Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ บอร์ด GIGABYTE AB350M HD3 แชร์แรมไป APU ยังไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by byangpao View Post
    Lock Clock CPU 3.9 ส่วน iGPU ปรับ Auto
    GA-AB350-Gaming 3 (ถ้าไม่ปรับ Auto iGPU ภาคจ่ายไฟร้อน มันจะลดทั้ง CPU และ iGPU เล่นแล้วจะกระตุก)
    [ATTACH=CONFIG]4113627[/ATTACH]
    แนะนำให้ฝากรูปที่ https://postimg.org จะได้เห็นภาพกันชัดๆครับ

Comment

ถ้าภาคจ่ายไฟร้อนมาก ก็ลองหาซิงค์เล็กๆ มาแปะดูครับ เผื่อช่วยได้

Comment

มีบอร์ดให้เลือกบานนนนนน ชิพเซ้ต A320(non oc) B350 มาให้เลือกนานแล้ว ไม่ต้องรอ////ไม่ต้องใช้บอร์ดแพง ชิพเซ้ตรุ่น top only ถึงจะ oc ได้
        แค่เช็คไบออสก๋อนซื้อแล้วอัพเดทไบออสกันก่อน ใส่ซีพียูนะครับ อิอิ
        Last edited by micronzr; 20 Feb 2018, 14:16:32.

Comment

ว่าแต่มีท่านไหนทราบบ้าง ว่าการจ่ายไฟให้ iGPU นี่จ่ายจากภาคจ่ายไฟชุดไหนระหว่า CPU VCC หรือ SoC VCC ครับ

Comment

พึ่งประกอบมาจากร้านใหญ่สีฟ้าขาว ช่างลองทั้ง asrock b350 กับ gigabyte ab350 gamming แล้วทั้งสองตัว ช่างบอกใส่แล้ว cpu ไม่ขึ้น มีขึ้นตัวนี้ตัวเดียว รอตั้งแต่ห้าโมงเย็นทั้งสั่งตัวใหม่ให้มาส่งทั้งแฟลชไบออสก้อยังไม่ได้เปลี่ยน cpu ตัวใหม่แล้วก้อยังไม่ขึ้นรอถึงเกือบเที่ยงคืน เรารอของมาสองวันแล้วและอีกวันต้องไปทำธุระเลยตัดใจเอาตัวนี้มาเลยอ่ะครับ ความจริงไม่ได้อยากได้ตัวนี้เลย

Comment

Originally posted by zarutobi1 View Post
              พึ่งประกอบมาจากร้านใหญ่สีฟ้าขาว ช่างลองทั้ง asrock b350 กับ gigabyte ab350 gamming แล้วทั้งสองตัว ช่างบอกใส่แล้ว cpu ไม่ขึ้น มีขึ้นตัวนี้ตัวเดียว รอตั้งแต่ห้าโมงเย็นทั้งสั่งตัวใหม่ให้มาส่งทั้งแฟลชไบออสก้อยังไม่ได้เปลี่ยน cpu ตัวใหม่แล้วก้อยังไม่ขึ้นรอถึงเกือบเที่ยงคืน เรารอของมาสองวันแล้วและอีกวันต้องไปทำธุระเลยตัดใจเอาตัวนี้มาเลยอ่ะครับ ความจริงไม่ได้อยากได้ตัวนี้เลย
              ใส่ไรเซ่นเจน 1 แฟลชไบออสก่อนนะครับ บอรืดใช้ได้ทุกรุ่นแล้วแต่ไบออส ติดบอรืดไม่รองรับ ครับ ปัญหาเจอกันทั่วหน้า ครับ
              สองเด้ง ครับ แรมด้วยเช้คดีๆๆ เที่ยวนี้ เบสิกยัดแรมคิงสตั้นแถวเดียวก่อนนะครับ เอาเบสิกก่อนโพสต์ระบบเนี่ย
              Originally posted by mafiaking View Post
              ว่าแต่มีท่านไหนทราบบ้าง ว่าการจ่ายไฟให้ iGPU นี่จ่ายจากภาคจ่ายไฟชุดไหนระหว่า CPU VCC หรือ SoC VCC ครับ
              สอบถามหลังไมค์มาครับ คาดว่านะ อิอิ จะเป้น soc VCC
              Last edited by micronzr; 20 Feb 2018, 14:55:37.

