Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิด Vsyc สามารถลด อุณหภูมิ ได้หรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิด Vsyc สามารถลด อุณหภูมิ ได้หรือไม่ครับ

เนื่องจากงบจำกัดเลยอยากใช้ CPU GPU ไปนานๆ

ไม่ทราบว่าเวลาเล่นเกม FPS รีดออกได้มาได้เกิน 100+ ถ้าเราเปิด Vsync จะสามารถลดอุณหภูมิ หรือยืดอายุการใช้ไงงานได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

**แก้ไขในส่วนผิด** เปิด/ปิด Vsync ลดการทำงานของ VGA ได้

และในกรณีคนที่ใช้การ์ดจอ AMD และเปิดใช้ AMD Radeon Chill
    เช่น กำหนด FPS ไว้เช่น 60-75 พอปั่นเฟรมถึง การ์ดจอก็จะทำงานน้อยลง ประหยัดพลังงาน
    Last edited by good11; 9 Feb 2018, 12:05:52.

Comment

ลดได้จริงๆ มีคนทดลองพิสูจน์แล้วว่า ทำได้จริงๆ อุณหภูมิลดลง คอมทำงานน้อยนิด
      แต่.....แต่ทำไมคนส่วนใหญ่ไม่เปิดกันก็ไม่รู้นะ

Comment

Originally posted by kron_sama View Post
        เนื่องจากงบจำกัดเลยอยากใช้ CPU GPU ไปนานๆ

ไม่ทราบว่าเวลาเล่นเกม FPS รีดออกได้มาได้เกิน 100+ ถ้าเราเปิด Vsync จะสามารถลดอุณหภูมิ หรือยืดอายุการใช้ไงงานได้ไหมครับ

ช่วยได้ครับ ในกรณีที่จอคุณมีความถี่จอต่ำกว่าเฟรมเรตที่ทำได้

มันจะช่วยให้การ์ดจอและ CPU รันแค่ปั่นเฟรมให้ถึงความถี่จอแทน

มันจะช่วยให้ความร้อนและอัตรากินไฟลงเยอะเลยครับ

Comment

Originally posted by kron_sama View Post

ลดการกินไฟ ลดการทำงาน GPU ลง ลดได้จริงครับ

Comment

ปิด V-sync ได้ 100FPS +
            GPU วิ่ง 95-100% ร้อน 80c

เปิด V-sync ได้ 60FPS
            GPU วิ่ง 70-80% ร้อน 65-70c

สามารถตั้งค่าในเกม หรือ control settings ของแต่ละค่ายได้
            - - - - - - - - - - - -

v-sync หรือพวก lock fps จะเห็นผลมาก ถ้าการ์ดจอมีสเปคที่ดีกว่าความต้องการของตัวเกม
            ในเมื่อ gpu usage ลดลง โหลดพลังงานน้อยลง ความร้อนก็น้อยลงเช่นกัน

Comment

v-sync มันจะบังคับให้การ์ดจอปั่นเฟรมเท่าความถี่จอ monitor ที่เราใช้ จอทั่วไปส่วนใหญ่ก็ 60 Hz
              ถ้าปกติทำ FPS 100+ ก็เท่ากับการ์ดจอจะทำงานน้อยลงกว่าครึ่ง แน่นอนว่ากินไฟน้อยลง อุณหภูมิต่ำลง

ผมก็ชอบทำแบบนี้ครับ ใช้การ์ดแรงๆไว้ก่อน เปิด v-sync ไว้ ขอแค่ 60 เฟรมนิ่งๆ พอไปดู %GPU usage ต่ำๆ, อุณหภูมิต่ำๆ โอ้ย รู้สึกดีมาก 555+

Comment

Comment

ผมเปิดตลอดนะ lock framerat monitor 144ghz gpu-adaptive-vsync triple buffer จัดหมดเลย 5555 ปล.ผมใช้ gtx1080 amp editionครับ แล้วการล๊อค v-sync ทำให้อุณหภูมิการ์ดจอลงจริงๆครับลองทำมาหมดละคับ

Comment

Originally posted by good11 View Post
                    ไม่ช่วย CPU/VGA ทำงานหนักเท่าเดิม

แต่จะช่วยได้ในกรณีที่ใช้การ์ดจอ AMD และเปิดใช้ AMD Radeon Chill
                    เช่น กำหนด FPS ไว้เช่น 75 พอปั่นเฟรมถึง การ์ดจอก็จะทำงานน้อยลง NVIDIA ไม่น่าจะมีฟังก์ชันนี้
                    แก้เถอะครับ ทำให้คนที่ไม่รู้เรื่อง ยิ่งสับสน

Comment

ได้ เพราะ ทำำให้ GPU ทำงานไม่เต็ม 100

แต่ใช้ วิธีlimit FPS ได้ก็ได้นะ
                      ตั้งไปสัก 40 เลย ยิ่งประหยัดกว่าเดิม 555

Comment

VGA Nvidia ทดสอบจนอุณหภูมิคงที่
                        ...........

Vsync on - 60 fps อุณหภูมิคงที่ 45 ํc

...........

Vsync off อุณหภูมิราวๆ 57 ํc

Comment

แต่มัน Input lag อะ

Comment

เทพจังครับ

Comment

nvidia เขาหนีไป Fast-Sync กันแล้ว
                              AMD เขาหนีไป E-Sync กันแล้ว

FPS น้อย -> เครื่องทำงานน้อย -> ใช้ไฟน้อย =>> ร้อนน้อย

Comment

Working...
                              X