overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 71

Thread: [คิดเล่นๆ] จากครึ่งเดือนที่แล้วสู่ต้นเดือนนี้...กำไรของชาวเหมือง

OverclockZone Member richter's Avatar

Default [คิดเล่นๆ] จากครึ่งเดือนที่แล้วสู่ต้นเดือนนี้...กำไรของชาวเหมือง

ต้นทุนขอเป็นยอดยกมาจากกระทู้เก่านะครับ
    https://www.overclockzone.com/forums...B8%AD%E0%B8%87

อันนี้ผมลองคิดเล่นๆ ว่าชาวเหมืองนั้นได้กำไรกันเท่าไหร เอา 2 ตัวดังๆ ก็แล้วกันเป็น 1080 ti กับ 1060

========================================================

เริ่มจากค่าไฟกันก่อนเพราะเป็นค่าใช้จ่ายที่ยังไงก็หนีไม่พ้น
    ไฟเครื่องเอาวิ่งรอบเบาสุด ตีง่ายๆ เป็น 100w ส่วนการ์ด 1080 ก็ 250w ส่วน 1060 120w ส่วนตัวช่วยการระบายความร้อนเอาเป็นพัดลมอุตสาหกรรม 150w ก็แล้วกันแรงดี

[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [ราคาต่อหน่วย] / [วัตต์ต่อหน่วย]

[ค่าไฟต่อวัน] = [ไฟที่ใช้] x [4] / [1000] = [ไฟที่ใช้] x 0.096 แต่ให้คิดง่ายๆ ก็ 0.1 ไปเลยหรือก็หาร 10 นั่นเองเผื่อค่า effective ของ PSU ระดับดีๆ

ดังนี้

[ค่าไฟริค 1080 it ต่อวัน] = 100 + 250x4 + 150 = 1250/10 = 125 บาทต่อวัน

[ค่าไฟริค 1060 ต่อวัน] = 100 + 120x4 + 150 = 730/10 = 73 บาทต่อวัน

---------------------------------------------------------------------------------------

ต่อกันด้วยต้นทุน เอาสั่วๆ ค่าอุปกรณ์อะไรต่างๆ ตีซัก 10,000 บาท ส่วนการ์ดจอก็เอาราคาจากห้องขายนี่แหละ 1080 ti ก็ตัวละ 36,000 ส่วน 1060 ก็ 12,000 จัดเป็นริค 4 ตัวสำหรับมือใหม่ ส่วน PSU นั้นตามแรงเอาเป็น gold ก็แล้วกัน

[ต้นทุนริค 1080 ti] = 10,000 + 36,000x4 + 10,000(1200w) = 164,000 บาท

[ต้นทุนริค 1060] = 10,000 + 12,000x4 + 7,000(850w) = 65,000 บาท

ระยะเวลาในการคืนทุนนั้นควรจะไม่เกิน 1 ปีเพราะอย่างที่รู้กันว่าอุปกรณ์ขุดเหมืองพวกนี้ทำงานหนักตลอดไม่หยุดไม่พัก

[ต้นทุนริค 1080 ti] = 164,000 / 360 = 456

[ต้นทุนริค 1060] = 65,000 / 360 = 181

--------------------------------------------------------------------------------------

เมื่อรวมกับค่าไฟแล้วก็จะได้รายได้ขั้นต่ำที่ควรจะได้ของแต่ละริค

[ต้นต่อวันทุนริค 1080 ti] = 456 + 125 = 581 บาทต่อวัน

[ต้นทุนต่อวันริค 1060] = 181 + 73 = 254 บาทต่อวัน

--------------------------------------------------------------------------------------
    ค่าธรรมเนียม(เฉพาะเหมืองหมวกสวย)

ค่าขุดทั่วไปจะอยู่ที่ 2% ต่อวัน

ค่าถอนขั้นต่ำ 0.001 btc (ประมาณ 450 บาทก็แล้วกัน)ต่อครั้ง

ค่าธรรมเนียมการเทรดเป็นเงินไทยกับ Bx ก็ 0.25%
    และค่าโอนเข้าธนาคารอีก 30 บาทต่อยอด 10,000 บาท

