มีใครใช้ HDD 80 GB มาทำ Raid0 มั่ง เร็วต่างจากพวก 640 GB ลูกเดียวรึเปล่าครับ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: มีใครใช้ HDD 80 GB มาทำ Raid0 มั่ง เร็วต่างจากพวก 640 GB ลูกเดียวรึเปล่าครับ

OverclockZone Member นับ1เหมือน's Avatar

Default มีใครใช้ HDD 80 GB มาทำ Raid0 มั่ง เร็วต่างจากพวก 640 GB ลูกเดียวรึเปล่าครับ

ความเร็วที่ได้ ต่างกันเยอะมั๊ยครับ

phob
    Guest

ถ้าเอาพวกรุ่นเก่าๆมาใช้ raid 0 2ตัว ความเร็วสูสีกับ 640 ตัวเดียวนะ
    รุ่นใหม่ๆไม่รู้เหมือนกันไม่ได้ติดตาม

OverclockZone Member

ใช้กับ Vista Performance Score เพิ่มขึ้นจาก 4.6 เป็น 4.9 ครับ
    รู้สึกได้ว่าเร็วขึ้นพอสมควรครับ แต่ผมปวดหัวกับความไม่เสถียรมากๆ
    ใช้ Raid ของ board M2N-e กับ ST80x2 Sata ลง Program
    อะไรค้างหน่อยก็ไปแล้วครับ เอิ๊กๆ ต้องรอมัน set up นานมาก
    กว่าจะกลับเข้า window ได้ หรือค้างไปเลยต้อง repair os ใหม่
    ผมลง Vista ไปประมาณ 10 รอบได้ จนไม่ไหวครับเลิกใช้ไปแระ
    ท่านใดมีประสบการณ์มาแชร์บ้างก็ดีครับอยากใช้ Raid 0 เหมือนกัน
    Board รุ่นอื่นๆ อาจจะไม่เป็นมั๊งครับ

dordeg's Avatar

ผมมี 160G SATA อยู่2อัน อยากต่อมั่งอะแต่ไม่รู้ว่ามันจาเร็วกว่าเดิมมากรึป่าว ยังทำไม่เป็นคับ

บนบอร์ดกิ๊กกาบ๊วย Intel ICH8R + ICH9R ไม่เคยมีปัญหา บนบอร์ด Asus Intel ICH10R ก็เช่นกัน....RAID 0 มั่ง RAID 1 บ้างตามสถานการณ์
    (ต่อ RAID ไม่ยากครับ ลองอ่านคู่มือ + หาข้อมูลดู RAID0 x2 x4 เร็วขึ้นเห็นๆ)

Bookmarks

Bookmarks