overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ช่วยแนะนำหูฟังหน่อบครับงบ 10000

OverclockZone Member

Default ช่วยแนะนำหูฟังหน่อบครับงบ 10000

ตามหัวข้อเลยครับถ้าเป็นไปได้อยากได้คุณสมบัติดังนี้
    -ใส่สบายไม่บีบหัวครับปกติจะเล่นนานๆครับ 5-6 ชม.
    -sound stage กว้างๆครับไม่เกี่ยว close and open
    -เสียงดีครับฟังเพลงสนุก เล่นเกมได้ ดูหนังได้

แต่ถ้าไม่เป็นตามหัวข้อก็ได้นะครับมีรุ่นไหนแนะนำก็ใส่ไว้ได้เลยครับ

งบนี้ตัวเลือกเยอะมากครับ จขกท.น่าจะไปลองเองที่ร้านใหญ่ๆแบบร้านเฮียมั่นดีกว่ามั้ง

บางทีหูที่คนอื่นแนะนำอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้

ฟูลไซส์ มีแต่คนแนะนำ Grado แต่พอไปลองจริงๆ ผมก็เอา Shure มาอยู่ดี แบบว่าชอบเสียงยี่ห้อนี้

มันเป็นความชอบของคนแต่ละคนครับ ลองเองดีที่สุด

Quote Originally Posted by ToehNarak View Post
    งบนี้ตัวเลือกเยอะมากครับ จขกท.น่าจะไปลองเองที่ร้านใหญ่ๆแบบร้านเฮียมั่นดีกว่ามั้ง

บางทีหูที่คนอื่นแนะนำอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้

ฟูลไซส์ มีแต่คนแนะนำ Grado แต่พอไปลองจริงๆ ผมก็เอา Shure มาอยู่ดี แบบว่าชอบเสียงยี่ห้อนี้

มันเป็นความชอบของคนแต่ละคนครับ ลองเองดีที่สุด
    อญุ่ต่างจังหวัดครับแล้วไม่ไม่โอกาศได้เข้าเลยครับ

Quote Originally Posted by killerkeaw View Post
    อญุ่ต่างจังหวัดครับแล้วไม่ไม่โอกาศได้เข้าเลยครับ
    งั้นก็ลองไปถามเว็บบอร์ดร้านมั่นคงดูครับ บอกแนวเสียงที่อยากได้ไป

ผมไม่ได้ตามหูฟังมานานแล้วครับ ช่วยได้แค่นี้แหละครับ

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

1.เอามีสายหรือไร้สายครับ 2.sound stage กว้างๆ มักจะแลกมาด้วยความหนักแน่นของเบสจะลดลง 3.ใส่สบาย หาตัวที่ครอบหูได้ทั้งใบจะokมาก 4.เล่นเกมนี่ต้องการไมค์ติดมาด้วยมั้ย 5.ขอแนวเสียงที่อยากได้หน่อยครับ

OverclockZone Member Arjuna's Avatar

โจทย์แบบนี้ผมแนะนำ Ultrasone ยี่ห้อนี้เน้นในตลาดที่คุณต้องการคือ Sound Stage กว้างและโอบล้อม

งบนี้จะมีสองรุ่นให้เลือก
    PRO 550 รุ่นนี้แนวเสียงจะกลางๆคล้ายหูฟังมอนิเตอร์ ฟังเพลงดีดูหนังและเล่นเกมได้แต่อิมแพคไม่ตูมตามนัก
    HFI 780 รุ่นนี้จะจูนมาให้เหมาะกับการดูหนังและเล่นเกม แนวเสียงก็จะจัดจ้านกว่าอิมแพคดีกว่า

OverclockZone Member Yoshitsune's Avatar

HD599 พ่อทุกสถาบัน

้hyper x cloud alpha

OverclockZone Member nirvash0's Avatar

Quote Originally Posted by Yoshitsune View Post
    ผมเคยจะง้างซื้อแล้วแต่เปลี่ยนใจเพราะทรงมันไม่โดน 555+

OverclockZone Member 111111's Avatar
    Hiroshima, Japan.

philips fidelio x2 ...