Comment

Originally posted by zarutobi1 View Post
                กำ สงสัยช่างไม่ได้โหลดBIOSตัวล่าสุดมั้งครับ --" หรือ ไม่ได้ทำตามstepที่เว็บบอก

ขั้นตอนการเตรียมของ

0.หาCPU RYZEN 1xxx (ประกอบที่ร้าน ร้านควรจะมีอยู่ให้ยืม)
                1.USB flash drive ที่ใช้งานได้ปกติ ไม่ติดๆดับๆ ทำการ Format เป็น FAT32 (ไม่Formatก็ได้ขอ FAT32 พอ)
                2.โหลดBIOSล่าสุดจากเว็บผู้ผลิดMainboard และแตกไฟล์เข้า USB
                (อ่านเงื่อนไขดีๆบางเวอร์ชั่นจำเป็นจะต้องลงเวอร์ชั่นก่อนหน้าด้วย ก็โหลดให้ครบตามเงื่อนไข)
                เช่น ASRock AB350M Pro4 ให้โหลดตัว 4.50 และ 3.40 แบบ Instant Flash แตกเข้า USB

ขั้นตอนการ UP BIOS ที่ถูกต้องที่สุดของที่สุด
                0.ใส่ RYZEN 1xxx
                0.เสียบแรม 1แถว ช่องที่***งจาก CPU เป็นลำดับที่2
                0.เสียบ USB ช่องบนสุด/ซ้ายสุด พวกHDD SSDยังไม่ต้องต่อ
                0.ภาวนาไฟห้ามดับ

1.กด DEL เข้า BIOS
                2.กด คืนค่าโรงงาน
                3.กด save and reboot

4.กด DEL เข้า BIOS
                5.กด UPDATE BIOS From file หรือชื่อประมาณนี้แล้วแต่ยี่ห้อ
                6.เลือกไฟล์ BIOS เวอร์ชั่นที่ต้องการ เช่น 3.40 แล้วกด UPDATE เมื่อเสร็จคอมจะดับหรือreboot
                7.กด DEL เข้า BIOS
                8.กด คืนค่าโรงงาน
                9.กด save and reboot

10.กด DEL เข้า BIOS
                11.กด UPDATE BIOS From file หรือชื่อประมาณนี้แล้วแต่ยี่ห้อ
                12.เลือกไฟล์ BIOS เวอร์ชั่นที่ต้องการ เช่น 4.50 แล้วกด UPDATE เมื่อเสร็จคอมจะดับหรือreboot
                13.กด DEL เข้า BIOS
                14.กด คืนค่าโรงงาน
                15.กด save and reboot

16.ปิดเครื่องถอด RYZEN 1xxx ออกใส่ RYZEN G
                17.กด DEL เข้า BIOS
                18.กด คืนค่าโรงงาน
                19.กด save and reboot

20.ถอดการ์ดจอแยก ใส่แรมให้ครบ (ช่องเว้นช่อง ไม่ชิด) แล้วประกอบตามปกติ
                21.กด DEL เข้า BIOS
                22.กด คืนค่าโรงงาน
                23.กด save and reboot

24.ปรับบัสแรม2933 แชร์แรม 64MB-2GB หรือ OC ปรับได้ตามที่ต้องการ
                25.กด save and reboot จบ
                Last edited by mafiaking; 21 Feb 2018, 16:20:08.

Comment

นอกเรื่องหน่อยครับ แรม corsair vengeance lpx bus 2400 ddr4 4*2 8gb ปล่อยตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ ดูในห้องมีแต่ขาย 16gb กัน

พอดีจะไปซื้อบัส 3200 มาใช้ ขายทำทุน 55+

ตอนนี้ซื้อ 2400g มาแล้วเหลือบอร์ดกับแรม แนะนำให้หน่อยครับ แรมเอาตัวไหนดี

Comment

ลองแล้วครับ ช่างแกะ R5 1600X ของใหม่มาแฟลชเลยก็ยังไม่ขึ้น ส่วนแรมอยากได้คิงตั้นเหมือนกัน แต่ของไม่มีเลยตัดใจเอา ทีม บัส 3000 ส่วนที่เห็นช่างเอาของช่างมาลองเป็น แบล็คเบอร์รี่ครับ
                    Last edited by zarutobi1; 20 Feb 2018, 16:32:36.

Comment

Originally posted by aftershock View Post
                      นอกเรื่องหน่อยครับ แรม corsair vengeance lpx bus 2400 ddr4 4*2 8gb ปล่อยตอนนี้ราคาประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ ดูในห้องมีแต่ขาย 16gb กัน

พอดีจะไปซื้อบัส 3200 มาใช้ ขายทำทุน 55+

ตอนนี้ซื้อ 2400g มาแล้วเหลือบอร์ดกับแรม แนะนำให้หน่อยครับ แรมเอาตัวไหนดี
                      ต้องถามว่าจะเล่น oc ลาก จีพียู ซีพียูมาโหดไม้ ถ้าเอา เบาๆๆๆ

Asrock b350 pro4 แฟลชไบออส เสียบไรเซ่นเจน 1 ก่อนนะครับ ไบออสล่าสุดน่าจะได้///
                      Asus prime b350 plus แฟลชไบออสเสียบไรเซ่น 1 ก่อนละกัน

ลองแล้วครับ ช่างแกะ R5 1600X ของใหม่มาแฟลชเลยก็ยังไม่ขึ้น ส่วนแรมอยากได้คิงตั้นเหมือนกัน แต่ของไม่มีเลยตัดใจเอา ทีม บัส 3000 ส่วนทุ่เห็นช่างเอาของช่างมาลองเป็น แบล็คเบอร์รี่ครับ
                      บุ้ต R5 1600X บุ้ต ขึ้นนะครับ บอรืดตัวไหนหว่า ???? นไบออสใหม่ล่าสุดแล้วนะ ต้องเลือกไบออสตัวใหม่สุด
                      Last edited by micronzr; 20 Feb 2018, 16:23:38.

Comment

ช่างอาจจะข้ามขั้นตอนหรือบอร์ดตัวนั้นอาจจะเสียครับ

ลอง Lock clock CPU ให้อยู่นิ่งๆดูครับ
                        CPU 3600 ไฟ 1.35
                        GPU ปล่อย AUTO ไฟ AUTO

วิธีเซตดูตามคลิปได้เลยครับ

Review:AMD Ryzen 5 2400 G แค่ CPU ตัวเดียวไม่ต้องมีการ์ดจอแยกก็เล่น PUBG ได้ พร้อมสอน Overclock!!
                        https://youtu.be/dQl5nQq_HGM?t=30m

Comment

ถามเพิ่มเรื่องแฟลชไบออสหน่อยครับ ตอนนี้ไบออสผมเป็นเวอร์ชั่น F10 แต่รุ่นล่าสุดเป็น F22 แล้ว ถ้าผมแฟลชตอนนี้โดยใช้ cpu ตัวนี้เลยจะมีปัฐหาหรือเปล่าครับ?
                          Last edited by zarutobi1; 20 Feb 2018, 18:37:51.

Comment

ถามเพิ่มเรื่องแฟลชไบออสหน่อยครับ ตอนนี้ไบออสผมเป็นเวอร์ชั่น F10 แต่รุ่นล่าสุดเป็น F22 แล้ว ถ้าผมแฟลชตอนนี้โดยใช้ cpu ตัวนี้เลยจะมีปัฐหาหรือเปล่าครับ?
                            F22b เป็นเวอร์ชั่นทดสอบครับ อัพเป็นF21น่าจะดีกว่า
                            ที่สำคัญล้างค่าโรงงานก่อน และ หลัง การUPด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by mafiaking View Post
                              F22b เป็นเวอร์ชั่นทดสอบครับ อัพเป็นF21น่าจะดีกว่า
                              ที่สำคัญล้างค่าโรงงานก่อน และ หลัง การUPด้วยนะครับ
                              ลองแฟลชเป็น F21 ตามที่แนะนำแล้วครับ เข้าเกมยังกระตุกเหมือนเดิมทำตามทุกท่านบอกหมดแล้ว เฮ้อออ จะได้เล่นมั้ยเนี่ยยยยย

Comment

ลองแฟลชเป็น F21 ตามที่แนะนำแล้วครับ เข้าเกมยังกระตุกเหมือนเดิมทำตามทุกท่านบอกหมดแล้ว เฮ้อออ จะได้เล่นมั้ยเนี่ยยยยย
                                ขอดูหน้าจอ CPU-Z คู่ RYZEN MASTER หน่อยครับ

Comment

Working...
                                X