overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: แนะนำซิลิโคน + วิธีทา แบบแหล่มๆ ให้หน่อยครับ

OverclockZone Member

Default แนะนำซิลิโคน + วิธีทา แบบแหล่มๆ ให้หน่อยครับ

CPU =i7 - 8700k
    cooling = h100i v2

แนะนำด้วยครับ วิธี+ซิลิโคนตัวไหนดี

OverclockZone Member Geil's Avatar

ใช้ gelid มาตลอดเลย ผลัดกับ mx4 (แทนช่วงที่่ไปหาซื้อ gelid ไม่ได้)

วิธีทา ก็หยอดซิลิโคนเป็นรูปกากบาททะแยงตามมุมกระดองซีพียูอ่ะครับ แต่หลังๆ มานี่ใช้วิธีหยอดแบบ 5 จุดแทน คือ ไม่ลากเป็นกากบาทแล้ว รู้สึกเปลือง (แต่ก็ยังใช้วิธีลากแบบกากบาทอยู่)บังคับให้ซิลิโคนมันติดที่กระดองซีพียูแค่ตรงปลายเส้นกับตรงจุดตัดพอ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

คอย MX-4 หมดหลอด ผมว่าจะลอง GC-EX มั่งล่ะ

https://www.overclockzone.com/zolkor...ase/index2.htm

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    คอย MX-4 หมดหลอด ผมว่าจะลอง GC-EX มั่งล่ะ

https://www.overclockzone.com/zolkor...ase/index2.htm
    คอยส่อง cm masterjel maker ในเว็บน้าแอ๊ดเลยครับ ทาง่ายกว่า gc ex เยอะเลยแล้วเย็นกว่าด้วย

แต่มันขายดีเกินครับ มาแปปเดียวหมดเลย ถ้าหาไม่ได้จริงๆกด gc ex ตอนช่วงนาทีทองก็คุ้มแล้วครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

https://www.extremepc.in.th/coolerma...el-maker-nano/

เท่าๆ GC-EX เลยนิคับ - -

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

ชุดน้ำท่านนพมันสุดแล้วครับ ราคาชุดน้ำนั่นไม่น่าจะต่ำกว่า 20k บาทนะครับ เพราะงั้นมันแทบจะไม่ต่างกันเลยครับ ถ้าเล่นชุดเล็กมาหน่อยถึงจะเริ่มต่างครับ

ส่วนราคาไปค้นมาแล้วครับ ตอนนาทีทอง gc ex จะเหลือ 280 บาทครับ ส่วน cm maker จะเหลือ 330 บาท ไม่รวมค่าส่ง
    Last edited by Ref.Circle; 2 Feb 2018 at 04:56:10.

OverclockZone Member grungust's Avatar

เดี๋ยวนี้เทคนิคมันเยอะจนคิดกันว่า ทาทาไปเหอะ ได้ทุกท่วงท่า

ตัวอย่างเช่น ตัวที่หนึบหนับเหนียวมากๆ ก็อาจจะใช้แบบ กากบาท จะได้กระจายเต็มหน้าสัมผัสง่ายหน่อย หรือถ้าเป็นตัวที่เหลวลื่นก็ใช้แค่หยดกลางแล้วกดก็พอ

หลายท่านก็อาจจะยังใช้วิธีปาดหน้าเค้กอยู่ แต่ก็มักจะมีคนแย้งว่าจะเกิดฟองอากาศค้างข้างใน แต่ก็ไม่เคยมีข่าวว่าฟองอากาศมันจะทำ CPU ไหม้แม้แต่น้อย

CPU บางรุ่นชิพอยู่กลางกระดอง บางคนก็เลือกวิธีหยด / เส้น
    CPU 7700k (ฝ่าแล้ว) ก็อาจจะเลือกปาดเต็มหน้า/กากบาทกดจนล้นทุกขอบ

สรุปสุดท้ายคือ แล้วแต่สูเจ้าจะหยดจะขีดจะปาดเต๊อะ ถ้ามีงานวิจัยออกมาว่าแต่ละท่วงท่าอุณหภูมิต่างกันมากกว่า 5 องศา+ ค่อยว่ากันใหม่

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

Thermal grease ตัวไหนผมก็กากบาทมุมทะแยงเหมือนกันหมด

ป.ล.เลิกเรียกซิลิโคนกันซะทีเหอะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

ตอนนี้ผมยกให้ Cooler Master MasterGel Maker Nano เคยได้ราคา288รวมส่วนลดรวมส่งตอน12/12จาก lazada - MYCOM SEACON ทาง่ายดีครับเมื่อเทียบกับ GC EX ส่วนวิธีทาผมใช้ไม้ปาดเอาครับ

Bookmarks

Bookmarks