Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu ถ้าใช้ไฟต่ำเกิน แบบปรึ่มๆ จะทำให้พังได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ถ้าได้จุดที่ stable แล้ว ก็ใช้ที่จุดนั้น ไว้โชว์ชาวบ้านครับ

แต่เวลาใช้งานจริงๆ ปรับไฟขึ้นไปหนานิดนึง ไม่ร้อนกว่ามากหรอกครับ

ดีไม่ดีได้ performance ที่ดีกว่าไฟต่ำด้วยซ้ำในการใช้งานจริงอะนะ

Comment

ผมว่ามีส่วนครับเหมือนจะโดนมากับตัวช่วงเล่น i7 4790k

4.7/4.7 ไฟแค่ 1.150 เทสผ่านทุกอย่าง เล่นเกม ทำงานไม่มีจอฟ้า full load ไม่เกิน 85

แต่อยู่ ๆ วันนึงเปิดเครื่องไม่ติด ไล่เช็คทุกอย่าง จนมาเจอต้นตอ cpu บินลาโลก

ซึ่งตัวที่ได้มาไม่ใช่ประกันไทยด้วยแต่เป็น cpu นอก ก็เลยต้องติตด่อเคลมกับทาง intel มาเล เอง ก็โทรไปคุย เขาก็บอกให้ส่ง cpu มาที่อยู่เขา ถ้าเขาตรวจสอบว่าเสียจริงก็จะส่ง cpu ตัวใหม่มาให้

ผ่านไป 3 วัน intel ติดต่อกลับมาบอกจะส่ง cpu ตัวใหม่มาให้ ตอนนั้นน้ำตาแทบไหล ใช้เวลาส่งประมาณ 1-2 วันโดย Fedex มาส่งถึงหน้าบ้านเลย ก็ถือว่าโอเคดี

หลังจากนั้นความคิดผมถ้า oc ได้จุดที่ใช้ไฟทำงานได้ปกติแล้วผมจะเพิ่มไฟเผื่อขึ้นมาอีก 0.50+ ราว ๆ นี้ แล้วก็ไปปรับในส่วน LoadLine อีกที่นึงว่าใช้ Level ไหน ซึ่งก็ค้นพบว่า performance มันรู้สึกว่าทำงานได้ดีกว่าไฟต่ำ ๆ ด้วยซ้ำ เหมือนที่ใช้คำว่า "เกินดีกว่าขาด"

Comment

ปกติโอซีเฉพาะเทส BenchMark โชว์เมพแค่นั้น
        ใช้งานปกติก็คืนค่าเดิมๆ เช่นเคย เพราะโอซีไม่ค่อยเป็น
        สิงหาปีนี้ i5 4670k ผมก็จะครบวันเกิด 5 ขวบพอดี (กะให้อายุครบสัก 10 ปี)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ปกติโอซีเฉพาะเทส BenchMark โชว์เมพแค่นั้น
          ใช้งานปกติก็คืนค่าเดิมๆ เช่นเคย เพราะโอซีไม่ค่อยเป็น
          สิงหาปีนี้ i5 4670k ผมก็จะครบวันเกิด 5 ขวบพอดี (กะให้อายุครบสัก 10 ปี)
          ลุงลากไป 47-48 เลย ไฟ 1.5 แบบท่านแมวอ่ะ

จะได้ถอย gen 8 ซะที

Comment

Comment

^
              ^
              Futaba

Comment

ของผม i7 4790K เมื่อก่อนชอบ OC ไป 4.7GHz เอาไว้เล่น PUBG มันก็ดีขึ้นนะครับ รู้สึก fps นิ่งกว่าเดิมหน่อย

พอ PUBG 1.0 มันลื่นขึ้น ผมก็ใช้แบบเดิม ๆ นี่แหล่ะ สบายใจ
                ลดไป X30 ก็เล่นได้สบาย ๆ นะ เย็น ๆ เลย 555 สาย eco

