overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member

Post สอบถามเรื่องการจัดสเปคpcหน่อยครับ หาข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

ตอนนี้คิดเรื่องการทำpcสักเครื่องเล่นเกม มีตัดต่อวิดิโอบ้างนิดหน่อย อาจจะซื้อภายในเดือนสองเดือนนี้ครับ
    Cpu i7 8700 หรือ8700k 12000-14000
    M/b asrock z370 pro4 หรือ killer 4000-5000
    Ram 4*2 bus3000 5000
    Gpu : ยังไม่ซื้อ ราคาปั่นป่วนเกินไป T.T
    Hdd. 1tb 1500
    Psu superflower silver modular 550w -2600
    Monitor. Lg ultrawide ราคาไม่เกินหมื่น
    เรื่องที่จะสอบถามคือ
    Cpu. 1.ตัวธรรมดากับkมีความแตกต่างกันไหมครับในการใช้งานปกติ และเล่นเกม.ไม่ocนะครับ
    2.ความร้อนcpuเป็นไงบ้างต่างกันไหม ต้องซื้อซึ้งเพิ่มเปล่าครับ. ไม่ocนะครับ. ตัวkนี่มันไม่มีซึ้งมาให้ใช่ไหมครับ
    Ram. Bus2400. กับ 3000. แตกต่างกันมากไหมในการในงานปกติ เล่นเกมช่วยเรื่องดันเฟรมเยอะไหม
    Psu. 550wเพียงพอไหม เเล้วตัวmodularมีข้อเสียหรือเปล่า
    Monitor. จอแตกต่างกัน1msกับ5ms. ด้วยสายตาจริงๆจะเห็นความแตกต่างมากไหม และจอ21:9 ต่อps4 ดีไหมครับ. หรือไปมองหาจอ144hz
    เกมที่เล่นๆก็dayz arma3 dota2 csgo overwatch
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

ไหนๆก็ซื้อบอร์ด z และ แนะนำตัว k ไปเลยครับ ถ้าหากคิดใช้ยาวๆ สมมุติอนาคต cpu เริ่มไม่ไหว เรายัง oc เพิ่มได้อีก เชื่อเถอะถึงเวลาได้ตัว k มา สักวันยังไงก็คันมือลอง oc เล่นๆอยู่ดี มันไม่ได้ยากอะไรมากเลยครับ เคาะ 2 เคาะก็ได้แล้ว
    เรื่องความร้อนก็ร้อนอยู่และครับ ซื้อซิ้งลม 1000 กว่าบาทก็น่าจะอยู่ครับ หากไม่ได้ oc พอถึงเวลาอยาก oc แล้วค่อยหาชุดน้ำปิดมาเพิ่มก็ได้ แต่ท่านกว่าจะซื้อ อีก1-2เดือน ก็รอดู 8700 ไม่มีk กับ บอร์ดราคาประหยัดแทนก็ได้ครับ กำลังจะมาท่านคงทันพอดีมั้ง เรื่องแรม แล้วแต่โปรแกรม หรือบางเกมครับ แต่ตอนนี้แรมแพงมาก ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าควรซื้อบัสสูงดีไหม แต่ผมก็เชียร์ให้ซื้อบัส 3000 นะ แต่ถ้าถึงวันนั้น ท่านเล่นชุด 8700+บอร์ดประหยัด มันคงได้แรมแค่ 2400 มั้งครับมากสุด
    เรื่องความแรงบัสตามนี้เลย

psu ผมไม่รู้อะดิว่าท่านจะซื้อการ์ดจออะไร แล้วท่านจะใช้สเปคแบบไหนอีก คงตอบไม่ได้อะครับ แต่ถ้า เซ็ท 8700k + 1080ti ก็ต้อง 650w ขึ้นเลยครับ แต่ถ้าไม่ใช่ เล่นเซทประหยัด 8700 ธรรมดา + บอร์ดประหยัด การ์ดจอ 1050-1070ti 550W ก็พอครับ แต่เอารุ่นที่ดีกว่านี้หน่อย 80+gold ขึ้นยิ่งดี แต่ตัวนี้ก็ใช้ได้แล้วครับ ยี่ห้อนี้ดีอยู่ จากที่ฟังๆคนในบอร์ดนี้แนะนำ แล้ว modular นี้ดีอยู่แล้วครับ สะอาดสวยดี ถอดสายได้ มันจะมีแบบ ถอดสายได้บางเส้น กับถอดสายได้ทุกเส้น 100% ถอดสายได้ทุกเส้นจะสวยกว่าเยอะเวลาซื้อสายถักแบบ full modular มาใส่เอง
    เรื่องจอนี้ผมไม่ค่อยได้หาข้อมูลเลยตัวเองยังเอาไม่ค่อยรอด เดิมผมใช้ 1060 6GB จอ ss 24นิ้ว 60hz ปรับสุดมันก็พอได้อยู่ ตอนหลัง หิวของลดราคา ผมเจอ1080ti มือ1 ลดจาก 38000 หรือ 29500 ผมเลยหน้ามืดรีบเอามาเลย จนลืมไปว่า จอผมมันแค่ 60 hz full hd เอง ตอนนี้ก็เครียดอยู่ ยังไม่มีตังซื้อจอ เอาตังไปซื้อชุดน้ำแทบไม่มีกินแล้ว T-T

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

หาของเทพๆ

OverclockZone Member taibkk's Avatar

เมื่อก่อน ตัว k ไม่ k ต่างกันแค่ค่าตัวของ cpu
    แต่ตอนนี้ต้องเผื่อใจ จัดงบให้ cpu cooler ด้วย
    แถม i7 k gen หลัง ๆ นี่ full load โคตรร้อน จะมางกซื้อพัดลมถูก ๆ ก็เครียดเวลาทะลุ 100c อีก

ถ้าไม่นิยม oc + งบจำกัด ผมว่าเล่นตัวธรรมดาพอครับ เอางบไปลงอย่างอื่น
    ส่วนได้บอร์ด z มา ก็ไม่เป็นไร เพราะ gen 8 วินาทีนี้มีแต่บอร์ด z เท่านั้น เอามาดันบัสละกัน เห็นผลเยอะอยู่

ส่วนความร้อน i7 8700 ผมว่าใช้งานทั่วไป เล่นเกมก็ไม่น่าจะร้อนมากอะไร
    แม้แต่ full load บ้างก็ไม่น่าเกินพัดลมแถมรับไหว แต่รอบพัดลมต้องเหมาะสมนะ

ถ้าการใช้งานของคุณมีการรัน full load บ่อยและต่อเนื่องนาน ๆ
    ผมว่าใส่ซิ้งค์พัดลมราคาพันนิด ๆ ก็เหลือเฟือสำหรับ i7 8700

Bookmarks

Bookmarks