overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามหน่อยครับ อาการแบบนี้คอขวดใช่ไหม

OverclockZone Member mujwsofu5's Avatar
    พัฒนาการ สวนหลวง

Default ถามหน่อยครับ อาการแบบนี้คอขวดใช่ไหม

พอดีมี CPU AMD Fx 6300 + การ์ดจอ GTX 960 พอเล่นเกม เปิด ดู การทำงานการืดจอมัน ไม่วิ่งเต็ม 100% นี่คือคอขวด ใช่ไหมครับ

แล้วอีกคำถามครับ AMD Fx 6300 + MB Msi 970 gamine นี่มัน OC ได้ไหมครับผม

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เกมอะไร ตั้งค่าอะไร มีคลิปไหม

OverclockZone Member mujwsofu5's Avatar

เล่น Pubg ครับ ไม่มีคลิปครับ เปิด MSI AFTER อะครับผม CPU วิ่งเต็ม 100 แต่ การ์ดจอวิ่งแค่ 40-50 เอง เลยสงสัยว่ามันขวด ไหม

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

ลอง oc ดูยังครับ ซัก 4.5+

OverclockZone Member

เคยเจอแบบนี้ตอนใช้คุณปู่ intel q8200+1060 เล่น Ghost Recon Wildland CPU 100% GPU 50% เกมส์อื่นก็เป็นครับ

พอเปลี่ยนเป็น i3-8100+1060 CPU 100% GPU 100 เลยครับ PUBG นี่แหละ เล่นตอนกลางวันเจอโปรจีนเยอะจริงๆ เบื่อมากๆ

สรุป คือ cpu มันป้อนงานให้ gpu ทำงานไม่ทันครับ แก้โดย oc ไม่ก็เปลี่ยน cpu ใหม่

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เปิด vsync ไหม

fx6300 ไม่น่าจะเต็ม 100% นะ
    ระบบปกติดีไหม ? ตั้งค่ายังไง ?
    ผมว่าอัดคลิปมาให้ดูเลยดีกว่า

ไม่ได้เปิดครับผม มันก้ไม่ได้เต็ม 100 อะครับ แต่ คือมันดัน VGA แล้วมันแกว่งอะครับ เดียว 60 % - 99% แต่ไม่ค่อยคาอยุ่ที่ 99 แต่อีกเครื่องผม มัน คาอยุ่ที่ 99 เลย VGA เลยสงสัยอะครับว่ามันคอขวดไหม แต่เมื่อกี้เปิด 3dmask มัน VGA มันวิ่ง เต็ม 100 % แบบนี้ คือไม่ขวดรึเปล่าวครับ

เพิ่มเติมหน่อยครับผม แล้วพอแกะ 960 การ์ดจออะครับมาใส่ กับ i7 4770k นี่ วิ่ง 99 % ตลอดเลย แสดงว่า เป็นที่ CPU คอขวด ใช่ไหมครับผม

คือ gpu ไม่เต็ม 100% ในขณะเล่นเกม ไม่ค่อยแปลกน่ะครับ
    ส่วนหนึ่งมาจากศักยภาพของ fx6300 ในขณะรันเกมเองด้วย แม้แต่บัส/ขนาดแรมก็มีผล hdd ช้าก็มีผล ความร้อนก็มีผล
    หรือแม้แต่ตัวเกมเองก็มีผลครับ
    ที่ 3dmask มันรันได้สุด ก้เพราะเค้าออกแบบมาแค่ให้รีดการ์ดจอสุดอยู่แล้ว แต่เกมมันซับซ้อนกว่ามาก

แต่ที่แปลกใจคือ fx6300 รันเกมแล้ว full load 100% ถ้าเป็นแค่บางช่วงสั้น ๆ ก็ปกติ
    แต่ถ้า 100% ทั้งเกม แนะนำตรวจเช็คระบบก่อน
    เพราะจริง ๆ pubg ไม่ได้รีด cpu โหดขนาดนั้น
    เพราะถ้าหาก cpu fx6300 100% ก็ไม่ต้องหวังให้ไปดันการ์ดจอ

ส่วนเอาไปใส่ i7 4770k แล้วดีกว่า ก็ไม่ต้องแปลกใจเช่นกัน เพราะประสิทธิภาพมันต่างกันเยอะ
    ต่อให้ fx6300 ดัน gpu 99-100% บางทีก็อาจได้ fps น้อยกว่าด้วยในหลายเกม

แนะนำว่าถ้า oc ได้ก้ oc ดูก่อน ทั้ง cpu และบัสแรม แล้วดูผลต่าง
    เช็คระบบว่ามีอะไรเรียก cpu usage นอกจากเกมบ้าง

