Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเช็คอาการหน่อยครับ อัพมาแล้วไม่แรงอย่างที่คิด!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเช็คอาการหน่อยครับ อัพมาแล้วไม่แรงอย่างที่คิด!!!

ผมอัพการ์ดจอจาก gt730 เป็น Galax gtx980ti hof เพื่อเล่นเกมส์ Black Desert Online แต่ว่ามันไม่แรงอย่างที่คิดครับ

ก่อนอื่นขอบอกสเปคก่อน ram DDR4 hyper 2133 8GB / CPU I7 6700K / MB z170x g.1 / GPU gt730 / PW RM850i

อาการคือหลังจากเปลี่ยนการ์ดจอเป็น 980 พอปรับเกมส์สูงสุดก็เล่นได้ดีพอสมควร คือ FPS อยู่ประมาณ 45-60 ช่วงอยู่นอกเมือง แต่ถ้าในเมืองอาจตกอยู่ประมาณ 20-30 ผมก็เลยคิดว่า อาจเป็นเพราะแรมน้อยไปเพราะในสเปคแนะนำของเกมส์คือ 8 GB

ผมก็เลยจัด Vengeance 3200 16gb เพิ่มอีก แต่ว่าคราวนี้หนักกว่าเดิมเลยครับ เปิดเกมส์เล่นได้1ชั่วโมงรู้สึกว่าดีขึ้นเห็นได้ชัด แต่หลังจากนั้นFPSตกมาก ขนาดอยู่นอกเมืองยังลงไปถึง 7-15

ผมก็เลยคิดว่าก่อนหน้านี้เปิดไว้มานานแล้วGPUมันร้อนรึเปล่า เลยลองโหลดXTREME TUNER PLUS มาเช็คดู ความร้อนอยู่ประมาณ 50 ํC แต่พอสังเกตุไปเรื่อย ๆ รู้สึกว่าช่วงที่ GPU วิ่งไปถึง 1400 MHZ+ FPS จะตกลงฮวบ แต่ถ้าไม่ถึงมันก็จะเลื่อนปกติ

ผมจึงสงสัยว่าอาการแบบนี้เป็น PW มันไม่พอรึเปล่าครับ ตอนนี้หลอนไปหมดแล้วไม่กล้าตัดสินใจเอง กลัวพลาดแล้วจะซื้อของมาบานปลาย

ลองลง os ใหม่แบบคลีน ๆ หรือยังครับ ?

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ลองลง os ใหม่แบบคลีน ๆ หรือยังครับ ?
      ลงwindowใหม่เกี่ยวด้วยเหรอครับ

ยังไงเดียวผมจะลองดูนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ก็ถ้าถึงขนาดใช้ GTX 980 แล้วรู้สึกไม่ดีกว่า GT 730
        เปลี่ยนมาหลายอย่างขนาดนี้

เป็นผมจะหันมามองปัญหาที่ os และ driver ครับ
        ถ้าว่าง ๆ ก็ลง win 10 แล้วให้มันอัพเดตเองให้จบ อย่าเพิ่งลงอะไรเพิ่มเติมเอง
        เสร็จแล้วเทส BDO เลย

เทสซอฟแวร์ก่อน ไม่ต้องลงทุนอะไรมาก

Comment

Okครับ ตอนนี้ลงวินเสร็จแล้วกำลังลงไดรเงอร์กับอัพเดทวินโดว ปลเป็นนังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

Comment

ลงวินเสร็จแล้วทดลองมา1ชั่วโมงกว่า ยังลื่นหัวแตกอยู่ครับ ต้องลองยาวๆอีกทีว่าจะปกติไหม ขอบคุณ Taibkk ที่แนะนำครับ

Comment

อนาทใจกลับมาเน่าเหมือนเดิมอีกแล้วครับ

Comment

-*-

Comment

เกมอื่นๆเป็นไหมครับอาการแบบนี้หรือเป็นแค่เกมนี้เกมเดียว

Comment

แก้ปัญหาได้แล้วครับ สรุปคือ ผมใช้สายไฟเส้นเดียวต่อช่องจ่ายไฟที่การ์ด(เพราะเห็นมันมันมีแยกเป็น8+8) พอต่อสายจากPSUเพิ่มอีกเส้นแล้วเสียบแยกสายละช่อง ก็หายเลยครับ!!!!

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยนะครับ

Comment

Comment

Working...
                      X