Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD ปกติไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD ปกติไหมครับ

SSD M2.
    อาการ บางทีเปิดเครื่องเข้า WINDOWS ได้มั่งไม่ได้มั่ง บางทีก็ค้าง เปิดไว้สักพักก็เล่นได้
    ใช้โปรแกรม HD TUNE ERROR SCAN ไม่ได้เครื่องค้าง ต้อง ปิดเปิดใหม่
    ไอ้แทบสีเหลืองหมายความว่าไงครับ

ssd m2.jpg

ปกติ

Comment

hdtune น่าจะไม่รับ m2 (บางรุ่น)

* แต่ hdtune รุ่นโบราณ 2.xx ใช้กับ hdd 1tb+ ยังเพี้ยนเลยครับ

โปรแกรมนี้มันมี surface scan ไว้ใช้เทสคุณภาพในการอ่านข้อมูลจากจานดิสก์ (ทดสอบ crc)

แน่นอนว่ามันใช้กับ ssd ที่ใช้กระบวนการบันทึกคนละอย่างกัน ไม่สมบูรณ์
      * ค่า attribute drive s.m.a.r.t. ของ ssd หลายค่า ก็ใช้คนละอย่างกันกับ hdd (ใช้กับบางรุ่น จะได้รับ report เพี้ยน)

**คหสต. เลิกใช้ hdtune เทส ssd เถอะครับ
      Last edited by kaikimao; 14 Feb 2018, 07:27:30.

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

เลิกใช้ hdtune เทส ssd เถอะครับ เดี่ยว ssd พังครับ
          เป็นที่วินโดนครับ format ลงใหม่ดีกว่าครับ

Comment

Comment

แล้วแบบนี้ปกติมั้ยคับ

Comment

C7 ไม่น่าปกตินะ

Comment

c7 เช็ค/เปลี่ยน สาย sata

ถ้าเปลี่ยนแล้ว ใช้งานต่อซักระยะ เช็คอีกรอบถ้าหายดีแล้ว c7 จะไม่เพิ่มขึ้น (แต่ค่านี้จะไม่ถูก reset แล้ว)

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
                    c7 เช็ค/เปลี่ยน สาย sata

ถ้าเปลี่ยนแล้ว ใช้งานต่อซักระยะ เช็คอีกรอบถ้าหายดีแล้ว c7 จะไม่เพิ่มขึ้น (แต่ค่านี้จะไม่ถูก reset แล้ว)
                    เลขเพิ่มขึ้นดูยังไงคับ จาก 4เป็น5 ใช่หรอเปล่าคับ

Comment

ใช่

Comment

อาการแบบนี้เคลมได้มั้ยคับ ประกันจะหมดอยู่พอดี

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
                          อาการแบบนี้เคลมได้มั้ยคับ ประกันจะหมดอยู่พอดี
                          c7 interface error

เป็นที่ interface (สาย, port เชื่อมต่อ) = ไม่ได้เป็นที่ไดร์ฟ -> ส่งเคลมก็ได้ตัวเก่ากลับมาคืน

Comment

ช่องเสียบสายอาจจะหลวม หรือ ช่องเสียบสกปรก

Comment

c7 interface error ของผมขึ้นตั้ง 4164 แน่ะเป็นไรไหมครับ

Comment

Working...
                              X