Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดให้ที งบ30kไม่รวมจอ ใช้งานเปิด NOX ได้ 5-10 จอเป็นหลัก เปิดทั้งวันในห้องแอร์ คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดให้ที งบ30kไม่รวมจอ ใช้งานเปิด NOX ได้ 5-10 จอเป็นหลัก เปิดทั้งวันในห้องแอร์ คับ

เปิด NOX เพราะต้องการใช้งานไลน์ LINE@ไว้ตอบแชทกับลูกค้าครับ ครับ ไม่เน้น เคส ขอบ้านๆ ครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Aof.smiley; 30 Jan 2018, 20:50:30.

หาของแรง
    สัก Core i5 8400 ก็พอละ ใช้งาน VGA ออนเอานะ
    ที่เหลือก็ยัด RAM เยอะ กับ SSD แทน

Comment

ออน บอร์ดก็เพียงพอแล้วใช่ไหมครับ

Comment

NOX 5-10 จอ ผมว่าไปเล่นฝั่ง ryzen 5 1600 มากเธรดไว้น่าจะเหมาะกว่า ประหยัดกว่า
        ส่วนการ์ดจอ แม้ NOX จะดึง gpu มาใช้ได้ไม่เต็มที่ แต่ก็ควรมีไว้สัก GTX1050 ก็ดี
        ส่วนแรมผมแนะนำให้ใช้ 8Gb + ssd ดูก่อน ถ้าใช้งานแล้วเปิด 10 จอ แล้วแรมไม่พอจนหน่วงหนัก
        ก็ค่อยใส่เพิ่มอีก 8 Gb ทีหลัง เพราะราคาแรมโคตรแพงเลย
        เพราะฉะนั้นลองดูก่อนเผื่อ เกมที่รันใช้แรมไม่เยอะ
        แต่ส่วนมากก็มีแต่ใช้แรมเยอะนะ 555

ดูจากเกมที่จะรันน่ะครับ ว่าใช้ทรัพยากรเท่าไร แล้วลองคำนวณดู
        อารมณ์ nox ก็คล้าย ๆ พวก vmware
        Last edited by taibkk; 31 Jan 2018, 01:15:06.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          NOX 5-10 จอ ผมว่าไปเล่นฝั่ง ryzen 5 1600 มากเธรดไว้น่าจะเหมาะกว่า ประหยัดกว่า
          เคยได้ยินว่า ryzen ไม่ค่อยเวิร์คกับ VM ตั้งแต่กลางปีก่อน เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าเป็นไง
          เพราะมันไม่มี VT-x เหมือนอินเทล ลองดูในคลิบก็รู้สึกว่าลงยากกว่ามีขั้นตอนเยอะกว่าอีกฝั่ง ครับ

Comment

อันนี้น่ะหรอ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
              เคยได้ยินว่า ryzen ไม่ค่อยเวิร์คกับ VM ตั้งแต่กลางปีก่อน เดี๋ยวนี้ไม่ทราบว่าเป็นไง
              เพราะมันไม่มี VT-x เหมือนอินเทล ลองดูในคลิบก็รู้สึกว่าลงยากกว่ามีขั้นตอนเยอะกว่าอีกฝั่ง ครับ

ด้านนี้ intel จะเวิกกว่าครับ
              Core น้อยกว่า แต่ประสิทธิภาพสูงกว่า และม่การ์ดจอออนบอร์ดสามาีถใช้งานได้เลย

Comment

แรม 8 +SSD 256 PW 600w เพียงพอไหมครับ ตัวบอร์ดแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ อีก 2-3 วันจะไปจัด แล้วครับ

Comment

NOX กินแรมตามที่ใช้ เปิดมากก็ใช้มาก เปิดน้อยก็ใช้น้อย จัดสรรระบบเอาเอง

พอไม่พอ คงต้องดูว่าแอพที่เรียกต้องการแรมแค่ไหน ถ้าเปิดจอละ 1 Gb แล้วเล่นได้ ก็ตีไป 5-6 จอ สำหรับแรม 8 Gb

Comment

Originally posted by Aof.smiley View Post
                    แรม 8 +SSD 256 PW 600w เพียงพอไหมครับ ตัวบอร์ดแนะนำเป็นตัวไหนดีครับ อีก 2-3 วันจะไปจัด แล้วครับ

ใส่แรม 8GB ตัวเดียวไปก่อนนะ
                    ถ้าไม่พอก็สามารถเพิ่มอีกตัวในภายหลังได้

Asrock Z370 Pro4 / Gigabyte Z370 HD3

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      อันนี้น่ะหรอ
                      ท่าน taibkk คงไม่ได้เข้าใจผิดอะไรผมนะครับ คือให้ไว้เป็นข้อสังเกต แล้วถึงปัจจุบันก็ไม่ทราบว่าปัญหาหมดไปหรือยัง
                      กับ nox ก็คงตามในคลิบ แต่กับ VM อื่นๆ ไม่เห็นอัพเดทเลย

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                        ท่าน taibkk คงไม่ได้เข้าใจผิดอะไรผมนะครับ คือให้ไว้เป็นข้อสังเกต แล้วถึงปัจจุบันก็ไม่ทราบว่าปัญหาหมดไปหรือยัง
                        กับ nox ก็คงตามในคลิบ แต่กับ VM อื่นๆ ไม่เห็นอัพเดทเลย
                        อ่อ ได้ยินมาเหมือนกันครับ ว่าอยากใช้งานประเภท vm ควรใช้ intel
                        แต่ผมก็เห็นหลายโปรแกรมระบุรองรับ amd-v ของ amd แล้ว ดูไม่ได้น่ากลัวว่าจะใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

เพราะฉะนั้นถ้ามาดูราคาต่อจำนวนเธรดด้วยแล้ว คิดว่าน่าจะคุ้มกว่าฝั่งอินเทลน่ะครับ

เสียดาย ryzen เธรดไม่ค่อยแรง แต่คะแนนเทสมัลติเธรดต้องยกให้เค้าเลย

Comment

Working...
                        X