Announcement

Collapse
No announcement yet.

พี่คับ Pentium duo core E5xxx นี่แรงน้อยกว่า core 2 duo Pxxxx ของโน๊ตบุ๊ค ใช่มั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พี่คับ Pentium duo core E5xxx นี่แรงน้อยกว่า core 2 duo Pxxxx ของโน๊ตบุ๊ค ใช่มั้ยคับ

แบบ ผมเหนว่า พวก core 2 duo Pxxxx ในโน๊ตบุ๊ค บัส กับ แคช L2 มากกว่า pentium duo core E5xxx ของ Desktop

แบบนี้แสดงว่า pxxxx แรงกว่า E5xxx ใช่มะคับ ถ้า clock เท่ากัน

แล้วทำไม intel สร้าง Pxxxx กินไฟแค่ 25 วัตต์ ยังทำได้ ทำไมไม่ทำให้ E5xxx กินไฟ 25 วัตต์ด้วยอะคับ จะได้เย็น ๆ

นะจ๊ะ นะจ๋า นะจ๊ะ นะจ๋า นะจ๊ะ นะจ๋า 555+

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
      นะจ๊ะ นะจ๋า นะจ๊ะ นะจ๋า นะจ๊ะ นะจ๋า 555+

พี่ไม่เข้าใจคำถามผมใช่มะคับ

Comment

อุปกรณ์ของ Notebook ออกแบบมาขนาดเล็กมากกว่า Dasktop มากครับทำให้กินไฟนอยกว่า นะจ๊ะ นะจ๋า
        Last edited by beamn2oo; 11 Jan 2009, 02:35:41.

Comment

Originally posted by WesleyAurelio View Post
          พี่ไม่เข้าใจคำถามผมใช่มะคับ
          5555555555555555 เข้าใจสิ E5200 แรงกว่า ถ้าลากนี่เป็นทุ่ง

Comment

Comment

แสดงว่ายังไม่เข้าใจการออกแบบเพื่อประหยัดพลังงาน และออกแบบเพื่อประสิทธิภาพ

ฉะนั้น ขอถามกลับ ว่า CPU Socket P กับ LGA775 ทำไมใส่ด้วยกันไม่ได้

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                แสดงว่ายังไม่เข้าใจการออกแบบเพื่อประหยัดพลังงาน และออกแบบเพื่อประสิทธิภาพ

ฉะนั้น ขอถามกลับ ว่า CPU Socket P กับ LGA775 ทำไมใส่ด้วยกันไม่ได้
                ขอตอบนะตะเอง ไปซื้อที่ไหนอ่ะ cpu โน๊ตบุ๊ค

Comment

Originally posted by Camfrog_Terms_Of_Service View Post
                  ขอตอบนะตะเอง ไปซื้อที่ไหนอ่ะ cpu โน๊ตบุ๊ค
                  ซื้อ Notebook มาแกะ เอา CPU Notebook เอาออกมาแล้วเอาไปใส่ไหนหว่า ถ้าไม่ใส่เครื่องเดิม อิอิ

Comment

งง

Comment

ผมว่า P8700 แรงกว่า E5200 ที่ clock เท่ากันครับ เพราะ P8700 ใช้ BUS 1066 ในขณะที่ E5200 แค่ 800
                      จริง ๆ พวกบรรดา Exxxx ของ Intel ก็ได้รับการพัฒนาและปรับปรุงมาจาก Pentium M และ Pentium II นะถ้าจำไม่ผิด แล้วปรับปรุงสถาปัตยกรรมภายในให้ดีกว่าเดิม

ถ้าสมมติทำให้ E5200 กินไฟ 25w แล้วก็ต้องเปลี่ยนทรานซิสเตอร์และโครงสร้างภายในให้สามารถลดพลังงานลงอีก ต้นทุนก็สูงขึ้น ลองคิดดูนะครับ E5200 ตัวละ 3000 แต่ P8700 ตัวละ 9000 (ต่อ 1000 tray) คงไม่ประหยัดเงินแน่ ๆ คนละเป้าหมายเลยครับ

1.P8xx เพื่อประหยัดไฟ(จุดประสงค์หลัก) และพกพา
                      2.E5xxx เพื่อประสิทธิภาพที่มากขึ้นเมื่อรวมใช้กับอุปกรณ์อื่น ๆ

จริง ๆ ผมว่า intel ทำได้นะที่จะทำให้ซีพียู Desktop สามารถใช้พลังงานแค่ 25watt แต่ในเมื่อ Desktop ชื่อก็บอกแล้วว่าตั้งโต๊ะ ไม่มีเหตุผลจำเป็นที่ต้องย้ายหรือพกพาไปไหน ถ้านับรวมอุปกรณ์อื่น ๆ ก็กินไฟกว่าโน๊ตบุ๊กเยอะเลย เทคโนโลยีย่อมเปลี่ยนแปลงไปเรื่อย ๆ ตามวงจร อีกซักปี - 3 คงได้เห็น CPU แบบ 25 ลงตลาด เพราะปีหน้าคงได้เห็น 35watt แล้ว

อันนี้ไม่นับรวม Intel Atom desktop ที่ intel เพิ่งชิมลางจำหน่ายในตลาด desktop ดูนะครับ เพราะประสิทธิภาพที่ได้ยังด้อยกว่า Intel pentium M 1 GHz เลยครับ แต่สำหรับคนชอบพกพาและต้องการหัดเริ่มใช้คอมพิวเตอร์ในราคาถูก เพราะราคาแค่ประมาณเริ่มต้นทั้งเครื่องแค่ 9xxx เท่านั้น

Comment

ยัด sink เข้าไปในNBครับ จะได้ลากแข่งกัน
                        Last edited by n2step; 11 Jan 2009, 12:41:06.

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                          ผมว่า P8700 แรงกว่า E5200 ที่ clock เท่ากันครับ เพราะ P8700 ใช้ BUS 1066 ในขณะที่ E5200 แค่ 800
                          จริง ๆ พวกบรรดา Exxxx ของ Intel ก็ได้รับการพัฒนาและปรับปรุงมาจาก Pentium M และ Pentium II นะถ้าจำไม่ผิด บลาๆๆ
                          คล๊อคเท่ากัน E5200 ก็ใช้บัส 1066 ได้นาครับ อิอิ
                          น่าจะแพ้ที่ L2 นะผมว่าอ่ะ

แล้วมันพัฒนามาจาก p2 เลยหรออ่ะ ทำไมไกลจัง
                          นึกว่ามาจาก PD ซะอีก
                          แต่ถ้าเอาไกล้ที่สุด 5xxx มันมาจาก 2xxx ละมั้ง

Comment

ลองทำให้โน้ตบุ๊ค run default ที่ 2.5GHz สิ ร้อนบรรลัย

Comment

NB แรงขดานนั้น Pc เทพแว้ว อยากได้ติ้งแพตอะ

Comment

Working...
                              X