Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามการ Lock Clock CPU Ryzen

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามการ Lock Clock CPU Ryzen

ไม่รู้ว่าตั้งหัวกระทู้ผิดหรือป่าว

สเปคเครื่อง
    CPU:Ryzen 7 1700
    MB: Gig ab350 gaming 3
    Ram:hyperX 4*2 2400
    ซิ้งเดิมที่แถมมา
    ประมาณนี้

แต่อยากสอบถามถ้าเกินผมล็อคไปที่ความเร็วสูงสุด 3.7 Ghz.

จะส่งผลในเรื่องของอะไรบ้างหรอครับ (ทั้งดีและเสีย) มือใหม่หัดทำครั้งแรกครับ

ทั้งในด้านการกินไฟ หรือ อายุการใช้งาน

ขออีกเรื่องถ้าเกิดซื้อแรม EvoX AMD edition bus3200 ตอนนี้น่าจะหมดปัญหาเรื่องเมนบอดพาแรมไปถึง 3200 แล้วใช่มั้ย พอดีไปหาอ่านกระทู้เกี่ยวกับ RAM ไม่ไหว

ขอขอบคุณทุกคนที่มาให้ความรู้ด้วยนะครับ

เรื่อง OC ไม่ทราบ

แต่เรื่องแรม EvoX AMD edition bus3200 เปิด XMP ได้บัส 3200 ครับ แต่ต้องอัพเดตไบออสเป็น F9d (เวอร์ชั่นอื่นไม่ทราบ ผมอัพ F9d เวอร์ชั่นก่อนหน้าเหมือนได้บ้างไม่ได้บ้าง)

Comment

Comment

Ryzen 7 1700 OC ง่ายมากครับ ไปโหลด Ryzen master มาทำการ OC สามารถไปเกิน 4.0 เสียด้วยซ้ำครับ แต่ผม OC แค่. 3.8+ ก็นิ่งมากครับ มีคนทำไว้แล้ว ค้นหาจาก อากู๋ ดูได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ กำลังจะหัดลอง OC แต่เอาตามความเร็วสูงสุดของ CPU ก็พอ กลัวเกินกว่านี้จะมีผลเสียเยอะ 55555 แต่ล็อคแค่ 3.8 น่าจะไม่เป็นไรเนาะ เห็นคนเทพๆเขาก็ล็อคไว้แล้วมารีวิว

Comment

ถ้าเข้าใจ/จำไม่ผิด
            oc ผ่าน ryzen master มันไม่คงทนถาวร เพราะบู๊ตคอมพ์ใหม่ทุกครั้ง ก็จะกลับมาเป็นค่าเดิม
            Originally posted by burapha007 View Post
            Ryzen 7 1700 OC ง่ายมากครับ ไปโหลด Ryzen master มาทำการ OC สามารถไปเกิน 4.0 เสียด้วยซ้ำครับ แต่ผม OC แค่. 3.8+ ก็นิ่งมากครับ มีคนทำไว้แล้ว ค้นหาจาก อากู๋ ดูได้เลยครับ

Comment

1700 ไป 3.8 สบายๆกับซิ้งเดิมเลยคับ ส่วนเรื่อง oc เเบบละเอียดยิบตามบอร์ดคงบอกไม่ได้เพราะผมใช้บอร์ด asrock เเต่หลักๆ คือปรับไฟ ปรับตัวคูณ
              ไฟปกติเล่นกันที่ 1.2-1.425 ในช่วงนี้ cpu ไม่ตายเเน่นอน
              ส่วนเรื่องข้อเสียหลักๆตอบได้อย่างหนึ่งเลยคือ cpu ร้อนขึ้น >>พัดลมระบายออกมา >> ห้องร้อนขึ้น ส่วนเรื่อง oc จะกินอายุ cpuไหม ถ้าคุมความร้อนดีๆ ใส่ไฟไม่เกิน 1.4 ไม่น่าจะกินเเน่นอน
              ปล.เคยใช้ 1700 @ 3.7 ไฟ 1.27
              3.8 ไฟ 1.3
              ประมานนี้

Comment

R7 1700 ทำการ OC 3.8-3.9 ง่ายมากครับ ตามที่บนๆ ว่ามานั่นแหละ แต่ 4.0 คงต้องออกแรงกับวัดดวงกันหน่อย โดยเฉพาะกับบอร์ดล่าง

บอร์ด Gigabyte ไม่เคยใช้แต่หลักๆ ก็คงเหมือนกัน

ตั้งค่าไฟ (ค่าพวกนี้ บูทเข้าวินโดว์ได้แน่นอน)
                3.8 ไฟราวๆ 1.30
                3.9 ไฟราวๆ 1.35
                4.0 ไฟราวๆ 1.40
                ส่วน LLC ตั้ง auto เอาไว้ก่อนก็ได้
                ส่วนจะเสถียรไหมก็ลองเพิ่มหรือลดไฟแล้วทดสอบจนได้จุดที่เสถียรตามที่ต้องการ

แต่หากเล่น pstate สำหรับ 3.8 ผมเล่นค่าตามนี้ pstate0 fid 98 did 8 vid 2B

Comment

เคยใช้ @3.7 ตั้งไฟ 1.25 V ครับ
                  3.8 ก็เพิ่มเป็น 1.30 V

แต่ Sink เดิมวิ่ง Full load ไม่ค่อยโอเคสำหรับผม

ทุกวันนี้เลยตั้ง 3.55 ไฟ Auto เลยนิ่งๆที่ 1.18 V ใช้แบบเรียบง่ายดี
                  Boot เร็วกว่า Auto clock และความเร็วไม่ค่อยแกว่งครับ

Comment

การ Lock Clock CPU Ryzen ต้องไปตั้งค่าตรงไหนคับใช้ aslock ab350 k4

Comment

Working...
                    X