Quote Originally Posted by nirvash0 View Post
    1.เอามีสายหรือไร้สายครับ 2.sound stage กว้างๆ มักจะแลกมาด้วยความหนักแน่นของเบสจะลดลง 3.ใส่สบาย หาตัวที่ครอบหูได้ทั้งใบจะokมาก 4.เล่นเกมนี่ต้องการไมค์ติดมาด้วยมั้ย 5.ขอแนวเสียงที่อยากได้หน่อยครับ
    1ต้องการแบบมีสายครับ
    2 ไม่เป็นไรครับขอมีเบสน่าจะยังดีกว่า arctis 7 ที่เคยใช้จะรู้สึกได้เลยว่า เบสคืออะไรมีคำนี้ด้วยหรอ
    4 มีหรือไม่ก็ได้ครับ แต่ปกติมีไมค์แยกแล้วครับ
    5 ก็พวกเพลง pop jazz rock เสียงใสๆโปรง แล้วก็เอาไปต่อกับ soundcard เวลาเล่นเกมฟังเสียงเท้าได้ชัดในการแยกตำแหน่งอ่าครับ
    พอจะมีไหมครับ

philips fidelio x2 ตามตา1อีกตัว(แต่ราคาถูกๆต้องหาดีๆหน่อยเพราะปกติขาย12990) Audio Technica ATH-WS1100iS หรือ Soundmagic HP200 หรือ Beyerdynamic DT770 Ver.32Ohm Sony MDR-1A (เห็นมันลดราคาลงมาเหลือ6990) เพลงpop jazz ใสๆโปร่งๆนี่เข้าทาง AKG K702(หรือMassdrop AKG K7xx มีคนปล่อยอยู่นะ เพื่อนผมรับมาที่5200สภาพ95%อิจฉามากๆ)แต่ข้อเสียคือเบสบางจัด ส่วนตัวอื่นก็ตามท่านอื่นครับ ผมลองฟังมาแค่นี้

ส่วนหูเกมมิ่งเท่าที่คิดได้คือ 1more spearhead vr gaming ส่วนRazor(จำรุ่นไม่ได้เห็นเพื่อนที่ใช้บอกว่าเสียงมันลากไม่สุดเลยไปล่อ Astro A50 มาแทน

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอออกทะเลหน่อย
    K7xx ยังมีคนบ่นว่าเบสบางอีกเหรอ คือเขาฟังแต่สายบ้าเบสมากหรือแบบcloseมากไปหรือเปล่า ผมว่าเบสมันก็พอสำหรับหูฟังมอนิเตอร์แล้วน่ะ คือมันflatน่ะ ถ้าตัวK7xxจริงๆ ในmassdropเขาโฆษณาว่าบูสเบสขึ้นมานิดหนึ่งด้วยซ้ำ แต่ไม่ได้ครึ่งของสายบ้าเบสหรือพวกหูฟังมอนิเตอร์แบบปิดบางตัวหรอก
    Sony MDR -1Aมันก็มีได้เบสคือกันล่ะครับ เคยไปจิ๊กของคนรู้จักมากฟังแล้ว ไม่ต่างกันมากขึ้นกับท่านวัดช่วงไหนของเบส ในเรื่องimpact ตัวK7xxจะดีกว่าด้วยซ้ำ

2 ไม่เป็นไรครับขอมีเบสน่าจะยังดีกว่า arctis 7 ที่เคยใช้จะรู้สึกได้เลยว่า เบสคืออะไรมีคำนี้ด้วยหรอ
    4 มีหรือไม่ก็ได้ครับ แต่ปกติมีไมค์แยกแล้วครับ
    5 ก็พวกเพลง pop jazz rock เสียงใสๆโปรง แล้วก็เอาไปต่อกับ soundcard เวลาเล่นเกมฟังเสียงเท้าได้ชัดในการแยกตำแหน่งอ่าครับ
    ข้อ2กับข้อ5 มันมักจะไม่ไปด้วยกันน่ะครับ มีเบสแต่ใสๆโปร่ง เนี่ยไม่ค่อยจะไปด้วยกันได้
    มันจะโดนต้องย่อมเรื่องหนึ่งไปนิดหนึ่ง (ขึ้นกับท่านเอาเบสช่วงไหนด้วย) ผมไม่แน่ใจว่าsweet spotของที่ท่านรับได้มันช่วงไหน

Quote Originally Posted by Yoshitsune View Post
    อ้าวเฮ้ย แต่avatar ท่านมันHD700 HD800ไม่ใช่เร๊อะ
    Last edited by ManiacMaew; 7 Feb 2018 at 17:59:44.

