overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 95

Thread: [โหลดโหด]เปิดกรุGamepad-Joystickพร้อมรีวิวสั้นๆ ใครมีอะไรก็มาแชร์กันได้เลยครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Default [โหลดโหด]เปิดกรุGamepad-Joystickพร้อมรีวิวสั้นๆ ใครมีอะไรก็มาแชร์กันได้เลยครับ

อยากให้กระทู้นี้ขอเปิดอิสระนะครับ ขอความร่วมมือพ่อแม่พี่น้องสมาชิกที่ใช้Gamepad, Joystick, Racing Wheelเอามาเปิดตัวกันเน้อ

ให้เอามาให้ดูกันเป็นวิทยาทาน เห็นหลายๆคนอยากได้กันแต่เลือกซื้อไม่ถูกว่าจะเอาอันไหน แบบไหนเหมาะกับตัวเองเป็นที่สุด แล้วเค้าจะรู้ได้อย่างไรถ้าไม่มีใครมาบอก อีกอย่างทางร้านส่วนใหญ่ก็ไม่เอาของแบบนี้มาเปิดให้ลองกันด้วย

Quote Originally Posted by gussener View Post
    ท่าน น่าจะลง ราคาไว้ด้วย นะครับ

เพราะ ว่า มีหลายตัว น่าไำปจับ อ่ะ

แต่ไม่รู้ราคา ขี้เกียจ ไปเดิน หา

ตอนนี้ ใช้ จอยเพลย์ ธรรมดา ครับ หัว USB ปุ่มแข็งมากมาย

เอามาเล่น แค่ DMC4 กับ PES แค่นั้น

ลงราคา ให้ด้วย นะ ครับ ท่านได้โปรด T_T
    เอาราคาลงให้ ณ บัดนี้~

มาเริ่มกันที่ของผมเลยนะครับ

ตัวที่1 จอยเพลย์1+หัวแปลง
    เปิดตำนาน
    จอยPS1 = 750
    หัวแปลงเป็นPrinter Port = 150
    หัวแปลงสีฟ้า = 250 มั้ง ถ้าจำไม่ผิด แต่ที่จำได้ติดตาคือวันนั้นเงินหมดเกลี่ยง ดีนะใช้บัตรรถไฟฟ้าเลยกลับมาถึงเซ็นทรัลได้ แล้วก็โทรเรียกคุณตามารับ

ย้อนกลับไป9ปี ผมเพิ่งมีคอมพ์ที่เล่นเกม3Dได้เป็นเครื่องแรก พอได้คอมพ์มาปั๊ปก็ไปที่้รานเกมแถวบ้าน ให้คุณตาซื้อให้ทันที จากนั้นผมก็ไปซื้อหัวแปลงเป็นพอร์ทPrinterมาใช้ จนปัจจุบันเปลี่ยนเป็นหัวแปลงฟ้าUSBแล้ว
    ใช้มาก็9ปี เปลี่ยนปุ่มยากข้างในไปทีนึง ถึงจะยู่ยี่แล้วแต่ก็ยังเก็บไว้ เพราะบุคคลสำคัญในชีวิตของผมเป็นคนซื้อให้ ปัจจุบันก็ยังใช้งานได้นะ
    ใช้มา9ปี แตะปุ่มAnalogไปไม่ถึง5ครั้ง

ข้อดี-
    ถึกเหลือล้น ทนเหลือหลาย ผมทำตกก็หลายทีอยู่ แถมยังเคยทำคัตเตอร์หลุดมือไปโดนด้วย แต่ก็ยังใช้ได้

ข้อเสีย-
    Delayครับ ผ่านหัวแปลงแล้วเกิดอาการDelayนิดหน่อย ไม่กี่MSแต่ก็พอรู้สึกได้

ตัวที่2 Saitek X6-34U USB ยี่ห้อนี้ที่แม่เลือก
    ราคา- 850

ก็เรื่องมันมีอยู่ว่า แม่ผมจะใช้Printerแล้วจอยสติ๊กมันดันใช้พอร์ทเดียวกัน แม่เลยพาไปร้านคอมพ์แถวบ้านแล้วซื้อให้แบบที่เป็นหัวUSB จะได้แยกกันไปเลย
    ตัวนี้รับใช้ผมมาเยอะมาก ตะลุยเล่นทุกเกม(ก่อนที่ผมจะเปลี่ยนมาใช้หัวแปลงแบบUSBให้จอยเพลย์1เมื่อ5ปีที่แล้ว)
    จอยเพิ่งจากไปอย่างสงบขณะปฏิบัติหน้าที่เมื่อปีที่แล้ว สิริรวมอายุการรับใช้อย่างทรหดอดทนถึง8ปี

