มันจะใช้งานเต็มประสิทธิภาพเหมือนเครื่อง mac ได้จริงๆหรอครับ
            สู้ลงวินโดว์จะไม่ดีกว่าหรอ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
              มันจะใช้งานเต็มประสิทธิภาพเหมือนเครื่อง mac ได้จริงๆหรอครับ
              สู้ลงวินโดว์จะไม่ดีกว่าหรอ
              ผมเคยเอามาลง x2 4000+ สมัย 10.5 รู้สึกจะเป็น iAtkos หรืออะไรสักเจ้า
              ลงเล่น Xcode 3.0 ก็เขียนแอพฯ ได้ปกตินะครับ

แต่ใช้บน macbook pro สะดวกกว่า

Comment

ผมขลุกกับพวกนี้อยู่นะ ขอบอกว่าสเถียรมาก
                บอร์ดเป็น z170 การ์ดจอ เป็น amd
                และแนะนำแยกssdเป็น apfs ไปเลยลูกนึง
                จะได้ลดความยุ่งยากตอนลงอีกหน่อยนึง
                ถ้าให้แนะนำบอร์ดก็ z170itx ac ครับ เพราะมันมีช่องใส่การ์ด wirelessแบบเดียวกะโน๊ตบุคแล้วก็สั่งการ์ดwireless/bt ที่ใช้ชิพที่supportจากaliก็ได้ครับ

Comment

ส่วนที่เหลือก็แค่ลง kext อุปกรณ์แล้วก็kextแก้ usb3
                  ก็น่าจะพร้อมใช้ละครับ ใช้ apple keyboard กับ magic mouse ได้ด้วย ส่วนที่ยากที่สุดคือปลุกไม่ตื่นครับ ทางแก้ก็ไม่ให้มัน sleep หรือ hibernate ก็พอ

Comment

ส่วน cpu เอาไปขายทิ้ง vga ถ้ารับความยุ่งยากในการเปลี่ยนสิทธไปมาใน boot partition เพื่อลง nvidia web driver ก็ไม่ต้องหาใหม่ครับ

Comment

สเปคเครืองผมที่ลง seirra 10.12
                      msi h55-e23
                      i5 650
                      gt 430 2g
                      ปัญหามีแค่เรืองเสียง แต่เขาทำมาแก้เรียบร้อยครับ แค่โหลดไดร์เวอร์ที่แก้มาวางในkext
                      ก็ใช้ได้ปกติครับ ส่วนบูลทูธ ก็หาที่ซัพพอร์ตแมค มาเสียบก็ใช้งานได้เลยครับ ใช้งานได้ปรกติ
                      ครับ ลงไ้ว้ในhddคนละลูก เวลาอยากใช้ก็เสียบ แค่นั้นครับ ที่ลงเพือให้ลูกชายหัดกดเล่น แต่
                      สงสัยเด็กๆไม่ชอบครับ เลยพับเก็บไปแล้ว คริๆๆ
                      ปล. เวลาหาไดร์เวอร์ให้ดูในเมนบอร์ด ว่าใช้ชิพ ไอซี เบอร์อะไร แล้วไปหาไดร์เวอร์ครับ

Comment

clover bootloader ทำให้ชีวิตผมสะดวกสบายมากจริงๆครับ
                        พวก wifi tplink pci ex ถูกๆที่ผมใช้
                        เลือกตอนเปิดเครื่องว่าใช้อันไหน uefi ใช้แล้วบูทเร็วดีครับทั้ง3ฝั่งเลยแม้แต่ลินุกส์

Comment

OSX : Seirra 10.12
                          CPU : Ryzen 1200
                          RAM : Blackberry 8 chip 4x2 8GB
                          MB : Asrock a320m-hdv
                          VGA : Nvdia GT730 ddr3 2GB

ลงได้ เล่นเกมได้เฉย

ปล. ใช้ AMDOSX 4.5 เข้าได้กับคอมที่สุดแล้ว ลองมาหลายตัว เล่นได้เนียนๆไม่ติดปัญหาอะไรเลย
                          Last edited by tanin2684; 6 Feb 2018, 10:10:39.

Comment

Working...
                          X