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ข้อ2กับข้อ5 มันมักจะไม่ไปด้วยกันน่ะครับ มีเบสแต่ใสๆโปร่ง เนี่ยไม่ค่อยจะไปด้วยกันได้
    มันจะโดนต้องย่อมเรื่องหนึ่งไปนิดหนึ่ง (ขึ้นกับท่านเอาเบสช่วงไหนด้วย) ผมไม่แน่ใจว่าsweet spotของที่ท่านรับได้มันช่วงไหน
    ผมไม่ได้ serious เรื่องเบสขนาดนั้นครับผมขอแค่มีพอฟังสนุกๆก็ ok ครับแต่ arctis7 ที่ผมเคยฟังมันไม่มีเลยครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ผมไม่เคยฟังartics 7สิครับ ผมเลยไม่กล้าตอบ
    ตัวเลือกในหัวผมก็ไม่ต่างจากข้อความบนๆที่ท่านอื่นตอบไปแล้วหรอกครับ

เคยฟังพวกหูฟังsony ตระกูลXBมั้ยครับ ถ้าเคยแล้วท่านว่าปริมาณเบสมันมากแค่ไหนสำหรับท่าน
    ถ้าท่านตอบมาได้ผมจะพอตัดตัวเลือกให้ได้หูท่าน มันsensitiveกับเบสแค่ไหน(แต่จริงๆก็เป็นเรื่องของช่วงเบสด้วย
    บางตัวมีเบสฟังเพลงสนุก แต่ช่วงลึกมากๆน้อย เอาไปดูหนัง-เล่นเกมส์ ไม่กระเทือนถึงใจ บางท่านยังไม่พอ ต้องหาพวกมีระบบสั่นช่วยอีก)
    หรีอท่านเคยลองพวกRazerหรือsteel series มั้ย บางร้านคอมมันมีให้ลอง ไม่รู้จังหวัดท่านมีรึเปล่าน่ะ
    ถ้าเคยรุ่นไหน แล้วรู้สึกว่าเบส มาแค่ไหน

คือมันกะยากครับ หรือ ปริมาณเบสก็ตามหรือsoundstageก็ตาม มากน้อยของแต่ละคนไม่เท่าไม่กัน อ่านรีวิวอย่างเดียวไปซื้อมีสิทธิ์ผิดหวัง

ผมไม่ค่อยได้เช็คบอร์ดแล้วน่ะ อาจจะไม่ได้กลับมาตอบ แต่ถามไว้ให้เป็นแนวทางท่านอื่นตอบ
    Last edited by ManiacMaew; 7 Feb 2018 at 18:16:20.

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ขอออกทะเลหน่อย
    K7xx ยังมีคนบ่นว่าเบสบางอีกเหรอ คือเขาฟังแต่สายบ้าเบสมากหรือแบบcloseมากไปหรือเปล่า ผมว่าเบสมันก็พอสำหรับหูฟังมอนิเตอร์แล้วน่ะ คือมันflatน่ะ ถ้าตัวK7xxจริงๆ ในmassdropเขาโฆษณาว่าบูสเบสขึ้นมานิดหนึ่งด้วยซ้ำ แต่ไม่ได้ครึ่งของสายบ้าเบสหรือพวกหูฟังมอนิเตอร์แบบปิดบางตัวหรอก
    Sony MDR -1Aมันก็มีได้เบสคือกันล่ะครับ เคยไปจิ๊กของคนรู้จักมากฟังแล้ว ไม่ต่างกันมากขึ้นกับท่านวัดช่วงไหนของเบส ในเรื่องimpact ตัวK7xxจะดีกว่าด้วยซ้ำ
    คือผมแนะนำคนที่ผมรู้จักไปเค้านะ AKG K702 K701 K7xx ทุกคนบ่นเป้นเสียงเดียวกันว่าเบสบางจัด เลยนับสถิติ%เอาว่าคนส่วนใหญ่ฟังเบสAKGว่าบาง มีท่าน1ที่สนิทกันอยู่นะซื้อ ATH-WS1100iS + MassDrop AKG K7xx ตามที่ผมแนะนำไปเชื้อมั้ยเค้าบอกว่าฟังไม่มันส์ ==" โอ้เบสพี่เค้่าน่าจะต้องหนาที่ช่วงต่ำกว่า 50Hz แน่ๆ อ้อ ATH-WS1100iS มันออกแนวหูฟังเบสโปร่งครับ ไม่ได้หนักตามชื่อซีรี่มันเลยอะ
    ซึ่งผมเองก็ใช้ WS1100iS+อัพเกรดสายชุบเงินเพื่อลดเบสไปด้วย ส่วนตัวผมเบส=Alessandro ms1 ก็โอเครแล้วครับ
    Last edited by nirvash0; 7 Feb 2018 at 18:46:17.

