overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: อยากได้ลำโพง2.0วางหน้าคอม งบ7000 +- ช่วยแนะนำทีครับ

OverclockZone Member ShinAkira's Avatar

Default อยากได้ลำโพง2.0วางหน้าคอม งบ7000 +- ช่วยแนะนำทีครับ

ตอนนี้หาลำโพงมาใช้กับคอมครับ
    อยากได้แบบประหยัดพื้นที่วางกับเสียงดีๆหน่อยครับ
    ตอนแรกก็มองพวกsoundbar วางใต้จอแต่นั่งใกล้ๆอาจจะไม่เหมาะ

โจทย์คือ กลางกับสูงไม่ตีกันไม่dark ชอบฟังเพลง bossa กับ country ครับ เบสไม่เน้นมากแต่มีก็ดีเผื่อดูหนัง ตอนนี้ก็มองๆ edifier e25HD เห็นว่าต่อ optical ได้ด้วย แต่อยากได้คำแนะนำก่อนตัดสินใจครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

A2+

lekkiki's Avatar

+1 ตามท่านหรอย A2+

เลือกลำโพงฟังเพลง พอมีคำว่า "เผื่อดูหนัง" เลือกยากเลย

ส่วนใหญ่ลำโพงฟังเพลงดีๆ จะดูหนังไม่ค่อยมันเท่าไหร่

น่าจะมี Yamaha NX50 นะพอไหว อย่างละครึ่งๆ ระหว่างเพลงกับหนัง แต่หายาก...
    Last edited by lekkiki; 5 Feb 2018 at 08:27:42.

OverclockZone Member ShinAkira's Avatar

A2+ ต่างกับ e25 เยอะไหมครับ เห็น e25 มี passive ข้างละ2ตัว ให้เบสได้ดี

A2+ กลัวได้มาแล้วเบสบางเกินไป ราคาซับก็แพงโคตร

lekkiki's Avatar

A2+ ฟังเพลง เบสพองาม กำลังดีนะ สำหรับผม ตรงกับแนวเพลง bossa กับ country

ส่วน e25 เบสเยอะอยู่ครับ ดูหนังน่าจะดี ฟังเพลงแนว Rock กับ EDM มันๆ ได้ แต่เรื่อรายละเอียดสู้ A2+ ไม่ได้

คนละแนวครับ ถ้าให้ฟันธง โดยยึดคำว่า "เผื่อดูหนัง" ไป e25 เลยครับ...

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar

สำหรับผมแล้ว E25 ขายสัก 4500 ก็ยังแพง - - ส่วน A2+ นิสมราคามันแล้ว

ตัวเล็กอย่าคิดว่าเบสน้อย ใด้ฟังของจริงจะรู้

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

Edifier R1700BT ครับ ดูหนังเสียง ตูมตาม ฟังเพลงเสียง ตึ๊บๆๆ ต่อ optical กับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod คาปา ของท่านนี้ฟังเพลงเสียงดีขึ้นอีกครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%83%E0%B8%88
    Last edited by โหงพราย; 5 Feb 2018 at 14:26:56.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    สำหรับผมแล้ว E25 ขายสัก 4500 ก็ยังแพง - - ส่วน A2+ นิสมราคามันแล้ว

ตัวเล็กอย่าคิดว่าเบสน้อย ใด้ฟังของจริงจะรู้
    A2+ ต่างกับ A5+ แค่ขนาดกับระยะเสียงใช่ไหมครับ
    ถ้านั่งฟังหน้าคอมสัก50เซน เปิดดังระดับคนคุยกัน ต่างกันไหมครับ
    ว่าแต่หาลองฟังได้ที่ไหนมั่งครับ มั่นคง ที่พารากอนจะมีไหมน้อ

Quote Originally Posted by โหงพราย View Post
    Edifier R1700BT ครับ ดูหนังเสียง ตูมตาม ฟังเพลงเสียง ตึ๊บๆๆ ต่อ optical กับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod คาปา ของท่านนี้ฟังเพลงเสียงดีขึ้นอีกครับ

https://www.overclockzone.com/forums...B9%83%E0%B8%88
    น่าสนใจครับเบางบด้วย ว่าแต่เนื้อเสียงเป็นไงมั่งครับย่านกลางกับสูง ผมชอบแบบนุ่มนวลไม่จัดจ้านมาก แต่อยากให้เสียงชัดเจนใส ไม่ทึบ เพราะหลักๆก็เปิดเพลงคลออ่านหนังสือ หรือเปิดเว็บครับ ผมไม่ฟังสาย hippop หรือ ร๊อคด้วย

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

Quote Originally Posted by ShinAkira View Post
    น่าสนใจครับเบางบด้วย ว่าแต่เนื้อเสียงเป็นไงมั่งครับย่านกลางกับสูง ผมชอบแบบนุ่มนวลไม่จัดจ้านมาก แต่อยากให้เสียงชัดเจนใส ไม่ทึบ เพราะหลักๆก็เปิดเพลงคลออ่านหนังสือ หรือเปิดเว็บครับ ผมไม่ฟังสาย hippop หรือ ร๊อคด้วย

เสียงกลาง : เสียงร้องออกแนวอบอุ่น รายละเอียดขัดเจน

เสียงสูง : เสียงสูงมาในแนวโปร่ง ใส่ คม รายละเอียดครบครัน

เสียงเบส : เบสลูกใหญ่มาก เด่นออกมาอย่างชัดเจน ด้วยเบสที่ลูกกลม ใหญ่ อิมแพคแรงกระแทกที่หนักแน่น(ออกจะมากไปนิดนึงด้วย ถ้าไม่ชอบ มีวอลุ่มปรับ เสียงเบส เสียงแหลมได้ครับ)

คร่าวๆตามนี้ ตามที่ผมใช้ฟังอยู่ครับ ต่อกับ DAC FiiO D3 192kHz/24bit mod จะไห้ เวทีเสียง เรียกว่าโปร่ง สบาย ความกว้างมีพอประมาณ สร้างเอ็ฟเฟ็คสนามเสียงได้ดีครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

a2+ ไป ขายต่อ ไม่ขาดทุน ราคาไม่ตก a5+ ราคาตก มาก

a2+ มือสอง ต้องมีตัง 7000

a5+ มือสอง 7xxx ก็ซื้อได้

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

แล้วก็มีลำโพงอีกประเภทนึง หายไปจากระบบ คนไม่ค่อยอวย คือ fostex pm0.3

วันนี้เข้าไปลองฟังที่ Hifilover พี่หมูหวาน ให้ลองเทสตัว A2+ แล้วก็ตัว R1200 ที่เป็นน้อง R1700 แล้วก็ตัว s880db

ผมชอบเนื้อเสียงของ A2+ ที่สุดละชอบโทน ไม่ใสเกิน ดูหวานๆ แต่เบสหายๆมาไม่สุดเท่าไร
    ส่วน R1200 เสียงค้องข้างตีกันมั่ว ( ต่อคอมตรงไม่ผ่าน DAC นอก) แล้วก็เบสไม่ออกในความดังที่ผมฟัง ต้องเร่งขึ้นไปอีก
    แล้วก็ตัว S880db เบสจะมาเต็มดี ดูหนังสบาย กลางกับสูงก็อยู่ในระดับที่ดีิออกใสๆ แต่ไม่ได้หลงรักแบบ A2+ จริงๆก็อยากได้ตัวนี้แต่ลังเลเพราะต้องควักเงินเม้มจากงบเมียมาซื้อ

ปวดหัวอะ หรือกลับไปเล่น 2.1 ดี ที่มองๆไว้ก็มี S350DB กับ SWANS M50W ที่อยู่ในงบ

OverclockZone Member wokentappy's Avatar

Swans M50W กลางๆไม่เด่นอะไร ไม่ค่อยโปร่ง แหลมกุด ต้องพึ่ง dac อีกเยอะ
    ส่วน Edifier S350DB คลิปเทียบแนวเสียง
    https://www.youtube.com/watch?v=OqGuFXPbRTY

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

หากลองฟังมาหมดเเล้ว เอาที่เราชอบเเล้วคิดว่าซื้อมาเเล้วสบายใจไม่กังวล ครับ

OverclockZone Member apirutdiwa's Avatar
    เมืองทองธานี เเจ้งวัฒนะ

https://www.overclockzone.com/forums...B8%B1%E0%B8%A7
    เสนอให้เป็นทางเลือกอีกทางครับ

สรุปได้ a2+ พร้อมขาตั้ง ds1 ครับ ขอบคุณเพื่อนๆที่แนะนำครับ
    ส่วนดูหนังคงต่อทีวีกับ soundbar 4.1 เหมือนเดิม

เล่นเกมก็หูฟังเอา

แต่ขอถามเผื่ออนาคตเลยได้ไหมครับ

เบสแบบ active ราคาไม่แพงตัวไหนเหมาะกับคู่นี้บ้างครับ

เผา + ปรับตัวกับมันไปสักพักก่อน ( ประมานเดือนนึง )

ถ้ารู้สึกว่าชินแล้วแต่เบสยังไม่พอจริงๆ ค่อยซื้อซัพแยก

มาส่งการบ้านครับ เสียงเพราะสเตจดี แต่เบสหายไวมากออกห้วนๆ เบิร์นไปวันกว่าๆ และฟังมาแต่เบสท่วมๆ เพราะมีแต่ soundbarคงต้องปรับตัวพักใหญ่
    แถมลองเอาไปเสียบ ps4 เสียงเบามาก

แต่ถามคนที่ใช้หน่อยว่างานสีตรงท่อเบสเรียบร้อยไหมครับของผมมันเป็นริ้วๆเลยอะเป็นรอยขาวๆด้วย สองข้างเลยเหมือนเค้าพ่นสีด้านนอกแล้วละอองไปโดน ไม่ได้เก็บงานตรงรู

OverclockZone Member Satisfy's Avatar

Quote Originally Posted by ShinAkira View Post
    มาส่งการบ้านครับ เสียงเพราะสเตจดี แต่เบสหายไวมากออกห้วนๆ เบิร์นไปวันกว่าๆ และฟังมาแต่เบสท่วมๆ เพราะมีแต่ soundbarคงต้องปรับตัวพักใหญ่
    แถมลองเอาไปเสียบ ps4 เสียงเบามาก

แต่ถามคนที่ใช้หน่อยว่างานสีตรงท่อเบสเรียบร้อยไหมครับของผมมันเป็นริ้วๆเลยอะเป็นรอยขาวๆด้วย สองข้างเลยเหมือนเค้าพ่นสีด้านนอกแล้วละอองไปโดน ไม่ได้เก็บงานตรงรู
    ตรงท่อเบสเป็นเหมือนกัน คิดว่าฝุ่น

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks