overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: การ์ดจอที่ขึ้นต้นด้วย512/GF-9800 GTX+กับ512/EN-9800GTX+ ต่างกันยังไงคับชี้แจงหน่อย

OverclockZone Member ugly349's Avatar

Default การ์ดจอที่ขึ้นต้นด้วย512/GF-9800 GTX+กับ512/EN-9800GTX+ ต่างกันยังไงคับชี้แจงหน่อย

การ์ดจอที่ขึ้นต้นด้วย512/GF-9800 GTX+กับ512/EN-9800GTX+ ต่างกันยังไงคับชี้แจงหน่อย

ตามนี้เลย คับ ผมสงสัยอ่ะ GF กับ EN ต่างกันตรง ไหนคับ บอกหน่อยคับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

EN เห็นของ ASUS ....อะ

OverclockZone Member ugly349's Avatar

อ้อ เข้าใจแ้ลว ครับ แล้วGF เป็น ของไรอ่ะ ครับ จีฟอส หลอ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by ugly349 View Post
    อ้อ เข้าใจแ้ลว ครับ แล้วGF เป็น ของไรอ่ะ ครับ จีฟอส หลอ
    กำ............

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ตัวเดียวกันหมด
    แค่คนละยี่ห้อ

อ๋อคับๆ เข้าใจแจ่มแจ้งและจร้า ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคับ

OverclockZone Member Blue NarCiSs's Avatar

ก็คือ nVdia เนี่ยแหละเขาทำ ชิพพวก GeForce ขายครับ

แล้วพวก ยี่ห้อต่างๆ Asus Gigabyte galaxy XFX EVGA MSI Palit Spark Axtrom ECS INNO
    (อีกเยอะนึกไม่ออกละ)
    เนี่ยก็รับชิพมาทำเป็นการ์ดขาย หรือ บางครั้งก็รับการ์ดมาขายเลย
    ตั้งชื่อเรียกตามใจ ตั้งมั่วๆก็ได้(ถ้าขายออก)

คือ nVidia ไม่ได้มาทำตลาดเอง (ไม่มีเวลาไง วันๆต้องนั่งพัฒนาชิพ ไดรเวอร์ โปรแกรม คิดชื่อการ์ดต่างๆ อีกนะ)
    พอพัฒนาชิพเสร็จก็เลย ขายให้พวก บริษัทเหล่านี้เอาไปขายต่อเอง (คือขายส่งไง)
    คุณก็เลย เจอการ์ดรุ่นเดียวกัน แต่ชื่อต่างกันน่าสับสน แบบนี้แหละครับ ^0^

ขอบคุณ Guru อีกหนึ่งท่านคับผม เดียวจะปล่อยให้กระทู้ตกแล้ว ใคร สงสัยก็ เชิญอ่านได้คับผม

OverclockZone Member Hector's Avatar

Quote Originally Posted by Blue NarCiSs View Post
    ก็คือ nVdia เนี่ยแหละเขาทำ ชิพพวก GeForce ขายครับ

แล้วพวก ยี่ห้อต่างๆ Asus Gigabyte galaxy XFX EVGA MSI Palit Spark Axtrom ECS INNO
    (อีกเยอะนึกไม่ออกละ)
    เนี่ยก็รับชิพมาทำเป็นการ์ดขาย หรือ บางครั้งก็รับการ์ดมาขายเลย
    ตั้งชื่อเรียกตามใจ ตั้งมั่วๆก็ได้(ถ้าขายออก)

คือ nVidia ไม่ได้มาทำตลาดเอง (ไม่มีเวลาไง วันๆต้องนั่งพัฒนาชิพ ไดรเวอร์ โปรแกรม คิดชื่อการ์ดต่างๆ อีกนะ)
    พอพัฒนาชิพเสร็จก็เลย ขายให้พวก บริษัทเหล่านี้เอาไปขายต่อเอง (คือขายส่งไง)
    คุณก็เลย เจอการ์ดรุ่นเดียวกัน แต่ชื่อต่างกันน่าสับสน แบบนี้แหละครับ ^0^
    ต้องจดๆ ความรู้ทั้งนั้น ^0^