AD-1000ของผมนี้ คงนับว่าไม่มีเบสเลยสิน่ะ (ก็ไม่มีจริงๆนั้นแหล่ะ แต่ผมก็ยังได้เสียงกีตาร์เบสอยู่น่ะ แต่มันเอามาฟังเพลงมันส์มันไม่มันส์)
    ลืมไปอีกอย่าง คนที่ลองเขาได้แมทช์กับampหรือdac/amp ที่มีกำลังพอ+เหมาะกับมันรึเปล่า

เบสมันมีหลายแบบน่ะ
    อย่างบางตัวเสียงเบสออกout-phase ทำให้รู้สึกว่ามันมาจากไกลๆ + impactมันไม่เยอะก็อาจจะไม่ตุบสะใจ

หูฟังทรงปิดของaudiotechnica พวก w ws seriesผมไม่เคยลองน่ะ

จะเอาแบบโคตรลึก ซื้อซับ หรือ P.A.เหอะ บ้านกระเทืิอน ถึงใจแน่นอน
    P.A.บางตัวมันกระเทืิอนข้ามไป2ชั้นได้
    -----

อ๋อ อีกตัวที่นึกออกแต่ยังไม่เห็นมีคนพูดถึงก็senheiser momentum น่ะ อยู่ในงบรึเปล่าน่ะนั้น
    หรือurbanite จะถูกกว่า แต่urbanite ก็ออกสายเบสแล้วล่ะ (แต่ก็ไม่เท่าsony XB ทั้งหลาย ผมลองแล้วมึนหัวเลย)
    คือsenheiserrเป็นยี่ห้อที่มีเบส แต่ไม่บ้าเบส แต่เสียงมันจะออกไปทางwarm laid back บางท่านอาจจะไม่ชอบเอามาเล่นเกมส์
    (แต่รุ่นที่bright หรือบ้าเบสของเขาก็ยังมีน่ะ)

ผมว่าเค้าน่าจะติดเบสมาจาก JVC HA-MR60X กับ sony mdr-xb950BT มานะ Systemเค้าก็ X AE5+IFI I Can nano กับ creative E5
    ส่วนท่านอื่นที่ผมแนะนำ เค้าไปลองที่ร้านแต่ไม่ชอบอะ ดูทรงแล้วคงจะออกเสียงหนานิดๆครับเบสแน่นๆไม่ flat

ส่วนเจ้า WS1100is นี่ผมว่ามันเป็น Semi-open back นะ ตรงตะแครงรอบตรายี่ห้อมันเป็นช่องระบายอากาศครับ หูฟังไม่เก็บเสียงด้วย คนรอบข้างได้ยินหมด
    เนื้อเสียงตัวมันก็แปลกอะ ทั้งๆที่เป็นรุ่นท๊อบในซี่รี่ Solid Bass แต่เสียงออกบาลานซ์ซะงั้น เบสโปร่ง เก็บตัวไว กระชับ แทนเบสที่จะมาแบบ Sony XB เบสดันออกไปทางหูฟังมอนิเตอร์ซะงั้น

OverclockZone Member Yoshitsune's Avatar

ถือโอกาสขายซะเลย

ผมเพิ่งได้ HD598CS มาเมื่อวาน สั่งมาจากนอก ลองแล้วไม่โดน สนป่ะ
    Last edited by Yoshitsune; 9 Feb 2018 at 19:02:11.

OverclockZone Member underground1's Avatar

Fidelio x2

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks