Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซิื้อ RAM 8 GB มาใส่ก่อน 1 ตัวแล้ว ค่อยใส่เพิ่มอีก 8 GB ที่หลัง จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซิื้อ RAM 8 GB มาใส่ก่อน 1 ตัวแล้ว ค่อยใส่เพิ่มอีก 8 GB ที่หลัง จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเน้นสวย คงต้องหารุ่นเดียวกัน สีเดียวกัน

ถ้าเน้นเสถียร ก็หารุ่นใกล้เคียงของเดิม

แต่จริง ๆ ไม่มีปัญหาอะไรมาก สำหรับการใช้งานทั่ว ๆ ไป

Comment

ใส่ 4 ตัว กับ 2 ตัว ต่างกันไหมครับ มีผลเสียไหมครับ

Comment

ถ้า cpu เป็น cpu ที่ใช้แรม dual channel คือใช้แรมทีละคู่ มีผลครับ เพราะถ้าใส่แถวเดียวมันก็ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ

ต้องถามว่าแล้วอีกนานมั้ยจะซื้ออีก 8GB มาใส่ ถ้านานซื้อ 4x2 ดีกว่า ราคาแรมตอนนี้ก็แพงกระจายขนาดนี้

ถ้าไม่นานก้ใช้ 8 ไปก่อนก็ได้ ใช้ 4 แถวประสิทธิภาพสู้ 2 แถวไม่ได้ครับ ต้องใส่ตามคู่มือเมนบอร์ดด้วยนะ ไม่ใช่ใส่เพื่อความสวยงาม

Comment

บอร์ดอะไรครับ ? การ์ดจอออนบอร์ดหรือแยก
          ถ้ามีแค่ 2 สลอตก็ใส่ 8Gb ไปก่อน มีงบค่อยใส่ dual ทีหลังก็ได้
          ประสิทธิภาพ dual ดีกว่าแน่นอน แต่จะมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับเกมและโปรแกรม
          ถ้าตั้งใจจะอัพเป็น 16 Gb แต่งบจำกัด แนะนำ 8 Gb 1 ตัวก่อนก็ได้ เลือกรุ่นตลาด ๆ หน่อย
          เผื่ออนาคตหาซื้อมือ 1 มือ 2 ง่ายกว่า

แต่ถ้าใช้ igpu แนะนำใส่ 4Gbx2 นะ เห็นผลดีกว่าชัดเจน

อย่างผมเคยมี ddr3-1600 genesis 4Gb สีฟ้าอยู่ตัว
          จะหารุ่นเดียวกันก็ลำบาก เพราะมือ 1 ไม่มีขายแล้ว ต้องรอคนปล่อยมือสอง
          ส่วนมากจะมีแต่ fury ที่ยังขายอยู่ เอามาใส่คู่กัน dual ก็ใช้ได้ แต่ดูไม่เท่เลย 555

ถ้าสาย oc จ๋านี่ ให้ใส่หลายตัวจากหลายที่มานี่ เค้าไม่นิยม ส่วนมากจะกัดฟันซื้อเป็นแพ็ค 2 แพ็ค 4 กันเลยทีเดียว

ในคลิป 4x4 ยังเป็น dual นะครับ คนเทสน่าจะเข้าใจความหมายผิด
          Last edited by taibkk; 1 Feb 2018, 17:56:15.

Comment

บางเกมนี่เห็นผลชัดเจนเลย แต่บางเกมต่างกันไม่มากเท่าไร

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              บอร์ดอะไรครับ ? การ์ดจอออนบอร์ดหรือแยก
              ถ้ามีแค่ 2 สลอตก็ใส่ 8Gb ไปก่อน มีงบค่อยใส่ dual ทีหลังก็ได้
              ประสิทธิภาพ dual ดีกว่าแน่นอน แต่จะมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับเกมและโปรแกรม
              ถ้าตั้งใจจะอัพเป็น 16 Gb แต่งบจำกัด แนะนำ 8 Gb 1 ตัวก่อนก็ได้ เลือกรุ่นตลาด ๆ หน่อย
              เผื่ออนาคตหาซื้อมือ 1 มือ 2 ง่ายกว่า

แต่ถ้าใช้ igpu แนะนำใส่ 4Gbx2 นะ เห็นผลดีกว่าชัดเจน

อย่างผมเคยมี ddr3-1600 genesis 4Gb สีฟ้าอยู่ตัว
              จะหารุ่นเดียวกันก็ลำบาก เพราะมือ 1 ไม่มีขายแล้ว ต้องรอคนปล่อยมือสอง
              ส่วนมากจะมีแต่ fury ที่ยังขายอยู่ เอามาใส่คู่กัน dual ก็ใช้ได้ แต่ดูไม่เท่เลย 555

ถ้าสาย oc จ๋านี่ ให้ใส่หลายตัวจากหลายที่มานี่ เค้าไม่นิยม ส่วนมากจะกัดฟันซื้อเป็นแพ็ค 2 แพ็ค 4 กันเลยทีเดียว

ในคลิป 4x4 ยังเป็น dual นะครับ คนเทสน่าจะเข้าใจความหมายผิด
              CPU i7 8700k
              MB AsRock z370 Taichi
              GPU 980ti
              ครับ
              ตอนนี้ซื้อ RAM 8GB 4*2 มาเรียบร้อยแล้วครับอนาคตอาจใส่ 4*4 เอามันต่างจาก 8*2 มากไหมครับ

Comment

Originally posted by starknight View Post
                CPU i7 8700k
                MB AsRock z370 Taichi
                GPU 980ti
                ครับ
                ตอนนี้ซื้อ RAM 8GB 4*2 มาเรียบร้อยแล้วครับอนาคตอาจใส่ 4*4 เอามันต่างจาก 8*2 มากไหมครับ
                ถ้าซื้อมาแล้วไม่ต้องกังวลหรอกครับ
                เป้าหมายต่อไปคือ 4x4
                ผมก็ใช้ 8x4 อยู่ครับ แต่ ddr3 เองนะ

สเปคแบบนี้เป็นผมก็ขอเลือก 4x2 ก่อนเช่นกันครับ
                เพราะแรมราคาขึ้นเว่อ ให้ยัด 8x2 ทีเดียว ทำใจลำบาก

แล้วบัสแรมเลือกมาเท่าไรครับ

Comment

จัดแรม 8GB ตัวเดียวมาก่อนนะ
                  แล้วมีงบค่อยจัดรุ่นเดิมอีกตัวมาใส่

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    จัดแรม 8GB ตัวเดียวมาก่อนนะ
                    แล้วมีงบค่อยจัดรุ่นเดิมอีกตัวมาใส่
                    ซื้อ 4*2 มาเรียบร้อยครับ TT

- - - Updated - - -

Originally posted by taibkk View Post
                    ถ้าซื้อมาแล้วไม่ต้องกังวลหรอกครับ
                    เป้าหมายต่อไปคือ 4x4
                    ผมก็ใช้ 8x4 อยู่ครับ แต่ ddr3 เองนะ

สเปคแบบนี้เป็นผมก็ขอเลือก 4x2 ก่อนเช่นกันครับ
                    เพราะแรมราคาขึ้นเว่อ ให้ยัด 8x2 ทีเดียว ทำใจลำบาก

แล้วบัสแรมเลือกมาเท่าไรครับ
                    ถ้าจำไม่ผิด 2400 ครับพอดีของยังส่งมาไม่ถึง

Comment

Comment

Working...
                      X