ข้อดี-
    ถึก ทน ปุ่มแม่นสุดๆแม้อายุจะยาวนาน

ข้อเสีย-
    ปุ่มแข็งครับ กดแล้วจะดังจึ๊กๆ เล่นนานๆ(สัก5ชม.+)จะปวดนิ้วโป้งนิดนึง

ระหว่างนี้ก็มีการซื้อจอยอื่นมาใช้บ้าง เช่นจอยขับยานของGenius (500บาท จากเสรีเซ็นเตอร์), จอยPS1อีกตัวแบบไม่มีAnalog(90บาท ซื้อมาจากชั้นใต้ดินเซ็นทรัลตอนMidnight Sale) ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ ขอข้าม2ตัวนี้ไปล่ะนะครับ

ตัวที่5 Thrustmaster Dual Analog 3 หัดใช้Analog
    ราคา: 14.5 Euros ~ 725บาทไทย (ตัวนี้ยังไม่เคยเห็นมีขายที่ไทย ถ้าสนใจลองPMมาคุยกันได้ครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงอาจหิ้วไปให้ได้ ในกรณีที่ของยังไม่หมดนะ)

เป็นจอยตัวที่3ที่ผมออกเงินซื้อเอง ใช้เวลาพิจารณาถึง5วันกว่าจะตัดสินใจได้ เป็นตัวแรกที่ผมหัดใช้ก้านAnalog และตัวนี้เป็นรุ่นพิเศษ ฉลองผลิตครบ1,000,000 Unit
    ตัวนี้ปุ่มออกจะพิศดารสักนิด ด้านหลังสามารถกดพร้อมกันได้ทั้งนิ้วชี้และนิ้วกลาง แต่ก็มีประโยชน์ในหลายๆทางและหลายๆเกม

ข้อดี-
    ปุ่มตำแหน่งพิศดารแต่ช่วยให้เล่นเกมสะดวกขึ้น

ข้อเสีย-
    Analogไม่ละเอียดมากนัก แต่ก็เหมาะสำหรับมือใหม่หัดโยก

ตัวที่6 Thrustmaster Dual Trigger ปุ่มเยอะใช่ว่าจะดี
    ราคา: 26.89 Euros ~ 1344.50บาทไทย (ตัวนี้ยังไม่เคยเห็นมีขายที่ไทยเหมือนกัน ถ้าสนใจลองPMมาคุยกันได้ครับ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงกาจหิ้วไปให้ได้ เช่นเคย...ถ้าของยังไม่หมด ราคาอาจเปลี่ยนแปลงได้ ตัวนี้เห็นขึ้น-ลงตลอดเวลา มันเพิ่งออกRev.ใหม่ ใช้กับPS3ได้ด้วย)

ตัวนี้ตัดสินใจซื้อกระทันหันหลังจากเดินผ่านร้านแล้วเจอวางขายอยู่ เห็นปุ่มเยอะดี มีTurboด้วย เลยเอามาซะเลย

ใช้ได้ทั้งPCและPS2

ด้านหน้า มีปุ่มเอาไว้จำค่าและตั้งแต่ละปุ่มแทนกันได้ พร้อมทั้งปุ่มTurboเอาไว้กดรัวๆ

ด้านบน L1, R1, L2, R2 แถมยังมีTriggerอีกแน่ะ... แต่ทว่า... Trigger2ปุ่มนี้ไม่ได้เป็นแกนแยกเหมือนพวกXbox360นะครับ แต่มันใช้วิธีตั้งเป็นAnalogแทนAnalogด้านหน้าแทน เลยกลายเป็นไม่ค่อยมีประโยชน์ไปซะฉิบ

ด้านหลัง เนื่องจากมันมีTriggerงอกมาอีก2อัน ทำให้จับไม่ถนัดมืออย่างแรง

ข้อดี-
    ตั้งปุ่มแทนกันได้ สั่นได้ เป็นจอยสั่นตัวแรกที่ผมใช้ระบบสั่นของมันเลยล่ะ (สมัยPS+หัวแปลงไม่ลงDriverครับ มันหน่วง)

ข้อเสีย-
    จับไม่ถนัดมือ เพราะมันทำปุ่มออกมาเยอะมาก แล้วดูท่าจะไม่รู้เอาไปแปะไว้ตรงไหนดี

สุดท้ายผมก็เอาไปคืนร้านเปลี่ยน+เพิ่มเงินเป็นXbox360 (34.9EU~1,745THB) เพราะใช้ไม่ไหวจริงๆ
    แต่แล้ว ผมทนความห่วยของAnalog ของจอยXbox360ไม่ไหวเช่นกัน เลยเอาไปคืนมันหมดเลย

ตัวที่8 Logitech ChillStream Analogคุณภาพสูง รองรับอนาคตด้วย ทว่า... สั่นไม่ได้
    ราคา: 34.99Euros ~ 1,749.50THB ที่ไทยมีขายเกลื่อน ถูกกว่านี้ด้วย

ผมกล้าพูดได้เต็มปากว่า เป็นจอยAnalogที่ดีที่สุด เท่าที่ผมเคยจับมา

ด้วยเทคโนโลยีใหม่จากMicrosoft Xinput หรือก็APIของจอยXbox360นั่นหล่ะ ประกอบกับคุณภาพปุ่ม และอนาลอกจากLogitech ทำให้จอยตัวนี้มีความแม่นยำสูง ไร้ที่ติเลยจริงๆ

ข้อดี-
    Analogคุณภาพเยี่ยม พร้อมเทคโนโลยีXinput (อ่านต่อที่จอยXbox360) ทำงานได้เหมือนจอยXbox360 แค่คุณภาพปุ่มและอนาลอกทิ้งห่ างเป็นทุ่ง แถมยังมีพัดลมเป่ามือเล่นให้เย็นใจอีกต่างหาก

ข้อเสีย-
    สั่นไม่ได้ ข้อเสียข้อเดียวจริงๆ

ตัวที่9 Saitek Cyborg Rumble กลับด้านได้!?
    ราคา: 27.5 Euros ~ 1,375บาทไทย ที่ไทยก็มีขาย ร้านZest

จอยอีกตัวที่ทำหน้าตาเหมือนXbox360 แต่แท้จริงแล้วสามารถถอดปุ่มAnalogออกมากลับด้านได้อีกต่างหาก!!
    อนาลอกแม่นยำ ปุ่มนิ่มมือ จอยขนาดใหญ่สะใจ Driverแสนอลังการแถมยังสั่นได้
    ขี้เกียจโพทนาคุณสมบัติเพราะเคยเขียนรีวิวไปแล้ว (และสาปสูญไปพร้อมกับเวปEGC)

อนาลอกแบบกลับด้านได้

ข้อดี-
    อนาลอกกลับด้านได้ แม่นยำ มีDual TriggerเหมือนจอยXbox360เดี๊ยๆ แถมสั่นได้อีกต่างหาก

ข้อเสีย-
    สายไฟสั้น(มากๆ) ไม่รองรับXinput เลยเล่นเกมใหม่ๆเช่นพวกGears of War, Bioshock, Crysisไม่ได้ (แต่ข้อเสียนี้ก็ถูกทดแทนโดยDriverชนิดตั้งปุ่มแทนคีย์บอร์ด+เมาส์ได้)

ตัวที่10 Xbox360 Controller For Windows Xbox360อีกครั้ง(ก็ได้ฟระ) และ...มันเป็นแผน... ของMicrosoft
    ซื้อมาเท่าไหร่หว่า..จำไม่ได้ น่าจะ1750หรือไม่ก็ราวๆนั้นหล่ะ รู้สึกในบอร์ดนี้ผมเคยพิมพ์ผิดเป็น1350ด้วย..=w=

คงไม่ต้องพูดอะไรมากสำหรับจอยตัวนี้ พ่อแม่พี่น้องคงจะรู้กันดีอยู่แล้ว..
    ผมซื้อมาเมื่อSummer 2008เอามาเล่นAssasin's Creed กับ Bioshockโดยเฉพาะ ตอนนั้นตังค์เหลือ ถึงแม้จะมีความทรงจำที่ขมขื่นกับมันมา แต่ก็ยังหน้าด้านหน้าทนไปซื้อมาอีกตัวจนได้