ส่วนเรื่องร้อนเรื่องกินไฟอะไร ไม่ค่อยห่วง เพราะไม่ได้ full load อะไรมากมาย
                ยิ่งมีเธรดเยอะ นาน ๆ จะเห็นเกิน 60-70 สักครั้ง
                ส่วน power settings ก็ตั้ง minimum ไว้ 25% กำลังดี

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                  ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย เกือบไปแล้ว ผมใช้ไฟ1.10 มาตลอดเลยคงต้องตั้งสัก 1.13 แล้วเรื่องไฟ llc ผมยังงงอยู่ ผมตั้งค่าฟิกไฟไว้ที่ 1.13 ตลอดเลยได้ไหมครับ ไฟมันไม่ขึ้นไม่ลงเลย ตั้งไฟแช่ค้างไว้ยังงั้นตลอด ไม่ว่าจะfullload หรือ idle
                  กรณีนี้ ต้องดู cpu เรา oc ไว้เท่าไหร่ครับ ไฟ 1.100 นี่ต่ำมากครับ หรือ cpu ปล่อย auto ไว้ครับ cpu ใช้ตัวไหนครับ ไฟโหดมาก

Comment

Originally posted by kidza View Post
                    กรณีนี้ ต้องดู cpu เรา oc ไว้เท่าไหร่ครับ ไฟ 1.100 นี่ต่ำมากครับ หรือ cpu ปล่อย auto ไว้ครับ cpu ใช้ตัวไหนครับ ไฟโหดมาก
                    I7700k ครับ ซื้อตัวแรกก็ได้ไฟต่ำเลย แต่ไหงดันocไป 5.3ไม่ได้ ใช้ไฟ 1.4 บูสได้เทสแค่cenebench ผ่านตัวเดียว พอลอง1.45 เทสโปรแกรมrealbenchผ่านได้แค่10นาทีก็ฟ้า พอลองเพิ่มไฟอีก ก็ได้แค่10นาทีเหมือนเดิม ไป1.5 ก็ได้เหมือนเดิมไม่รู้ทำไม บอร์ดผมmsi z270tomahanwk ไม่รู้ว่าถ้าใช้บอร์ดท็อปๆ มันจะไปได้ไหม กลัวซื้อมาเปลียนและเสียตังฟรี

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      LLC Setting นี่ แล้วแต่บอร์ดใช่ไหมครับ ?
                      ครับ ไม่เหมือนกัน แล้วแต่ยี่ห้อครับ lv. การปล่อยไฟไม่เท่ากัน มันเหมือนดาบ 2 คมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                        I7700k ครับ ซื้อตัวแรกก็ได้ไฟต่ำเลย แต่ไหงดันocไป 5.3ไม่ได้ ใช้ไฟ 1.4 บูสได้เทสแค่cenebench ผ่านตัวเดียว พอลอง1.45 เทสโปรแกรมrealbenchผ่านได้แค่10นาทีก็ฟ้า พอลองเพิ่มไฟอีก ก็ได้แค่10นาทีเหมือนเดิม ไป1.5 ก็ได้เหมือนเดิมไม่รู้ทำไม บอร์ดผมmsi z270tomahanwk ไม่รู้ว่าถ้าใช้บอร์ดท็อปๆ มันจะไปได้ไหม กลัวซื้อมาเปลียนและเสียตังฟรี
                        น่าจะได้ตัวไฟกระโดดอ่ะครับ ผมโดนบ่อย 555 แต่ไฟ 1.100 cpu นี่ clock เท่าไหร่ครับ 4.5 หรือ มากกว่า เผื่อไฟไว้ซักหน่อยก็ดีครับ 1.130 ก็โอครับ ถ้า 4.5 7700k ผมตาย ก็ตั้งไฟไว้ 1.110 ที่ 4.5 ครับ ตอนนั้นใช้ z270 apex LLC ตั้งไว้ LV. 3 ใช้แบบ 24/8 เลย