OverclockZone Member shady's Avatar

ผิดกันหมดแล้ว

EN นี่ผลิตจากประเทศ England-Norway

ส่วน GF ผลิตจาก Greek-France

ส่วนATI HD นี่ก็ Holland-Denmark ครับ เชื่อผม ผมมันกูรู้

Quote Originally Posted by shady View Post
    ผิดกันหมดแล้ว

EN นี่ผลิตจากประเทศ England-Norway

ส่วน GF ผลิตจาก Greek-France

ส่วนATI HD นี่ก็ Holland-Denmark ครับ เชื่อผม ผมมันกูรู้

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

^
    ^
    ^
    555+ คิดได้ไง

OverclockZone Member JoeL_ZackY's Avatar
    Somewhere I Belong

อย่าลืม PX ดิ Winfast ๆๆๆ (แค่ตัวซิงม่ะสวยแล้วมองข้ามเลยหรอแหะๆ)

OverclockZone Member gi_nen's Avatar
    http://www.facebook.com/CPL.Nen

Geforce เป็นเครื่องหมายการค้าของ Nvidia

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by gi_nen View Post
    Geforce เป็นเครื่องหมายการค้าของ Nvidia
    ไม่ใช่นะครับ...อิอิ
    Geforce อธิบายทางฟิสิกส์
    คือ แรงที่เกิดจากการดึงดูดของมวลของวัตถุ วัตถุที่มีมวลเมื่ออยู่ในสนามโน้มถ่วงจะถูกแรงโน้มถ่วงกระทำ แรงโน้มถ่วงเรียกอีกหลายอย่าง เช่น น้ำหนัก แรงดึงดูดของโลก หรือเกิดจากการเคลื่อนที่ด้วยความเร่งของวัตถุ มีทิศทางพุ่งเข้าสู่ศูนย์กลางมวลของวัตถุในกรณีที่เกิดจากการดึงดูดของมวลของวัตถุ และมีทิศทางตรงกันข้ามกับความเร็วของวัตถุในกรณีที่เกิดจากการเคลื่อนที่ด้วยความเร่งของวัตถุ
    สมการทั่วไปของการคํานวณเกี่ยวกับแรง g คือ F=mg โดยที่ G คือ ค่านิจโน้มถ่วงสากล (Universal gravitational constant) มีค่าเท่ากับ 6.672x10-11 นิวตัน*เมตร2/กิโลกรัม2
    g มันเป็นค่าไม่คงที่ เพราะมันจะแปรผันตามระยะทาง ในกรณีที่วัดจากการดึงดูดระหว่างมวลที่อยู่ไกลมากๆ เช่น ดวงอาทิตย์กับโลก
    แต่ในกรณีที่อยู่บนดาวดวงนึงเมื่อมีมวลตกลงบนพื้นผิวของดาวก็จะต้องใช้สูตร F=mg=GMm/r2 เพียงแต่ว่าระยะทางระหว่างมวลกะดาวไม่มีความจำเป็นเท่าไหร่ เมื่อเทียบกับขนาดของมวลกับขนาดของดาวที่ต่างกันลิบลับ
    เลยอาจประมาณได้ว่าค่า g บนดาวใดๆ จะมีค่าเท่ากันเสมอ
    เวลาเราคิดหาค่า g เมื่อปล่อยมวลบนดาวใดๆ จึงขึ้นกับแรง F=mg เท่านั้น ซึ่ง F เรียกว่าแรงโน้มถ่วง

jor_3230's Avatar

ู^^^
    ไปแล้ว 1 คน
    G= Graphics
    FORCE = แรง

Bookmarks

Bookmarks