Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound card ตัวไหนให้เสียงดนตรีกับนักร้องเพี้ยนน้อยที่สุดหรือไม่เพี้ยนเลยได้ยิ่งดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sound card ตัวไหนให้เสียงดนตรีกับนักร้องเพี้ยนน้อยที่สุดหรือไม่เพี้ยนเลยได้ยิ่งดีครับ

พอดีสนใจSound cardช่วยในเรื่องฟังเสียงนักร้อง
    ส่วนตัวเคยฟังผ่านการ์ดไม่เยอะ การ์ดแพงๆก็คงไม่เคยได้ฟัง เลยไม่รู้ว่าให้เสียงนักร้องเพี้ยนแค่ไหน
    โดยส่วนตัวชอบให้เสียงดนตรีออกมาเหมือน กลองจริง เบสกีตาร์ เสียบแอมป์ จริงๆ แล้วก็เสียงร้องใกล้เสียงตัวนักร้องมากที่สุดครับ
    แต่ที่ฟังมาหลายๆที่พบว่าเสียงนักร้องมักเพี้ยนง่ายกว่าเสียงดนตรี (ที่มากกว่าไม่รู้ผมวิจารณ์เสียงคนร้องเก่งกว่าดนตรีหรือเปล่านะ)
    เช่นหากจินตนาการว่าBig Ass มาร้องเพลงใกล้ๆเรา สิ้่งที่เสียงทำได้มันก็เป็นBig Ass ไม่เป็นBig Ass
    คือดนตรีคงจะปรับแต่งยังไงก็ได้ แต่เสียงร้องของคนมากกว่าที่ผมกังวลครับ
    ก็หากปรับแหลมต่ำให้ใกล้เคียงเสียงจริงยังไงมันก็ยังดูเป็นคนละโทนเสียงอยู่ดีมันใสนุ่มเกินความเป็นจริง
    มีใครพอแนะนำการ์ดที่ขับเสียงนักร้องมาชัดเจนเหมือนจริงมาก กว่าเสียงเพราะเกินความเป็นจริงไหมครับ

ใช้ envy24

Comment

ลองหา dac ดีกว่าไหมครับ

เพี้ยนน้อยเพี้ยนมาก ถึงซาวน์การ์ดเหมือนกัน
      แต่ลำโพงต่างกัน เสียงที่ออกมาก็ต่างกันแล้วครับ

big ass ชุดใหม่อัดมาเบสบางมากครับ แหลมมาซะเยอะเชียว

ไม่เคยใช้ ซาวน์การ์ดเยอะ เคยใช้แต่ music sx เสียงออกมาพอใจครับ ไม่หลอน
      รายละเอียดยิบๆ ดี

Comment

เพี้ยนมากเพี้ยนน้อยก็อยู่ที่หลายๆอย่างอ่ะครับ

Comment

บิ๊กแอสชุดใหม่นี่ซาวน์มันไม่ใช่จริงๆเนอะ = ="

สเปคนี้คง via envy ไม่ก็ DAC ล่ะมั้งครับ

Comment

cd ไทยหาอัดเสียงดีนี่ยากมาก
            ยิ่งเพลงวัยรุ่นยังหาไม่เจอเลยครับ
            อยากให้เหมือน big ass มาเล่นให้ฟังคงต้องไปจ้างมาให้เล่นสดให้ฟัง

Comment

คงต้องฟังแต่ สวีท นุชหล่ะมั้ง ไม่รู้ ชุดใหม่ ไปอยู่ GMM อัดเป็นยังไงบ้าง

Comment

ถ้าที่ร้านให้ลองฟังก่อนซื้อ ก็น่าจะดีนะครับ หุหุ
                Last edited by XsoeIIsJ; 12 Jan 2009, 05:52:14.