ตีถัวๆ เอาเป็นว่าเพิ่มต้นทุนต่อวันไปวันละ 17 บาทต่อวันก็แล้วกัน
    ทีนี้เรามาอัพเดตรายได้กันครับ ข้อมูลจากเว็บหมวกสวยเช่นเคย เข้าตามลิงค์ด้านล่างนี้เลยแล้วกดเลือกการ์ดจอที่สนใจตามด้วยเปลี่ยนหน่วยเงินเป็นบาท

https://www.nicehash.com/profitability-calculator

*หมายเหตุ* เป็นผลตอบแทนที่ขึ้น ณ เวลาที่ผมพิมพ์อยู่นะครับซึ่งราคาอยู่ที่ 1 btc : 7,500 usd

[รายได้ต่อวันริค 1080 ti] = 105x4 = 420 บาทต่อวัน

[รายได้ต่อวันริค 1060] = 55x4 = 220 บาทต่อวัน

---------------------------------------------------------------------------

[กำไรต่อวันริค 1080 ti] = 420 - 581 - 17 = -178 บาทต่อวัน

[กำไรต่อวันริค 1060] = 220 - 254 - 17 = -51 บาทต่อวัน

คิดเป็น ROI ผลตอบแทนต่อการลงทุนเป็น

[ROI ริค 1080 ti] = 72 x 360 x 100 / 164,000 = -39.07%

[ROI ริค 1060] = 129 x 360 x 100 / 65,000 = -28.25%

ตอนนี้อย่าว่าแต่ 3 เดือนคืนทุนเลยครับ พ้นปียังไม่ได้ทุนคืนด้วยซ้ำ

ตอนนี้ชัดเจนว่าขุดแล้วถอนทุนไม่ทันใน 1 ปีอย่างแน่นอนหากเรตดิฟและราคาบิตคอยยังคงที่อย่างนี้ต่อไป ดังนี้มาคำนวนต่อกันว่าถ้าถอนไม่ทันใน 1 ปีแล้วจะใช้เวลาเท่าไหรถอนทุน

จำนวนวันถอนทุน = [ต้นทุน] / ([รายได้] - [ค่าไฟ] - [ค่าโอน])

[ระยะเวลาคืนทุนของริค 1080 ti] = 164,000 / (420 - 125 - 17) = 589 วัน

[ระยะเวลาคืนทุนของริค 1060] = 65,000 / (220 - 73 - 17) = 500 วัน

========================================================

ณ เวลานี้คนอวยให้ประกอบริกใหม่กันก็คงมีแต่พ่อค้าขายการ์ดจอล่ะครับ เกือบ 2 ปีคืนทุนครับ ... เกือบ 2 ปี.... จุดธูปบนบานอย่างใหัริกขุดมันมีอันเป็นไปใดๆ ก่อนครบ 2 ปีเลยล่ะครับตอนนี้

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

มาบอกแบบนี้ พ่อค้า-แม่ค้าการ์ด เคืองตาย

OverclockZone Member

ยังไงๆราคาเหรียญมันก็ขึ้น แต่เมื่อไหร่นี่ไม่รู้ เหมืองใครทุนหนา มีเงินสดจ่ายค่าไฟไหวก็รอดไป

แต่ใครรับไม่ไหว มีสมองไหลแน่นอน เหมืองแตกมาคราวนี้ผมไม่ช่วยซื้อนะ ได้ Vega 64 ราคาโรงงานมา 4 ใบละ

OverclockZone Member Hampty's Avatar

เค้าขุด alt coin แล้วแลกเป็น btc นี่ครับ

OverclockZone Member richter's Avatar

^
    นั่นรายใหญ่หรือมือฉมังแล้วล่ะครับ เหมืองเล็กๆ กลางๆ ทั่วไปส่วนใหญ่ก็เป็นแรงงานรับจ้างขุดตามอังกอลิทึมกันมากกว่า

Quote Originally Posted by Sukhoi47 View Post
    ยังไงๆราคาเหรียญมันก็ขึ้น แต่เมื่อไหร่นี่ไม่รู้ เหมืองใครทุนหนา มีเงินสดจ่ายค่าไฟไหวก็รอดไป

