overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: มีปัญหาที่ไม่รู้จะแก้ยังไง รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

OverclockZone Member

Default มีปัญหาที่ไม่รู้จะแก้ยังไง รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ

คอมผมสเปค
    i5-6500 3.2ghz
    การ์ด rx480
    เมนบอร์ด h270-gaming3
    ram ddr4 16gb
    power supply coiar cx750m
    จอ ss cfg70 24 นิ้ว
    ssd m.2 128gb
    ตอนนี้ปัญหาที่ผมเจอ คือ
    1.เล่นแรค 2 จอมีอาการกระตุกเป็นบางช่วง เช็คดูคือ cpu วิ่ง 100 ถ้าโหลดปกติตอนอยู่แมพว่างๆจะอยู่ที่ 60+ ตลอด ผมเปิด ts3 ด้วย นอกนั้นปิดแทบจะทุกอย่างที่ปิดได้แล้วครับ

2.มีอาการจอดับเวลาเล่นเกม ow bdo csgo เล่นๆไปดับไปเฉยๆเลย คอมก็วูปไปนิดนึงแล้วติดใหม่ แต่จอไม่ติดต้องกดรีเซ็ทคอมใหม่ทุกครั้ง หลังๆพอปรับให้ภาพต่ำลงก็ลดอาการไปได้บ้าง

3.สเปคนี้ ปรับ ow ได้ประมาณไหนครับ ทุกวันนี้ผมปรับได้แค่ high fps จะอยู่ประมาณ 130 ถ้าตอนสู้หนักๆจะเหลือ 90-100 ครับ

4.bdo นี่ผมเพิ่งรู้ว่ากิน cpu หนักมาก ของผมวิ่ง 100% ตลอดเลย เป็นเรื่องปกติใช่มั้ยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ ผมหน้ามืดแก้มาเป็นเดือนจนคิดไม่ออกแล้ว

OverclockZone Member good11's Avatar

1 3 4 น่าจะปกติ อยากเช็ค 1 ก็ต่อจอเดียวดิ ถ้าปกติคือแม่งรับไม่ไหวไง 2 จอ

ส่วนไอคอมดับนั่น ลองไปเช็คความร้อน CPU เวลาโหลดหนักสิว่าเท่าไร เราใส่ซิ้งระบายความร้อนแน่นไหม
    หรือปัญหาอาจจะมาจาก PSU ก็ได้ มันต้องหาอีกตัวมาเทส ไม่ก็ต้องยกไปร้านให้เทส ส่วนมากคอมดับเนี่ยมาจาก PSU ทั้งนั้น แต่เช็คให้ดี

ปล.จะซื้อหรือเปลี่ยนอะไรใหม่ เช็คให้ชัวนะว่าแม่งเสียจริง

ขอบคุณครับ คือแรคมันเป็นเกมเก่าๆละ สเปคคอมเพื่อนกากกว่านี้เปิด 3 จอยังนิ่งๆเลย ไม่มีอาการเลย เลยงงว่าทำไมของตัวเองมี

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถอดการ์ดจอออกมา นะ
    แล้วลงไดร์เวอร์ VGA ออนบอร์ด intel เล่นดูสิว่ายังตุกอยู่มั้ย

OverclockZone Member wiratnk's Avatar
    อาจสามารถ - ร้อยเอ็ด

ไม่ลองประกอบใหม่ดูซักรอบแบบใจเย็นๆ แล้วลงโปรแกรมใหม่แบบรอบคอบ ไปทีละ step ดูละครับ เราอาจจะเส้นผมบังตาก็ได้นะครับ (ไม่รู้สินี่แค่ข้อคิดเห็นครับ)

ขอบพระคุณหลายๆท่านครับ แนะนำได้เต็มที่ครับ ผ มหน้ามืดแล้ว เผื่อท่านใดแนะนำแล้วอาจจะจุดใต้ตำตอผม

OverclockZone Member merlix's Avatar

cpu 4 หัว เปิดหลายๆอย่างไม่ค่อยไหวละ

ยิ่งกาดจอแรง cpu ยิ่งโหลดเยอะ

OverclockZone Member tontan's Avatar

M2เสียบช่องไหน ลองหาพัดลมเป่าตัว SSD ก่อนแล้วลองเล่นดู
    ของผมเคยเป็น ลองแก้โดยเอาพัดลมเป่าแล้วอาการหาย เลยต้องซื้อซิงค์มาใส่ M2

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ถ้าใช้งานออนบอร์ดได้ไม่มีปัญหา
    ไม่ไดร์เวอร์ก็การ์ดจอที่มีปัญหานะ

OverclockZone Member Smile4You's Avatar

Quote Originally Posted by wiratnk View Post
    ไม่ลองประกอบใหม่ดูซักรอบแบบใจเย็นๆ แล้วลงโปรแกรมใหม่แบบรอบคอบ ไปทีละ step ดูละครับ เราอาจจะเส้นผมบังตาก็ได้นะครับ (ไม่รู้สินี่แค่ข้อคิดเห็นครับ)
    เห็นด้วยครับเลย
    คอมเพื่อน คอมน้อง คอมใครๆ
    เอามาให้ผมแก้อะ ผมไม่แก้นะ มันปวดหัว ผมลงวินโดว์ใหม่เลย ง่ายดี
    สรุปก็หายเกือบทุกๆรายครับ

OverclockZone Member parkkheang's Avatar

อุณหภูมิ สูงแค่ไหน?
    cpu ตัวเดียวกับผม แต่ของผมลากไป 4.5

ถ้ามี mb non-k ลองลากดูเผื่อช่วยได้ บัสแรมก็มีผลเวลาเล่นเกมนะครับ

กราบบหลายๆท่านเลยครับ งั้นเดี๋ยวผมจะเอาไปลองดูก่อนนะครับ

Bookmarks

Bookmarks