overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3

Thread: ขายหูฟังมือสอง Philips Fidelio X2 หูฟังรุ่นดังระดับโลก

OverclockZone Member nvixa's Avatar

Default ขายหูฟังมือสอง Philips Fidelio X2 หูฟังรุ่นดังระดับโลก

ขอขายหูฟัง Philips Fidelio X2 หูฟังรุ่นดัง ครบเครื่อง เล่นเกมส์ทิศทางเสียงชัดไม่หลอน ดูหนังมันส์เบสกระหึ่ม ฟังเพลงก็แหล่ม เวทีเสียงกว้าง ฟังได้หลากหลายมากๆ

สาเหตุที่ขาย: ตั้งใจซื้อหูฟังเล่นเกมส์ โดยใช้หูฟังระดับ Audiophile มาใช้เล่นเกมส์แบบจริงจังเพราะเชื่อว่าหูฟังจากแบรนด์ที่ทำหูฟังโดยตรงเสียงย่อมดีกว่าหูฟังจากแบรนด์เกมมิ่งครับ หูฟังเล่นเกมส์ปกติเวทีเสียงแคบทำให้แยกแยะทิศทางศัตรูได้ยาก จึงสนใจหูฟังยี่ห้อและรุ่นดังๆ น่าจะเหมาะกว่า โดยผมศึกษาจากกระทู้ต่างประเทศตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ
    https://www.head-fi.org/threads/mad-...-added.534479/

โดยที่เข้าตามี 2 รุ่น คืิอ AKG K702 กับตัวนี้ Philips Fidelio X2 เนื่องจากยังไม่รู้ว่าตัวเองจะชอบตัวไหน เลยซื้อมาลองทั้ง 2 ตัวครับ พอลองแล้วสรุปว่า ชอบ AKG K702 มากกว่าครับ เลยคิดว่าจะปล่อยตัวนี้ไปครับ เพราะน่าจะไม่ค่อยได้ใช้แน่ ๆ ครับ

สภาพสินค้า: สินค้า 99.99% ครับ ผมเป็นคนดูแลรักษาของมาก ๆ ซื้อกล่องเก็บเวลาไม่ใช้ ไม่ให้โดนฝุ่น ไม่เคยใช้งานตอนที่มีเหงื่อ และไม่เคยทำตกครับ ซื้อเมื่อ 25/11/2017 จาก PowerMall พารากอนครับ เหลือประกันอีก 10 เดืิอนจาก RTB ตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการในไทย ผมเบิร์นเสียงไปแล้ว ประมาณ 100 ชั่วโมงครับ และใช้งานจริงจังไม่ถึง 50 ชั่วโมงเนื่องจากใช้ AKG K702 มากกว่าตัวนี้มากครับ

หูฟังตัวนี้เหมาะกับใคร: ผมขอให้ข้อมูลเน้นในด้านเล่นเกมส์เป็นหลักนะครับ ผมว่า Philips Fidelio X2 เป็นหูฟัง แบบ Open Ears ที่ครบเครื่องที่สุดเลยครับ และเหมาะสมกับค่าตัวมาก ผมขอให้ข้อมูลจุดเด่น จุดด้อย หลัก ๆ ของตัวนี้ดังนี้ครับ
    จุดเด่น
    1.เวทีเสียงกว้าง แยกแยะทิศทางได้ดีกว่าหูฟัง Gaming Gear มาก เล่น PUBG นี่ได้ยินเสียงรถมาแต่ไกลเลย และแยกได้เลยว่ามาจากทิศไหน (ผมว่าดีกว่าหูฟัง Senheiser PC373d) ปล. เวทีเสียงไม่กว้างเท่า AKG K702 ครับ แต่ AKG K702 มีเงื่อนไขที่จะทำให้เสียงดีกว่าตัวนี้ค่อนข้างเยอะ เช่น ต้องการแอมป์หูฟังดีๆ ต้องการการ์ดเสียงดีๆ
    2.เบสที่แน่นที่สุด ตึ๊บสะใจ ในหูฟังระดับ Audiophile ที่ราคา 10k ไม่มีตัวไหนทำได้ดีเท่ากับตัวนี้เลยครับ เหมือนที่รีวิวต่างประเทศให้ข้อมูลไว้เป๊ะๆ
    3.ไม่ต้องเพิ่งแอมป์หูฟัง เป็นหูฟังที่ค่าความต้านทาน Impedance ต่ำ ใช้กับการ์ดเสียงออนบอร์ด มือถือ เสียงออกมาดังลั่นใช้ได้ทีเดียว ถ้ามีการ์ดเสียงดี ๆ เช่น Sound Blaster Z ขึ้นไป จะช่วยรีดศักยภาพของหูฟังตัวนี้ให้เบสแน่นขึ้น และแยกทิศทางเสียงได้ดีขึ้นไปอีกครับ
    4.วัสดุหูฟังดีมาก ๆ เกรดแบบพรีเมี่ยม โครงหูฟังทำจากโลหะ ทั้งก้านครอบหัวและตัวบอดี้ซ้ายขวา งานประกอบแน่นหนา ไม่มีก๊อกแก๊กเลยครับ สายที่ให้มากับกล่องก็ยาวเหลือเฟือ เป็นสายถักด้วยครับ