ข้อดี-
    จับถนัดมือ และอนาคตไกล เนื่องจากMicrosoftออกAPIตัวใหม่ที่ชื่อว่าXinput มาแทนDirect Inputที่ใช้กันมานานนม เพื่อความสะดวกสบายในการใช้งาน แบบไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเพื่อเป็นมาตราฐานใหม่ บลาๆๆ แล้วก็ถือโอกาสขายของตัวเองซะเลย เรียกง่ายๆคือเกมในปัจจุบันนี้ เอาจอยนี้ต่อเข้าไปก็เล่นได้เกือบทุกเกมล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นCrysis, Bioshock หรือGTA 4
    จอยตัวนี้สั่นได้ด้วยนะ

ข้อเสีย-
    อนาลอกคุณภาพขัดใจแม่!! ไม่แม่นยำ เบี้ยว เอาแน่เอานอนไม่ได้ แต่ถ้ามันเล่นกับเกมที่รองรับXinput มันเจือกไม่เบี้ยวซะงั้น สรุปคือ... Microsoftวางยา

และเมื่อเอาอะไรหน้าตาคล้ายๆกันมาวางเรียงกัน

ท่านอื่นใช้อะไรก็เอามาโพสกันได้เลย~ เพื่อเป็นวิทยาทานให้ชนรุ่นหลังได้เรียนรู้กันสืบไป

ถ้าหากว่ามีอะไรสงสัย หรือเพิ่มเติมก็โพสกันไว้เลยนะครับ
    Last edited by Beaver_XT; 12 Jan 2009 at 20:21:24.

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

อือ ผมใช้Xbox360อยู่ สงสัยเล่นแต่พวกxinputมั้ง ก็เลยไม่รู้สึกว่ามันเบี้ยวอะ
    เป็นจอยตัวแรกของผมเลยที่ราคาเกิน200 เมื่อก่อนเล่นแต่จอยถูกๆ

ว่าแล้วก็รอCybrog V2

OverclockZone Member waster555's Avatar

ดีๆๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูล แล้ว เดี่ยวนี้จอย Xbox360 เท่าไหร่หรออยากได้สักอันอ่า

OverclockZone Member jay-aha's Avatar
    บรมราชชนนนี 65 ตลิ่งชัน กทม

joy play เต้มบ้าน - -

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

Quote Originally Posted by waster555 View Post
    ดีๆๆ ขอบคุณสำหรับข้อมูล แล้ว เดี่ยวนี้จอย Xbox360 เท่าไหร่หรออยากได้สักอันอ่า
    ล่าสุดมีท่านนึงไปซื้อมาได้1,050ครับ

Quote Originally Posted by wankung View Post
    ผมซื้อมาแล้วงับ แบบมีสาย 1,050(1,100) บาทเองครับที่สะพานเหล็ก (เขาลดให้50บาท วันเด็ก)

จอยเอามาจากกล่องเครื่องXBOXนะครับ เป็นถุงสีเขียวๆ

ชื่อร้านนะ GOLDEN GAME ครับ (www.gd-games.com) แถมเบอร์โทรด้วย 02-225-6480

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ

OverclockZone Member

กระทู้นี้บอกผมอย่านึงคือ Turbo มีไว้ใช้เวลากดรัวๆ-*-

OverclockZone Member kenqji's Avatar
    ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์

อ่า แล้วถ้าเอาTurboมาใช้เวลาเล่นสองคนในเกมส์ที่ต้องยิ้กปุ่มแข่งกันนี่มันจะไม่โกงหรอครับ

ป.ล. เกมเมอร์ที่ยิ้กได้เร็วที่สุด กดได้เร็ว16ครั้งใน1วิอะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

จะมีวิธีเอาจอย DualShock3 มาใช้กับPCบ้างมั้ยอ่ะ...

Quote Originally Posted by kenqji View Post
    อ่า แล้วถ้าเอาTurboมาใช้เวลาเล่นสองคนในเกมส์ที่ต้องยิ้กปุ่มแข่งกันนี่มันจะไม่โกงหรอครับ

ป.ล. เกมเมอร์ที่ยิ้กได้เร็วที่สุด กดได้เร็ว16ครั้งใน1วิอะ
    บางเกมรัวจัด มันไม่รับครับ ต้องถูจอยเอาเอง

Quote Originally Posted by Nihilus View Post
    จะมีวิธีเอาจอย DualShock3 มาใช้กับPCบ้างมั้ยอ่ะ...
    Dual Shock 3.... หมายถึง Sixaxis ของ PS3ใช่ไหมครับ (เค้าเปลี่ยนชื่อแล้วเน้อ)
    ลองSearch "sixaxis pc driver" ใน Googleดูนะครับ แล้วจะได้คำตอบเพียบ
    หรือไม่ก็ลองดูตรงนี้ครับ เห็นเค้าว่าเค้าทำได้
    http://www.dcemu.co.uk/vbulletin/showthread.php?t=45209
    Last edited by Beaver_XT; 11 Jan 2009 at 04:31:34.