แต่ใครรับไม่ไหว มีสมองไหลแน่นอน เหมืองแตกมาคราวนี้ผมไม่ช่วยซื้อนะ ได้ Vega 64 ราคาโรงงานมา 4 ใบละ
    อารมณ์ชาวหุ้นติดดอยมากครับ ยังไงก็ขึ้นแต่เมื่อไหรไม่รู้ หุหุ

ราคาตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะพอทนกันได้อยู่แต่ถ้ากลับลงไปแตะ 5,000 usd นี่น่าจะลำบากกันเพราะแม้ราคาจะตกลงมาที่เดิมแต่ดิฟสูงกว่าเดิมมากเกรงระยะเวลาประกันจะหมดก่อนทันได้คืนทุน

Quote Originally Posted by MooNoiOCZ View Post
    มาบอกแบบนี้ พ่อค้า-แม่ค้าการ์ด เคืองตาย
    ถ้าเคืองก็คงเคืองผมตั้งแต่กระทู้ก่อนหน้าแล้วล่ะครับ ผมก็ว่าไปตามตัวเลขเนื้อผ้าเฉยๆ

OverclockZone Member คิม's Avatar

เดี้ยวก็โดนวลีเด็ดของพ่อค้าว่าลงทุนริคดีกว่าเอาเงินไปฝากธนาคาร 10 ปีอีก ถุย... 10 ปี
    ขนาดท่านคิด 1060 65000 นะยัง 500 วัน ตอนนี้พ่อค้าแม่ค้ากำลังพยายามปั่นปล่อยที่แสนกว่าๆ ลงขาย 30 นาทีหมด ถุย... ใครซื้อก็โครต...โสแล้ว

OverclockZone Member chicky4u's Avatar

คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ

เดี๋ยวมันต้องน้อยลงไปอีก

ตอนนี้ก็ยังคงพยายามปั่นราคากันอยู่ แต่ผมไม่เป็นไร อยากขายแพงขายไป นั่งเล่น ps4 + ออนบอร์ดอ่านเว็บต่อ 55+

OverclockZone Member Hampty's Avatar

วันละแปดบาทยังผ่านมาแล้วชาวเหมืองได้ว่าไว้? อ่อนแอก็ขายไป

OverclockZone Member prapharn's Avatar

ไอ้พวกเงินร้อนเจออะไรสะกิดหน่อยร้องเป็นหมาถูกน้ำร้อน ดูขาใหญ่ซิครับ ขนาดขุดเกือบเท่าค่าไฟกันละยังจะลงเป็นห้อง

ปล การ์ดราคาเท่าปรกติตอนนี้ยังมึนๆเลยนะถ้าเงินไม่เย็นจริง

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

แล้วต้องรีบแลกเป็นเงินจริงเดือนต่อเดือนเลยนะ บางคนชะล่าใจรอมันขึ้น

ตอนนี้คงมีแต่เจ็บน้อยเจ็บมาก

^
    จริงครับ แต่ถ้าทนดองได้จริงๆ ก็น่าจะกำไรอยู่เหมือนกันนะครับ

Quote Originally Posted by prapharn View Post
    ไอ้พวกเงินร้อนเจออะไรสะกิดหน่อยร้องเป็นหมาถูกน้ำร้อน ดูขาใหญ่ซิครับ ขนาดขุดเกือบเท่าค่าไฟกันละยังจะลงเป็นห้อง

ปล การ์ดราคาเท่าปรกติตอนนี้ยังมึนๆเลยนะถ้าเงินไม่เย็นจริง

Quote Originally Posted by Hampty View Post
    วันละแปดบาทยังผ่านมาแล้วชาวเหมืองได้ว่าไว้? อ่อนแอก็ขายไป
    ถูกต้องครับ ดังนี้ขาเล็ก ขากลางทั้งหลายควรหลบๆ ละเว้นจากการซื้อประกอบริกเป็นอย่างยิ่งปล่อยให้ขาใหญ่ทุนหนาเขาเหมากันไป

โดยเฉพาะมือใหม่ที่คิดจะเปิดริกใหม่นี่ผมว่าอยู่ดูใจเย็นๆ นิ่งๆ ก่อนดีกว่า รอการ์ดจอรุ่นใหม่ออกค่อยว่ากันเห็นข่าวแว่วๆ ว่าไม่ช่วงไตรมาส 3 ก็ปลายปีนี้ ถึงตอนนั้นราคาอะไรก็น่าจะลงไปกว่าตอนนี้ซึ่งของมันขาดเยอะล่ะครับ

