overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member folkzacup's Avatar

Default บอร์ด gen 8 ตัวไหนดีครับ

คือผมจะซื้อ i78700k มาใช้บ้างอะครับ
    แต่ยังเลือกเมนบอร์ดไม่ถูก เน้น oc แต่ใจจริงอยากได้ asus maximus x apex แต่งบผมคงไม่ถึง ต้องรอดูสิ้นเดือนว่าจะถึงไหม แต่คาดว่าคงไม่ถึง
    เลยจะมองตัวรองลงมาอะครับ งบประมานไม่เกิน 8500 เอาตัวไหนดีครับ ที่พอ oc ได้ไกลๆหน่อย
    ผมเล็ง GIGABYTE Z370 AORUS Gaming 7 ไว้ 8500 พอดี ชอบตรงบอร์ดสวย ไฟเยอะดีครับ แต่ไม่รู้ว่าจะ oc สู้พวกเมนบอร์ด asrock taichi ได้ไหม พอดีผมไม่ชอบหน้าตาเมนบอร์ดเท่าไร
    อยากได้ประมานว่า สวยด้วย แรงด้วย พอดีงบด้วยอะครับ ไม่มีประสบการ เกี่ยวกับเมนบอร์ดเลยครับ ปัจจุบันใช้ 7700k กับ msiz270 tomahwank อยู่ ตอนที่ซื้อตอนแรกยังไม่ค่อยมีความรู้ นึกว่าแต่ละเมนบอร์ดมันจะเหมือนๆกัน แต่เท่าทีลอง z270ตัวนี้พา i7700kผมไปได้ที่ 5.3พอได้อยู่(ผ่าแล้ว)แล้วไม่รู้เลยว่าถ้าเปลี่ยนบอร์ดไปตัวท็อปของz270จะไปได้ไกลกว่านี้ไหม แล้วตอนนี้ผมอยากได้ gen8มาใช้บ้างช่วยเลือกหน่อยครับว่าเอาตัวไหนดี

1.GIGABYTE Z370 AORUS Gaming 7 8500

2.ASUS ROG STRIX Z370-E GAMING 8500

3.MSI Z370 GAMING M5 8500

4.ASROCK Z370 Taichi 7500

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ย้ำนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องเมนบอร์ดเลย oc ครั้งแรกในชีวิตผมก็ 7700kกับmsiz270 tomahwank นี้และครับ เครื่องแรกที่ซื้อเองในชีวิต ไม่นับคอมที่พ่อซื้อให้ เพราะตอนนั้นเล่นเกมอย่างเดียวไม่มีความรู้อะไรเลย จนมันพัง
    Last edited by folkzacup; 12 Feb 2018 at 00:27:32.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

4.ASROCK Z370 Taichi 7500

Attachment 4107511

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ขาดเหลืออีก 2000 เอ๊ง งบเยอะขนาดนี้ก็ไปให้สุดเลย

ดีกว่าซื้อแล้วมานั่งค้างคาใจอยากใด้ apex อยู่ดีนะขอรับ

OverclockZone Member kidza's Avatar
    อุดมสุข / เซ็นทรัลบางนา

oc cpu ไม่น่าต่างกันมาก ยิ่งได้ตัวไฟต่ำๆมา 5.3 มีแน่ๆ แต่ถ้ารวม ram ด้วย asus กับ asrock น่าจะเหลือ 2 ยี่ห้อนี้ ลองตัดสินใจดููครับ

OverclockZone Member swordmanx's Avatar

ผมเพิ่งซื้อ asrock z370 professional gaming i7
    ที่ซื้อยี่ห้อ/รุ่นนี้ เพราะ เป็นเมนบอร์ดระดับ top
    1. ที่มี display port
    2. ที่มี sata3 ถึง 8 พอร์ต
    3. ที่มีพอร์ต usb3.0 ที่ต่อไปเชื่อมช่อง usb ที่หน้าเคสคอมพ์ ถึง 2 พอร์ต
    4. ที่มีช่อง ps/2

และผมคิดว่า ระบบ bios คู่ ของ asrock น่าจะปลอดภัยกว่าของ asus ที่ไม่มี bios สำรอง
    แม้ว่า asus จะอัพไบออสได้แบบไม่ต้องเปิดเครื่อง หรือไม่ต้องมีซีพียู
    แต่ถ้าอัพพลาด ไบออสพัง แม้จะใช้วิธี bios flashback /crash free (อะไรทำนองเนี้ย) ก็ต้องส่งเคลม
    Last edited by swordmanx; 12 Feb 2018 at 11:07:22.

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar

ถ้าไม่ได้เน้นลากแรม เน้นภาคจ่ายไฟเทพ+หน้าตาสวยงามเอา Gaming 7 ก็ได้
    ถ้าอยากลากแรมด้วยจริงๆ Extreme 4 ก็พอครับ 5000 กลางๆ
    ถ้าอยากเพิ่ม debug code ก็ K6
    อยากได้ wifi + clear BIOS ก็ Taichi
    ส่วน Pro i7 เพิ่มปุ่มเปิดปิดเครื่องบนบอร์ดกับแลน จริงๆแล้ว4ตัวนี้เลเยอร์บอร์ดมันแทบจะเหมือนกันหมด เวลาลากไม่ต่างกันครับ
    ส่วน ASUS+MSI ผมว่าราคานี้ไม่น่าสนใจครับ ASUS จะเล่นให้สุดต้อง APEX รุ่นกลางๆ (Strix) ภาคจ่ายไฟงั้นๆมาก

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    ถ้าไม่ได้เน้นลากแรม เน้นภาคจ่ายไฟเทพ+หน้าตาสวยงามเอา Gaming 7 ก็ได้
    ถ้าอยากลากแรมด้วยจริงๆ Extreme 4 ก็พอครับ 5000 กลางๆ
    อยากได้ wifi + clear BIOS ก็ Taichi
    ส่วน Pro i7 เพิ่มปุ่มเปิดปิดเครื่องบนบอร์ดกับแลน จริงๆแล้ว4ตัวนี้เลเยอร์บอร์ดมันแทบจะเหมือนกันหมด เวลาลากไม่ต่างกันครับ
    ส่วน ASUS+MSI ผมว่าราคานี้ไม่น่าสนใจครับ ASUS จะเล่นให้สุดต้อง APEX รุ่นกลางๆ (Strix) ภาคจ่ายไฟงั้นๆมาก
    ปล.อันนี้ผลงาน Taichi เล็กน้อยครับ ลากใช้งานจริงก็ได้ ลากเอามันก็ได้ ความรู้สึกคล้ายๆเล่น Z170 OC Formula ครับ

OverclockZone Member iambic's Avatar

งบประมาณนี้ Asrock เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

OverclockZone Member

จริงๆ ใช้ msi อยู่แล้ว ก็เลื่อนไปเป็น Z370 Tomahawk แค่นั้น ถ้าไม่เกินหมื่นถ้าไม่เอาสวยไรมากผมก็เอาตัวนี้ คุณนพ Extreme PC ก็ oc i7-8700k ไม่ผ่าไลฟ์สดๆ ผ่าน 5+ สบายๆ

สวยขึ้นหน่อยก็ Gaming Pro carbon แพงกว่าพันกว่าบาทมั้ง

หรือจะเอามี wireless ในตัวก็ ac ต่อท้าย

ยกเว้นจะหาความท้าทายใหม่ๆ Gig ตัวที่ว่าก็ได้ ภาคจ่ายไฟก็ดี ภาคเสียงก็ดี พอร์ทก็เยอะ คุ้มค่ามาก แต่ยี่ห้อนี้ผมคงไม่ใช้อีกหลังจากเจอบริการห่วยๆจากศูนย์กิ๊กกะบ๊วยเล่นงานให้

ครั้งแรก ส่งเมนบอร์ดเครมแค่พินล้มไม่กี่พิน ส่งกลับมาไม่ใส่ซิ้งค์มาให้ต้องเสียเวลาทวงไป 2 สัปดาห์ ชุ่ย 1

ครั้งที่ 2 เครม 1060 ส่งรุ่นถูกกว่ากลับมาให้ เช็ดคราบอะไรก้ไม่เช็ด รอเดือนกว่าไ นี่ส่งกลับไปใหม่ 3 อาทิตย์แล้ว ยังไม่ส่งกลับมา jib เลย โคตะระชุ่ย 2

ของยี่ห้อนี้จริงๆน่าใช้ แต่เจอบริการแย่ๆแบบนี้ผมก็ไม่เอา จริงๆผมใช้ยี่ห้อนี้มาเยอะนะ แต่ก่อนมันไม่เคยเคลมไงเลยไม่รู้ พนักงานร้านนกบอกว่าเค้าไม่มีเปลี่ยนใหม่ให้ เพราะลงทุนเอาช่างมาจากไต้หวันเอง ซ่อมเวียนอย่างเดียว

ส่วน Asus รุ่นนี้ถ้าไม่เอาความสวยงามอย่าไปเล่นเลย ไม่ค่อยคุ้ม

ส่วน Asrock ส่วนตัวไม่ชอบหน้าตาเมนบอร์ดยี่ห้อนี้ ขอผ่าน

OverclockZone Member best0032001's Avatar

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    ตามนี้เลย เน้น OC ตอนนี้ต้อง asrock Taichi หรือ Extreme 4 คุ้มจริง เพื่อ OC จริง

OverclockZone Member Dragon741's Avatar

ASROCK Z370 Pro4 4150 บาท ก็พอ งบเหลือก็ไปใส่ m.2 nvme 250Gb 4350บาท คุ้มค่าคุ้มราคาเร็วกว่ากันเยอะ

เทพจังครับ

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันแนะนำนะครับ

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันแนะนำนะครับ
    Mai Pen Rai

Bookmarks

Bookmarks