Comment

Originally posted by Kok@OCZ View Post
                          ถ้าได้จุดที่ stable แล้ว ก็ใช้ที่จุดนั้น ไว้โชว์ชาวบ้านครับ

แต่เวลาใช้งานจริงๆ ปรับไฟขึ้นไปหนานิดนึง ไม่ร้อนกว่ามากหรอกครับ

ดีไม่ดีได้ performance ที่ดีกว่าไฟต่ำด้วยซ้ำในการใช้งานจริงอะนะ

Comment

Originally posted by COMMENT View Post
                            ผมว่ามีส่วนครับเหมือนจะโดนมากับตัวช่วงเล่น i7 4790k

4.7/4.7 ไฟแค่ 1.150 เทสผ่านทุกอย่าง เล่นเกม ทำงานไม่มีจอฟ้า full load ไม่เกิน 85

แต่อยู่ ๆ วันนึงเปิดเครื่องไม่ติด ไล่เช็คทุกอย่าง จนมาเจอต้นตอ cpu บินลาโลก

ซึ่งตัวที่ได้มาไม่ใช่ประกันไทยด้วยแต่เป็น cpu นอก ก็เลยต้องติตด่อเคลมกับทาง intel มาเล เอง ก็โทรไปคุย เขาก็บอกให้ส่ง cpu มาที่อยู่เขา ถ้าเขาตรวจสอบว่าเสียจริงก็จะส่ง cpu ตัวใหม่มาให้

ผ่านไป 3 วัน intel ติดต่อกลับมาบอกจะส่ง cpu ตัวใหม่มาให้ ตอนนั้นน้ำตาแทบไหล ใช้เวลาส่งประมาณ 1-2 วันโดย Fedex มาส่งถึงหน้าบ้านเลย ก็ถือว่าโอเคดี

หลังจากนั้นความคิดผมถ้า oc ได้จุดที่ใช้ไฟทำงานได้ปกติแล้วผมจะเพิ่มไฟเผื่อขึ้นมาอีก 0.50+ ราว ๆ นี้ แล้วก็ไปปรับในส่วน LoadLine อีกที่นึงว่าใช้ Level ไหน ซึ่งก็ค้นพบว่า performance มันรู้สึกว่าทำงานได้ดีกว่าไฟต่ำ ๆ ด้วยซ้ำ เหมือนที่ใช้คำว่า "เกินดีกว่าขาด"
                            ครับ cpu กินไฟอิ่ม พอดีๆ ผลงานก็ดีตามครับ

Comment

Originally posted by kidza View Post
                              น่าจะได้ตัวไฟกระโดดอ่ะครับ ผมโดนบ่อย 555 แต่ไฟ 1.100 cpu นี่ clock เท่าไหร่ครับ 4.5 หรือ มากกว่า เผื่อไฟไว้ซักหน่อยก็ดีครับ 1.130 ก็โอครับ ถ้า 4.5 7700k ผมตาย ก็ตั้งไฟไว้ 1.110 ที่ 4.5 ครับ ตอนนั้นใช้ z270 apex LLC ตั้งไว้ LV. 3 ใช้แบบ 24/8 เลย
                              ถ้าได้ตัวไฟกระโดดนี้เซงเลย ท่านว่าที่ไฟกระโดดเป็นเพราะตัว cpu ผมเอง หรือว่า เมนบอร์ดอะครับ เพราะผมใช้บอร์ด z ตัวล่าง ไฟ1.10 ได้4.5 ครับ 5.0 ได้ไฟ 1.23 ครับ

Comment

cpu ถ้าใช้ไฟต่ำเกิน แบบปรึ่มๆ จะทำให้พังได้ไหมครับ ------- พังแน่นอนครับ ช้า หรือ เร็ว

Comment

Working...
                                X