Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาคอม+ระบายหน่อยนะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาคอม+ระบายหน่อยนะคับ

คอมที่บ้านมันเป็นอะไรไม่รู้อะคับ คือว่าอาการมันเป็นตามนี้อะคับ
    1.เปิดเครื่องแล้วมันจะค้างหน้าBoot windowอะคับ
    2.Boot windowผ่านแล้วมันจะค้างไม่สามารถกดShortcutอะไรได้เลย ต้องRestartอะคับแล้วมันจะใช้ได้อะคับ
    3.Restartเสร็จมันจะใช้ได้ยาวไม่มีปัญหาอะไรเลยอะคับ
    ตกลงเครื่องผมอะไรนี่ งงกับมันเลยยกไปให้ศูนย์serviceของJIBดูว่าเป็นอะไรอะคับ[ขอระบายเล็กน้อยคับ]

ศูนย์มันบอกให้แจ้งอาการที่เป็น+เงิน100บาทค่าเช็คเครื่องคับ มันบอกว่าให้ออกไปเดินเล่น 2 ชม.เสร็จแล้วพี่จะโทรตามอะคับ ผมก็ออกไปเดินเล่นอยู่ 30 นาทีเหนื่อยเดินกับมานั่งรออะคับ พอถึง 2 ชม.เดินไปถามช่างว่าเครื่องผมเป็นไงบ้างมันถามว่าเครื่องไหน ผมก็ชี้เครื่องผมที่มันวางอยู่นานแล้ว มันบอกว่าไม่เป็นอะไรอะคับ มันก็เลยมาเสียบเทสให้ดู มันDetect Drive D แล้วเครื่องRestartเอง 3 รอบ ผมถามมันว่าเป็นอะไรมันบอกว่าก็ปกติ พอเข้าWindowได้มันขึ้นErrorมันบอกว่าWindowพัง ผมก็เลยของขึ้นเลยWindowพังบ้าน....ดิ มันบอกว่าจะให้ลงWindowใหม่ป่าว 300 บาท ผมก็เลยโมโหมาก พอดีพี่ผมมันมาห้ามไว้ไม่งั้นยาวคับ ผมก็เลยยกเครื่องกลับบ้านมาอะคับ ก่อนกลับมันยังบอกว่าให้ลงWindowใหม่ กับให้Format drive D จากFat32 เป็น NTFS มันเกี่ยวไหมนั่น

ปล.อาการนี้เป็นเฉพาะช่วงเช้าอะคับ เปิดตอนอื่นไม่มีปัญหาค้างอะไรอะคับ

SPECเครื่องคับ
    CPU AMD*2 3600+
    MB Asus M2N-E SLI
    Ram บ้านๆๆ 2 Gb
    HDD 160 Gb
    PSU Gviewติดเคสอะคับ[ไฟไม่พออะเปล่าว่า]
    Last edited by socity; 11 Jan 2009, 18:41:22.

แนะนำคับ ลงวินโดใหม่เลย แล้ว Format drive C และdrive D เป็น NTFS เลย
    ปล. ลงสดๆๆ นะ ห้ามโกส

Comment

เพิ่มเติมเล็กน้อยคับ ตอนอยู่ศุนย์ service อะคับพWindowมันแจ้งErrorเสร็จมันไม่อ่านมันกดปิดเลยคับ เสร็จแล้วผมไปกดRestartใหม่ Boot เสร็จเข้าหน้าวินโด้ใช้งานได้ปกติคับ ตกลงช่างมันมั่วหรืออะไรอะคับ

ออ เหตุผลที่เคืองมัน คือว่าให้รอ 2 ชั่วโมงทำไมในเมื่อมันเปิดเห็นว่าเข้าWindowได้แล้วก็ปิดอะคับไม่ได้ทำอะไรเลย แล้วมันเอาเบอร์โทรไปทำไมเสร็จแล้วไม่โทรตาม มันเห็นว่าลูกค้าต้องง้อมันใช้ไหมคับ มันเลยทำอย่างนี่อะคับ

Comment

Working...
      X