ถ้าสะดวกก็อัดคลิป
    เปิด cpu usage แยกเธรดมาเลย จะได้ดูเข้าใจง่ายขึ้น ขอตัวอักษรโต ๆ นะ

ตัวอย่าง

ตั้งค่า polling period น้อย ๆ ยิ่งดี

แล้วใช้มือถือถ่ายมาจะดีกว่าครับ
    เพราะใช้โปรแกรมอัด มันจะไปกระทบการทำงานของ cpu ในการรันเกม
    ยิ่ง fx6300 ด้วย เฟรมน่าจะร่วงเยอะกว่าตอนไม่อัด
    Last edited by taibkk; 2 Feb 2018 at 10:01:40.

OverclockZone Member O_ho's Avatar

ดูหลายๆคลิปเกมมันก็กิน CPU ไม่ถึง 100 นะ

OverclockZone Member O_ho's Avatar

สำหรับเกมนี้ FX6300 คอขวดเพราะดันการ์ดจอไม่สุดคงต้อง OC เข้าช่วยไม่งั้นก็ขายทิ้งซื้อใหม่

OC 4.4

เอ้อ ใช่ๆ เป็นแบบในคลิป ที่ทั้ง 2 ท่านเอามาแปะ เลยครับ เพิ่งดูมาใหม่ CPU มัน รัน ไม่ถึง 100 อะถูกแล้วหละครับ ผมดูผิดเอง แต่ สงสัยว่าทำไม GPU มันแกว่ง ไปแกว่งมาแบบในคลิปเลย แบบคุณ taibkk เลยครับผม

ที่ผมสงสัยคือ Fx 6300 ทำไมมันดัน GPU ให้วิ่ง 99%-100% ตลอดไม่ได้หรอครับผม แบบนี้คือ CPU มัน ดัน ไม่ไหวหรอครับถึงแกว่งแบบในคลิป

เพราะ ที่ลองกะ 4770k มันวิ่ง คา 99%-100% ตลอดเลย สรุปคือ 6300 มันขวดใช่ไหม พอดีไปอ่านเจอในพันทิพ เค้าบอกไม่ขวด เลยงง

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by O_ho View Post
    ดูหลายๆคลิปเกมมันก็กิน CPU ไม่ถึง 100 นะ

เกมส์นี้กิน cpu ไม่คงที่นะ แรมที่กูรูบอกว่าอย่างน้อยต้อง 16GB ผมมีแค่ 8 ใช้ i3-8100+1050Ti ปรับ low(จริงๆ medium ก็เล่นได้)

ไม่มีกระตุกนะ ลื่นๆ กินแรมไม่ถึง 8 บางทีเปิด youtube ดูอยู่ด้วย ยังไม่มีค้างไม่มีกระตุกเลย

ก็อย่างที่ผมบอกครับ cpu ส่งงานให้ gpu ไม่ทันครับ สรุปสั้นๆ คือเปลี่ยน cpu ครับ
    Last edited by ToehNarak; 2 Feb 2018 at 12:46:57.

Quote Originally Posted by ToehNarak View Post
    เกมส์นี้กิน cpu ไม่คงที่นะ แรมที่กูรูบอกว่าอย่างน้อยต้อง 16GB ผมมีแค่ 8 ใช้ i3-8100+1050Ti ปรับ low(จริงๆ medium ก็เล่นได้)

ไม่มีกระตุกนะ ลื่นๆ กินแรมไม่ถึง 8 บางทีเปิด youtube ดูอยู่ด้วย ยังไม่มีค้างไม่มีกระตุกเลย

ก็อย่างที่ผมบอกครับ cpu ส่งงานให้ gpu ไม่ทันครับ สรุปสั้นๆ คือเปลี่ยน cpu ครับ
    1.0 ใช้แรม 8Gb ลื่นขึ้นเช่นกันครับ ถ้าปีก่อน 8Gb ดูเหมือนจะหน่วงกว่านี้
    ส่วน FX6300 ถ้าจะเปลี่ยน CPU บนบอร์ดเดิมคงไม่ค่อยคุ้มเท่าไร
    ถ้าเปลี่ยนบอร์ดใหม่ก็คงหลายตัง

ส่วนตัวผมว่า FX6300+GTX960 ก็ถือว่าเป็นสเปคที่พอเพียงสำหรับ PUBG แล้วนะ

ยังไงก็อยากเหนคลิป จขกท. อัดมาให้ดู

Bookmarks

Bookmarks