Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาคารคอมดับไปเองแบบนี้ เกิดจากการ์ดจอรึป่าวคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาคารคอมดับไปเองแบบนี้ เกิดจากการ์ดจอรึป่าวคะ

คืออยู่ดีๆคอมจะดับไปเองเลยค่ะ เหมือนเวลาไฟดับแล้วไม่มีเครื่องสำรองไฟเลย
    แล้วทีนี้เราลองถอดปลั๊กออก ปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 1 ชม.ก็กลับมาใช้ได้
    แต่ถ้าไม่ถอดปลั๊ก ทิ้งไว้1-2วัน เปิดยังไงก็ไม่ติด

บางครั้งเปิดมาได้สัก 30 นาที ก็ดับอีก แต่จะดับชัวร์ตอนเข้าเล่นเกม เล่นไปประมาณ 5-10 นาที ดับสนิท
    ต้องดึงปลั๊กออกเช่นเคย ถึงกลับมาเปิดติดได้ ลองเปิดเคสทำความสะอาด ปัดฝุ่น ดูพัดลมดูสายไฟต่างๆก็ปกติดี

วันนี้เลยลองเปิดทิ้งไว้เฉยๆดู เปิดตั้งแต่ 2ทุ่ม 15 จนตอนนี้ ห้าทุ่มกว่าๆยังไม่ดับค่ะ
    เลยสงสารว่า อาการเหล่านี้ คือ การ์ดจอเริ่มเสียรึเปล่าคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สเปกเครื่อง
    CPU intel i5 4670 +LIQUID COOLING COOLER MASTER Seidon 120V
    MB gigabyte z97n-gaming5
    Ram kington hyper x ddr4 8gb*2
    Psu SILVERSTONE 600W STRIDER PLUS
    hdd western digital blue 1000gb
    sd zotac 250gb
    os windows 7

ไม่ได้มี VGA แยก ใช่ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by good11 View Post
      ไม่ได้มี VGA แยก ใช่ไหมครับ ?
      มีค่ะ ลืมบอก
      vga gigabyte geforce gtx980

Comment

หา PSU มาสับเทสครับ
        อาการคล้ายที่เจอ PSU เสีย

Comment

ดูความร้อน CPU ด้วยครับเห็นใช้น้ำปิด

Comment

PSU น่าสงสัย เพราะน่าจะใช้มานานหลายปีละ

Comment

บอร์ดอาจจะไปแล้วก็ได้

Comment

มี 2อย่างครับที่เคยเจอ
                1.PSUเสีย
                2.บอร์ดมีปัญหา

แต่ดูจากที่ว่าเข้าเล่นเกมส์แล้วดับชัวร์ตามที่ว่ามา ให้ดูที่PSUอันดับแรก ถ้าเปลี่ยนใหม่แล้วยังเป็นแสดงว่าเป็นที่บอร์ดครับ เนื่องจากต่อตรงไฟบ้านมักจะเป็นกัน(บางคนใช้จนแก่ไม่เป็นก็มีครับขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของPSUตอนซื้อมา) ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านค่ะ
                  น่าจะเป็นที่ PSU จริงๆล่ะค่ะ ต้องหาตังค์ซื้อใหม่อีก

Comment

Comment

Working...
                    X