จุดด้อย
    1.ผ้าหุ้มฟองน้ำทำจากกัมมะหยี่ นุ่มนิ่มมาก แต่ค่อนข้างดูดฝุ่นง่ายครับ
    2.หูฟังมีน้ำหนักพอสมควร เพราะวัสดุพรีเมี่ยมมาก ๆ ใส่นาน ๆ จะรู้สึกเมื่อยนิดหนึ่งครับ ต้องถอดพักบ้าง
    3.หูฟังไม่มีไมค์มาให้ครับ ถ้าเอาไปใช้เล่นเกมส์ก็ยังไม่ครบ ต้องซื้อ Mod Mic มาเสริมเอา
    4.แบรนด์นี้คนนึกไม่ถึงว่าทำหูฟังได้ดีมาก ๆ เวลาเอาไปเล่าให้คนอื่นฟังว่าใช้หูฟังอะไร เพื่อนจะงง ๆ ว่า Philips ทำหูฟังดี ๆ กับเค้าเป็นด้วยหรอ จะรู้สึกคุยสู้เค้าไม่ได้ครับ ฮ่าๆๆๆ

สรุป
    1.หูฟังตัวนี้เหมาะกับคนที่ชอบเล่นเกมส์ที่ต้องการทิศทางเสียงที่ดีระดับหนึ่ง แต่ยังให้อรรถรสในการเล่นควบคู่ไปด้วย (เสียงระเบิดดังตูมตามกระหึ่มอยู่)
    2.ใช้ดูหนัง ดูหนังแอคชั่นมันส์ ๆ ได้ กระสุนปลิวว่อนรอบตัว เสียงระเบิดดังหูสั่น
    3.ฟังเพลงหลากหลายแนว แนวเพลงที่ต้องการเบสแน่น ฟังได้สนุก หรือเพลงที่เน้นรายละเอียดเสียงระดับหนึ่ง ฟังได้เพลินเลยครับ
    4.คนที่งบพอสำหรับหูฟังดี ๆ และไม่ต้องการจ่ายเงินกับอุปกรณ์ต่อพ่วงอะไรมาก ไม่ต้องการเสียตังค่าแอมป์หูฟังเอยอะไรเอ่ย ก็ได้หูฟังคู่ใจแล้วครับ

ลิงค์รีวิวต่างประเทศ
    https://youtu.be/_y2ZZxcBZ88

ราคา ขายที่ 8,900 บาท (ราคามือหนึ่ง 12,990 บาท)
    รับเฉพาะเงินสด/โอนเงิน เต็มจำนวนครับ และผมแถมสายรัดหนามเตยสำหรับเก็บสายไฟอย่างดีให้ด้วยครับ (สีเขียวในรูป)

จุดรับสินค้า ย่านลาดพร้าว บางกะปิ และรถไฟฟ้า BTS, ใต้ดิน ครับ ถ้าอยู่ ตจว. ต้องการให้ EMS หลังไมค์ได้ครับ

Last edited by nvixa; 13 Mar 2018 at 12:44:20.
    OverclockZone Member nvixa's Avatar

สนใจ PM มาได้เลยนะครับ

สนใจ PM มาได้เลยครับ

Tags for this Thread

Bookmarks

Bookmarks