แต่ใครมีริกอยู่ก็อย่ารีบขายนะครับ ไม่ไหวจริงๆ ชัดดาวน์พักเครื่องเอาไว้ก่อนได้ ของไม่บูดไม่เสียไม่ต้องรีบเอาออกมาเทขายขาดทุนกันหรอกครับ ไม่ขุดก็ไม่เสียค่าไฟ เครื่องไม่เสื่อม ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

และอย่างหลายท่านว่ามา เหรียญมันมีขึ้นมีลง รอรายได้มันขึ้นมาจนกำไรดีแล้วค่อยเปิดเครื่องขุดก็ได้

Quote Originally Posted by yamihisui View Post
    ตอนนี้ก็ยังคงพยายามปั่นราคากันอยู่ แต่ผมไม่เป็นไร อยากขายแพงขายไป นั่งเล่น ps4 + ออนบอร์ดอ่านเว็บต่อ 55+
    ถ้าไม่ใช่คอแนว FPS ผมว่าคอนโซลก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่ามานั่งรอการ์ดจอราคากลับมาปรกติ แต่ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปนานๆ ตลาดอุปกรณ์คอมที่เกี่ยวกับกลุ่มเกมส์เมอร์ทั้งหลายมียอดตกกันแน่ๆ

Quote Originally Posted by chicky4u View Post
    คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ

เดี๋ยวมันต้องน้อยลงไปอีก
    ไว้ค่อยอัพเดตกันอีกทีครับ หุหุ

Quote Originally Posted by คิม View Post
    เดี้ยวก็โดนวลีเด็ดของพ่อค้าว่าลงทุนริคดีกว่าเอาเงินไปฝากธนาคาร 10 ปีอีก ถุย... 10 ปี
    ขนาดท่านคิด 1060 65000 นะยัง 500 วัน ตอนนี้พ่อค้าแม่ค้ากำลังพยายามปั่นปล่อยที่แสนกว่าๆ ลงขาย 30 นาทีหมด ถุย... ใครซื้อก็โครต...โสแล้ว
    โห ปั่นกันขนาดนั้นเลยเหรอครับในกลุ่มขายในเฟส

OverclockZone Member prapharn's Avatar

1080ti inno 6ใบ ริกใหม่ 210000 มาละครับ แม่ค้าสายนกรู้รีบปล่อยละ

เดือนเดียวจาก 17000$ เหลือ 7000 เฉลี่ยทุกสามวันลด 1000$
    เหมืองแตกก็อาจจะอีกไม่นานนะ

7280 แบ้ว

คือเราต้องลุ้นว่ามันจะเป็นขาลงปกติเหมือนเมื่อก่อน หรือเป็น price correction ของจริง

ถ้ามันเป็น price correction ของจริง มันอาจจะทรงๆไปทั้งปีก็ได้ เพราะมันต้องกลับมาที่ราคาจริงตามศักภาพที่มันทำได้จริง ณ ตอนนี้ ไม่ใช่แบบราคาปั่นมโนว่ามันจะเป็นเงินเทพแต่พอเอาไปใช้จ่ายจริงๆแล้วเจอปัญหามากมาย แถมคนที่ใช้จ่ายจริงก็มีสัดส่วนน้อยมากในจำนวนคนที่ถือเหรียญทั้งหมด

BTC ผมเคยเอาไปซื้อของรอบเดียวยี้เลยครับ เจอ fee ครึ่งหนึ่งของราคาสินค้า รอยืนยันอีก 3 ชั่วโมง... คือแบบ จ่ายบัตรเครดิตยังไวกว่า เจอภาษีก็ยังถูกกว่าจ่ายด้วย BTC
    ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนอื่นๆที่ใช้ BTC จ่ายนี่เขารับกับปัญหานี้ได้ยังไง โอนช้าโอนแพงเนี่ย

ปล เว็บ mining ที่ผมไปซื้อแรงขุดไว้ก็จำกัดการโอน ยอดต้องมากกว่า 500usd เพราะปัญหาโอนช้า/แพง เนี่ยแหละ ใครเลิกขุด มีเงินค้าง ยอดไม่ถึงโดนอมฟรีๆ
    Last edited by Sukhoi47; 6 Feb 2018 at 00:42:49.

Quote Originally Posted by Sukhoi47 View Post
    คือเราต้องลุ้นว่ามันจะเป็นขาลงปกติเหมือนเมื่อก่อน หรือเป็น price correction ของจริง

ถ้ามันเป็น price correction ของจริง มันอาจจะทรงๆไปทั้งปีก็ได้ เพราะมันต้องกลับมาที่ราคาจริงตามศักภาพที่มันทำได้จริง ณ ตอนนี้ ไม่ใช่แบบราคาปั่นมโนว่ามันจะเป็นเงินเทพแต่พอเอาไปใช้จ่ายจริงๆแล้วเจอปัญหามากมาย แถมคนที่ใช้จ่ายจริงก็มีสัดส่วนน้อยมากในจำนวนคนที่ถือเหรียญทั้งหมด

BTC ผมเคยเอาไปซื้อของรอบเดียวยี้เลยครับ เจอ fee ครึ่งหนึ่งของราคาสินค้า รอยืนยันอีก 3 ชั่วโมง... คือแบบ จ่ายบัตรเครดิตยังไวกว่า เจอภาษีก็ยังถูกกว่าจ่ายด้วย BTC
    ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคนอื่นๆที่ใช้ BTC จ่ายนี่เขารับกับปัญหานี้ได้ยังไง โอนช้าโอนแพงเนี่ย

ปล เว็บ mining ที่ผมไปซื้อแรงขุดไว้ก็จำกัดการโอน ยอดต้องมากกว่า 500usd เพราะปัญหาโอนช้า/แพง เนี่ยแหละ ใครเลิกขุด มีเงินค้าง ยอดไม่ถึงโดนอมฟรีๆ
    มียุ่นที่ไว คนไทยไปลองซื้อกล้อง3นาทีเสร็จ

เค้าซื้อเดือน 5-6 กลางปีที่แล้วขุดกันจนคืนทุนหมดแล้ว ไม่เดือดร้อนกันหรอกครับ 555

Quote Originally Posted by richter View Post
    ^
    จริงครับ แต่ถ้าทนดองได้จริงๆ ก็น่าจะกำไรอยู่เหมือนกันนะครับ

ถูกต้องครับ ดังนี้ขาเล็ก ขากลางทั้งหลายควรหลบๆ ละเว้นจากการซื้อประกอบริกเป็นอย่างยิ่งปล่อยให้ขาใหญ่ทุนหนาเขาเหมากันไป

โดยเฉพาะมือใหม่ที่คิดจะเปิดริกใหม่นี่ผมว่าอยู่ดูใจเย็นๆ นิ่งๆ ก่อนดีกว่า รอการ์ดจอรุ่นใหม่ออกค่อยว่ากันเห็นข่าวแว่วๆ ว่าไม่ช่วงไตรมาส 3 ก็ปลายปีนี้ ถึงตอนนั้นราคาอะไรก็น่าจะลงไปกว่าตอนนี้ซึ่งของมันขาดเยอะล่ะครับ

แต่ใครมีริกอยู่ก็อย่ารีบขายนะครับ ไม่ไหวจริงๆ ชัดดาวน์พักเครื่องเอาไว้ก่อนได้ ของไม่บูดไม่เสียไม่ต้องรีบเอาออกมาเทขายขาดทุนกันหรอกครับ ไม่ขุดก็ไม่เสียค่าไฟ เครื่องไม่เสื่อม ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ

และอย่างหลายท่านว่ามา เหรียญมันมีขึ้นมีลง รอรายได้มันขึ้นมาจนกำไรดีแล้วค่อยเปิดเครื่องขุดก็ได้

ถ้าไม่ใช่คอแนว FPS ผมว่าคอนโซลก็น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่ามานั่งรอการ์ดจอราคากลับมาปรกติ แต่ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปนานๆ ตลาดอุปกรณ์คอมที่เกี่ยวกับกลุ่มเกมส์เมอร์ทั้งหลายมียอดตกกันแน่ๆ

ไว้ค่อยอัพเดตกันอีกทีครับ หุหุ

โห ปั่นกันขนาดนั้นเลยเหรอครับในกลุ่มขายในเฟส
    ประเด็นคือยังมี overwatch ที่ยังอยากเล่นใน pc อยู่ครับ แต่ที่เหลือเล่นใน ps4 ได้สบายๆ

^
    ลำบากหน่อยละครับถ้ารอลุย overwatch แต่เกมส์ค่ายพายะหิมะอยู่กันยาวอยู่แล้วถือซะว่ารอตัวเล่นเยอะๆ สกิลเยอะๆ แล้วกันครับ

Quote Originally Posted by Hampty View Post
    เค้าซื้อเดือน 5-6 กลางปีที่แล้วขุดกันจนคืนทุนหมดแล้ว ไม่เดือดร้อนกันหรอกครับ 555
    ใช่ครับ คนที่เดือนร้อนคือคนที่ต้องการจะซือริกใหม่ช่วงนี้ซึ่งต้นทุนสูงมากกว่าปรกติแล้วยังคืนทุนช้ามากอีกด้วย
    ว่าแต่ผมเห็นท่านว่ามาทั้งเรื่องขุดได้ใบละ 8 บาท และ 5 - 6 เดือนคืนทุนนี้พอจะมีข้อมูลที่อ้างอิงได้ชัดเจนไหมครับ ผมหาไม่เจอจะได้เก็บเข้าเป็นข้อมูลร่วมในการเขียนคำนวนกระทู้ต่อๆ ไป

Quote Originally Posted by prapharn View Post
    มียุ่นที่ไว คนไทยไปลองซื้อกล้อง3นาทีเสร็จ
    ข้อมูลเก่าแล้วหรือปล่าวครับ ขนาดถอนเฉยๆ ยังรอหลายชั่วโมงเลยนะครับ

ตอนนี้ผมไม่คิดว่าจะเหลือที่รับบิตคอยตรงๆ มากกนักแล้วล่ะครับซึ่งก็เกิดจากปัญหาอย่างที่ท่านว่ามาล่ะครับ

ค่าธรรมเนียนี่เว็บเหมืองหมวกสวยขึ้นค่าธรรมเนียมถอน 100% มาแล้วเนื่องจากค่าธรรมเนียมโอนสูง

เรื่องราคาคงต้องรอดูช่วงกลางปีว่าเป็นการปรับค่าสู่สภาวะปรกติของตัวบิตคอยจริงๆ หรือเป็นผลกระทบชั่วคราวจากการหนีตายของชาวบิตจีน อินเดียกัน

Quote Originally Posted by max25 View Post
    เดือนเดียวจาก 17000$ เหลือ 7000 เฉลี่ยทุกสามวันลด 1000$
    เหมืองแตกก็อาจจะอีกไม่นานนะ
    เจอรัฐบาลจีน อินเดีย เกาหลีใต้ถล่มอยู่น่ะครับช่วงนี้ ชาวเหมืองพ่อค้าบิตจีนหนีตายย้ายของออกนอกประเทศกันจ้าละหวั่น ฝั่งเหมืองอินเดียเองก็โดนเจ้ากระทรวงเล่นประกาศกร้าวในงาน Devo ที่ผ่านมานี้ว่าจะแบนให้เรียบ

1080ti inno 6ใบ ริกใหม่ 210000 มาละครับ แม่ค้าสายนกรู้รีบปล่อยละ
    จะเจอแบบขายเร็ว ออกเร็ว แต่พอซิบไปจริงๆ ไม่มีของแบบที่คุณคิมเจอหรือปล่าวครับเนี้ย
    ซื้อตอนนี้นี่วัดดวงน่าดูนะครับสำหรับมือใหม่ว่าจะขึ้นไหมหรือจะกลับลงไปอยู่แถวๆ 5,000 usd เหมือนเดิม ถ้าขึ้นก็กำไรแต่ถ้าลงนี่กัดฟันน่าดูล่ะครับ

แต่คิดว่าคงเสร็จเหมืองใหญ่ๆ เจ้าประจำไปแล้วล่ะครับ เหมืองใหญ่ทุนหนา เงินหมุนเวียนสูง ถ้าไม่ถึงขนาดขุดได้เท่าต้นทุนค่าไฟคงไม่เกี่ยงเรื่องราคามากนักล่ะครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks