overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: แนะนำเลนส์หน่อยครับ

OverclockZone Member kirakoong's Avatar

Default แนะนำเลนส์หน่อยครับ

EF 75 - 300 F/4-5.6 III USM
    EF 50 1.8
    เน้นถ่าย portrait แบบให้หลังแบบละลาย ครับ
    ตัวไหนน่าจะละลายดีกว่ากัน
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมว่า มันแล้วแต่นะ ดีไปคนละแบบ 50 1.8 ก็ดีตรงราคาถูก คุณภาพ พอใช้ได้รูรับแสงกว้าง แต่ถ้าจะใช้ที่ 1.8 จะคุมDOF ได้ยากมากๆระยะชัดจะมีนิดเดียว ประมาณถ้าถ่ายแน้นๆตาชัดแต่เลยไปไม่ถึงหู เบลอแล้ว
    อีกอย่าง รู้สึกว่าที่ 50 มม หน้าจะออกบวมๆ สำหรับผม ผมว่าตัวนี้ น้าจะหวังผลที่ 2.8 ขึ้นไป ส่วน75-300
    ก็ดีครงสะดวก ได้ช่วงเทเล หลังละลายได้เหมือนกันกับ 50 1.8 แต่ตัวนี้จะกินแสงเยอะ ต้องระวังเรื่อง สปีดชัตเตอร์ ไปมองตัวที่มี IS ดีกว่ามั๊ยครับ เห็นหลายๆคนบอกว่าดี (ผมยังใช้ซิกม่าอยู่เลย) มีกันสั่นจะช่วยได้เยอะ สำหรับช่วง เทเล ลองคิดดูละกันครับ 50 1.8เป็นเลนส์ฟิก ท่านต้องซูมเท้าเอาเองครับ

ที่สำคัญนะครับ ควรรู้ตรงนี้นิดนึง ทำยังใงให้หลังละลาย

1.รูรับแสงกว้างสุด
    2.ใกล้สิ่งที่จะถ่ายมากที่สุด
    3.ฉากหลังไกลๆช่วยได้มาก
    4.ถ่ายในช่วงเทเล
    ทั้งหมดนี้ กล้องคอมเพ๊คก็สามราถทำได้ แต่จะไม่ละลายเท่าพวกDSLR
    (ทั้งหมดนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัว อาจมีผิดบ้าง) ต้องจขออภัยด้วยครับ
    ผมไม่ได้เก่งแต่พูดสิ่งที่ผมพอรู้ครับ

OverclockZone Member

แนะนำว่าให้ลอง 50mm f/1.8 ครับ
    เพราะราคาย่อมเยามาก ๆ ถ้าไม่พอใจยังไงสามารถเปลี่ยนได้ (ไม่ได้ตอบกวนนะครับ - -')
    เพราะว่าระยะ 75-300mm ถ้าไม่ได้ถ่ายในบริเวณเปิดอย่างสวนสาธารณะเนี่ย จะลำบากเรื่องมุมภาพจะแคบครับ
    ยกตัวอย่างชัดเจนคืองานรับปริญญา (แต่คงไม่ค่อยมีใครเอา 50mm f/1.8 ไปรับงานมั้ง ? - -') จะค่อนข้างถูกจำกัดเรื่องพื้นที่ทำให้ไม่สามารถถอยได้ไกลครับ
    ที่ f/1.8 เลนส์ตัวนี้ละลายพื้นหลังได้สวยมากครับ แต่ยังไงต้องคุม dof ดี ๆ นะ
    และส่วนเรื่อง aberration ผมว่าถ้าสายตาไม่หาเรื่องก็ไม่ชัดเจนมากมายครับ :P

OverclockZone Member spin 9's Avatar

ถ้าให้เลือกแค่สองตัวนี้ ..
    50/1.8 ใช้ง่ายกว่ามาก และมีโอกาสได้ใช้สูงกว่ามาก

75-300 ค่อนข้างไกลไปหน่อย ถ้าใช้กับกล้อง 1.6x FOVCF
    แถมรูรับแสงก็แคบพอตัว ถ้าสภาพแสงไม่สว่างจริง เหนื่อยแน่ ไม่มีกันสั่นด้วย

50/1.8 ถ้าดูราคาแล้ว นี่ต้องบอกว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
    ใครว่ารับงานไม่ได้นี่ขอเถียงขาดใจ
    เอาเป็นว่า ขอเชียร์ 50/1.8 ละกัน

Bookmarks

Bookmarks