Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu แนวประหยัดไฟที่ใส่กับบอร์ด z170 พอมีขายในไทยปะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu แนวประหยัดไฟที่ใส่กับบอร์ด z170 พอมีขายในไทยปะคับ

พอดีมีบอร์ด z170 ว่างๆอยู่อันนี้ อยากหาพวก cpu i5 6600T อะไรแนวนี้คับ เจออยู่ตัวนึงในห้องมือสอง ก็มีคนสอยไปแล้ว

ไม่ทราบว่าในไทยพอจะมี cpu แนวกินไฟต่ำไม่เน้นความแรงเท่าไหร่ขายตามห้าง it บ้างรึเปล่าคับ

ไม่น่าจะมีแยกจำหน่าย
    น่าจะอยู่ในเครื่อง คอมฯ แบรน ส่วนใหญ่สะมากกว่าคับ

Comment

ผมมี i5 6402p ครับ

Comment

น่าเสียดายจังคับ

Comment

คงต้องหามือ2 ดู ตามนั้น
          แต่รุ่นประหยัดไฟคนอยากได้กันเยอะ คงต้องให้ไวหน่อย

Comment

ซื้อตัวธรรมดามาลดไฟเองก็ได้ครับ เคยใช้ i5-6500 เดิมๆ ลดไฟได้ประมาณ 0.15V เดิมๆมัน 1.1V ลดเหลือราวๆ 0.95V ครับ

Comment

คือมันมีทุกอย่างครบพอจะประกอบได้อีกเครื่อง cpu ก็เพนเที่ยมg4560 อยู่ แต่ผมลองใช้ตัววัดไฟวัดละ idle กินไฟพอๆกับ r5 1600 ราวๆ 53 วัตต์ ไม่รวมจอ ประเด็นคือผมเสียดายชิ้นส่วนเก่าๆพวกนั้น

Comment

เอ้อ แปลกแฮะ ไปดูรีวิวต่างประเทศ เพนเที่ยม g4560 idle ราวๆ 20 วัตต์เอง หว่า ต้องลองเทสใหม่ละ

Comment

เป็นไงเอาผลมารีวิวให้ชมกันด้วยครัช

Comment

G4560
                    TDP54W

ผมดูในyoutube
                    idle 19.5W
                    เล่นวิดิโอ 1080p=26W
                    CPU Z bench = 36W
                    เล่นเกม CS GO 1080p=54W

Comment

อีกคลิป RUN 100% ก็ได้ 54W
                      อันบนตรง cpu Z muti bench ผมว่าก็ไม่น่าจะได้แค่ 36W นะ น่าจะ 54W

Comment

ประหยัดไฟดีครัช

Comment

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมตอนผมเทส IDLE ได้ ห้าสิบกว่าวัตต์เลย ชักสงสัยแต่ยังไม่ว่างประกอบอีกรอบ ติดที่ psu มีตัวเดียว ขนาด r5 2400g ยังนอนอยู่ในกล่องเลย กว่าจะว่างยาวๆก็นู้นเลยหลังเมษาจะกลับไปอยู่ต่างจังหวัดละ

Comment

ลองใหม่แบบนี้ได้ไหมครับ >> ปรับ power option ค่า cpu max ให้ลดลง (<40%)

ตัวอย่าง power option Win7

* ปรับค่านี้น้อยๆ cpu จะรันไม่เต็มความเร็ว, ผลคือมันจะใช้ไฟต่ำลง
                            * ค่า min สำหรับ gen 4+ คือ 100*8 = 800MHz (เปิด cpu-z ดูประกอบด้วยก็ได้)
                            * ถ้า cpu รัน @800MHz แล้วถ้าทั้งระบบยังกินไฟมากเท่าเดิม ตัวแปรจะไม่ได้อยู่ที่ cpu แล้วครับ

Comment

Comment

Working...
                              X