OverclockZone Member TheRocKMaN's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    บางเกมรัวจัด มันไม่รับครับ ต้องถูจอยเอาเอง

Dual Shock 3.... หมายถึง Sixaxis ของ PS3ใช่ไหมครับ (เค้าเปลี่ยนชื่อแล้วเน้อ)
    ลองSearch "sixaxis pc driver" ใน Googleดูนะครับ แล้วจะได้คำตอบเพียบ
    หรือไม่ก็ลองดูตรงนี้ครับ เห็นเค้าว่าเค้าทำได้
    http://www.dcemu.co.uk/vbulletin/showthread.php?t=45209
    ตอนนี้น่าจะกลับมาเป็น Dual Shock 3 แล้วนะครับ (จับความเคลื่อนไหว+สั่น)

OverclockZone Member qbert's Avatar

review พร้อมประวัติ ข้อดี ข้อเสีย เยี่ยมคับ ว่าแต่สรุปXinput คืออะไรคับ งงๆ แล้วanalog ของxboxห่วยจริงเหรอ?

OverclockZone Member estrellas's Avatar

มาตามดูรีวิวครับ

ยิ่งเล่น Grid ยิ่งรู้สึกว่า จอย xbox360 มันไม่เหมาะเลย สงสัยต้องหา ไอชิว มาลองบ้างแล้วครับ

^
    ^
    ^
    สอยเลยครับ ถ้าไม่ติดว่ามันไม่สั่นแล้วล่ะก็Perfect

Quote Originally Posted by TheRocKMaN View Post
    ตอนนี้น่าจะกลับมาเป็น Dual Shock 3 แล้วนะครับ (จับความเคลื่อนไหว+สั่น)
    ขอบคุณครับ ผมไม่รู้เท่าไหร่เพราะไม่ค่อยได้ตามข่าวConsole + ไปตามร้านแล้วยังเห็นมันยังขายเป็นSixaxisอยู่ ถ้ามันออกเมื่อไหร่ก็รอมีคนเขียนDriverออกมาเองล่ะเน้อ ไม่ต้องเป็นห่วง

Quote Originally Posted by qbert View Post
    review พร้อมประวัติ ข้อดี ข้อเสีย เยี่ยมคับ ว่าแต่สรุปXinput คืออะไรคับ งงๆ แล้วanalog ของxboxห่วยจริงเหรอ?
    เรื่องXinputกำลังเขียนอยู่ครับ แต่คงยาวแน่ๆ
    AnalogของXbox ไม่ใช่แค่ผมที่รู้สึกห่วย แต่คนใช้ทั่วไปลองถามๆดูแล้วก็พูดเป็นเสียงเดียวกันครับ โดยเฉพาะตอนเอามาเล่นเกมขับรถ

OverclockZone Member jet5ive's Avatar

อ่าน review แล้ว Logitech ChillStream น่าใช้มากครับ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

โหห... มีเยอะมากเลยท่านๆๆ แล้วเล่นทีนึงกี่คนละเนี่ยๆๆ

เล่นมากสุดก็ทีละ2คนครับ บางทีก็เอาไปให้เพื่อนยืมใช้บ้าง

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ยังใช้จอย PS1+ตัวแปลงอยู่เลย

แต่อยากให้มี chillsteam เวอร์ชันสั่นได้มั่ง

OverclockZone Member Lilium's Avatar

เอามาโชว์

n52te

OverclockZone Member Domino's Avatar

Quote Originally Posted by Lilium View Post
    เอามาโชว์

n52te
    เอามาพิมพ์Excelเหรอครับ

OverclockZone Member ultrasonic's Avatar

ตัวที่8 Logitech ChillStream
    อยู่ประมาณเท่าไหร่หว่า สวยครับชอบ ไม่สั่นไม่เป็นไร

Page 1 of 5 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks