Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา ิbiosเจอssd m2 960evo แต่เข้าwindsได้บ้างไม่ได้บางทีก็เจอบางทีก็ไม่เจอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

รอผู้รู้ถึงอาการนี้นะ

เหมือนไฟล์วินโดวส์มันพังนี้ละ

Comment

มีโอกาศเป็นไปได้ใช่ไหมครับที่ไฟล์วินโดวส์ จะเสีย เพราะของใหม่แกะกล่องหมดเลยครับ ขอบคุณกับความคิดเห็นครับ รอผู้รู้ถึงอาการนี้อีกครับ

Comment

ก็ลองเอาแบบง่ายๆ ไม่เสียตัง เสียเวลานิดหน่อย ลงวินโดวส์ใหม่หมดดูก่อนนะ
        แล้วลองเล่นดูอีกทีว่าอาการเป็นยังไง

Comment

เคยเป็นอาการแบบนี้แต่เป็นกับharddisk ลองถอดออกมาขัดหน้าสัมผัสก็ไม่หาย ที่แรกคิดว่าmbเสีย เกือบต้องไปเคลมให้เสียเวลา
          เลยลองสลับไปใช้สายไฟ้เลี้ยงเส้นอื่นปรากฏว่าหายซะงั้น
          สรุปคือสายไฟเลี้ยงไม่แน่นหรือหน้าสัมผัสสกปรก

Comment

windows ตัวเดิมลองลงใหม่แล้วครับแต่ยังเป็นครับ แต่จะลองโหลดจาก microsoft มาลงดูครับ เพราะวินโดวส์ที่ใช้ โหลดมาตามเว็บครับ
            ครับ ครับ28278532_1547730558628796_532953429_o.jpg
            ล่าสุดมีน้องที่เคยให้ผมลงwindows10 ตัวเดียวกับผม กลับมาหาผมวันนี้ ด้วยอาการตามรูปครับ เข้าwindowsไม่ได้ ผ่านมาได้2อาทิตย์แล้วครับ น้องเปิดวันเว้นวัน แต่พึ่งมาเป็นนวันนี้ครับ ผมเลยต้องแก้ด้วยการปรับจาก UEFIมาเป็นLegacy ถึงสามารถเข้าwindowsได้ปกติครับ ตอนลงwindowsผมก็ตั้งเป็น uefi ก็เล่นได้ปกติ จนน้องยกกลับมาวันนี้ น้องบอกพึ่งเป็นวันนี้ครับ หรือของผมจะมีปัญหาเพราะ windows10ที่ใช้อยู่กันแน่
            แล้วบอร์ดผมมีหัวข้อนี้หรือป่าวครับหาไม่เจอ อยากตั้งให้บูทหัวข้อแรกเป็น Windows Boot Manager เลย บอร์ดZ370M D3H บางคนแนะนำมาว่าตั้งให้มันบูทเป็นหัวข้อนี้เลย Windows Boot Manager แต่biosผม เห็นแค่ชื่อ ssd evo960 samsung ไม่มีคำว่า Windows Boot Manager เหมือนเค้าทำกัน
            จากที่ท่านด้านบนแนพนำมาให้ [ลองตั้ง boot option #1 ในไบออส ให้อันแรกเป็น windows boot manager ครับ] บอร์ดผมไม่มีเลยหรือผมหาไม่เจอเองครับ Z370M D3Hครับ
            Last edited by enullsawa; 18 Feb 2018, 21:57:35.

Comment

ล่าสุดผมเคยลงwindows 10ตัวนี้ ให้เครื่องน้อง เป็นโน๊ตบุ๊คDDR4 ได้ 2อาทิตย์ วันนี้น้องยกกลับมาบอกเป็นอาการตามรูป
              ไม่เจอwindowsเหมือนผมเลย ตอนลงผมก็ตั้งเป็น UEFI แต่เมื่อเครื่องน้องเข้าwindowsไม่ได้ขึ้นเหมือนในภาพนี้ผมเลยต้องมาแก้เป็นตั้งจาก
              UEFI มาเป็นlegacy ถึงเข้าwindows10 ได้ เป็นไปได้ไหมรับว่าเครื่องของผมเองอาจเป็นที่windowsหรือป่าวครับ เพราะไม่ได้โหลดจากเว็บของเจ้าของเค้าด้วยครับ

Comment

งั้นลองเปลื่ยนวินโดวส์ 10 จากที่อื่นดู

Comment

ตอนนี้อยู่กับadviceแล้วครับ เค้ากำลังทดสอบ windowsของทางadvice รอดูอาการไปเรื่อยๆครับ อาการมัน บางทีเป็นอาทิตย์เลยครับ ถึงแสดงอาการออกมาครับ
                  Last edited by enullsawa; 18 Feb 2018, 22:48:55.

Comment

เป็นที่วินโดวส์ของผมเองครับ อาการนี้เกิดจากwindowsที่โหลดมาครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผม

Comment

Comment

Working...
                      X