Comment

ฟังสด เลย อิอิอิ

Comment

เสียงที่ฟังสด ยังไงก็ผ่านอุปกรณ์ มาหลายชิ้น แต่ละชิ้นแต่ละยี่ห้อ ก็ให้เสียงคนละแนว เล่นคนละสถานที่ก็เสียงไม่เหมือนกันอีก ยังไงๆก็คงไม่มีทางเหมือนหรอกครับ

Comment

แผ่นเมืองไทยต้องทำใจ

Comment

รณรงค์ อ้อนวอนให้ผู้บริโภคซื้อของมีลิขสิทธิ์
                        แต่ดันมิกซ์เสียงมาแห้งๆ

Comment

ก็ว่า เพลงไทย นี้ ทำใจกันอย่างแรง ปกติ ฟังแต่ Rainism เบสได้ใจเปิดดังๆๆก็ได้อารม เพลงไทยก็ฟังแต่ Clash Potato บางเพลงเสียงเครื่องดนตรีเยอะ ชอบดี ฟังแล้วได้ อารม โดยเฉพาะ เสียง กีต้าร์ พวกวง Rock เมืองไทยทั้งหลายก็ฟัง แต่จะไม่เปิดดัง เพราะ อัดเสียงมาหวดแตก เปิดดังไม่ได้ อายเขา

Comment

rock ไทยนี่แยกเครื่องดนตรียากมาก
                            มาเป็นวง มาเป็นก้อนเลย

Comment

ผมพึ่งอ่านมาเมื่อวันก่อน เค้าบอกว่าเดี๋ยวนี้ค่ายเพลงส่วนใหญ่อัดเพลงโดยใช้ Pro-tool (อันนี้จำชื่อไม่ได้นะครับว่าโปรแกรมอะไร) เพื่อประหยัด ทำให้ขาดความเป็นอนาลอคไปมาก เวลาฟังเลยเสียงแห้งๆ

ส่วนหนึ่งด้วยศิลปินสมัยนี้ไม่ค่อยมีพวกความสามารถสูงเหมือนเมื่อก่อน ที่ใช้เวลาอัดไม่มาก ร้องเพลงละ 2-3 ครั้ง ก็เสร็จ เดี๋ยวนี้ต้องอัดกันเป็นวันกว่าจะได้แต่ละเพลง ถ้าอัดแบบอนาลอคแบบใช้ไมค์ ค่าใช้จ่ายจะสูงมาก

อีกเหตุผลหนึ่งคือ สมัยนี้คนส่วนมากจะฟังเพลงผ่าน i-pod หรือ mp3 ต่างๆ กันมาก(ผมก็เป็นส่วนหนึ่ง แต่ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็น lossless ทั้งหมด แต่หาดาวโหลดยากมาก สำหรับศิลปินไทย แต่อย่างว่า อัดมาไม่ดีถึงจะ lossless ก็ยังไม่ดีอยู่ดี) ทางค่ายเพลงเลยไม่ค่อยสนใจที่จะอัดแบบ อนาลอคกันเท่าไหร่ ทางค่ายเพลงก็มีเหตุผลเหมือนกัน เพราะบริษัทก็ต้องมีกำไรเหมือนกัน โดยเฉพาะเพลงปอปสมัยนี้ ทั้งไทยทั้งเทศ จะใช้โปรแกรมพวกนี้เกือบทั้งหมด จะหาดีไม่ได้เลย แต่จะมีบางศิลปิน ที่บอกค่ายเพลงให้อัดแบบดีๆ แต่มีน้อย มีอยู่สองสามคน ผมจำชื่อไม่ได้ จำได้แล้วจะมาบอก จำได้อยู่คนนึงคือ Jean Michel Jarre เพราะผมก็ดาวโหลดเพลงเค้ามาเหมือนกัน

แล้วค่ายเพลงทาง อังกฤษ กับ เอเซีย จะค้ายๆ กัน คือเอาถูกไว้ก่อน แต่ค่ายเพลงทางอเมริกา จะค่อนข้างซีเรียสกับเรื่องนี้ ฉนั้น CD ทางอเมริกาจะมีเสียงที่ดีกว่า (เค้าว่าอย่างนั้น) อัลบั้มที่คนผิดหวังกันมากคือ อัลบั้มของ Madonna ครับ อัดเสียงกันห่วยมาก อันนี้ที่จำได้คร่าวๆ

ต้องขอโทษ จขกท ด้วยครับ ที่กระทู้กลายพันธ์ไปสะแล้ว

ปล. ความจริง น่าจะมีกระทู้เกี่ยวกับ 2ch นะครับ เพราะเห็นคนเล่นเครื่องเสียงก็เยอะเหมือนกันในนี้ จะได้มาแชร์ประสบการณ์กัน แนะนำกันไป ส่วน HT นั้นผมเห็นค่อนข้างเยอะในเวปบอร์ดอื่นๆ

Comment

Working...
                              X