Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับซาวการ์ดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับซาวการ์ดหน่อยครับ

พอดีอยากให้หูฟังเสียงดังขึ้น หลายๆคนให้ซื้อซาวการ์ดแยกมาใช้ แต่พอมาใช้จริงๆ เสียงไม่ต่างจากซาวออนบอร์ดเลยครับ ดังเท่ากัน
    ออนบอร์ดผม ALC1220 ซาวแยก xonar u7 ซึ่งผมขายออกไปแล้วแต่คิดจะซื้อซาวแยกใหม่อีก เลยมาถามให้แน่ใจว่าซาวออนบอร์ดสมัยนี้มันดีขึ้นมาแต่ก่อนมากแล้วใช่มั้ย เห็นมีชิพแอม TI NE5532 ที่รองรับ 600 ohm headsets ติดมาด้วย เพราะลองแล้วความดังของเสียงไม่ค่อยต่างกันเลยครับ

ti ตัวที่ว่าคือ opamp ครับ ใช้ขยายสัญญาณ ถ้าอยากให้เสียงเปลี่ยนก็แค่ไปหา opamp ตัวอื่นมาใส่ เสียงก็จะต่างกันไปตามราคาและยี่ห้อ รุ่นของมัน

หูของอะไรล่ะครับ ถ้าคุณเปลี่ยนไปใช้ dac ที่ดีๆหน่อย แล้วไหฟล์เพลงคุณเป็น wav หรือสูงกว่า คุณจะไม่อยากฟังเพลงด้วย soundcard อีกเลยครับ

ต้องใช้ออพแอมป์ที่เป็น dual นะ ถ้าเป็น single ต้องแปลงเป็น dual อีกที จริงๆมันอยู่ที่ไฟล์เพลงของคุณด้วยนะ

ซาวน์การ์ดที่ผมลองแล้วฟังเพลงถือว่าดี แต่ก็ยังสู้ dac ไม่ได้(แค่ราคาก็คนละเรื่องแล้ว) Asus Strix Soar ครับ

เพราะใช้ dac ของ sabre ถึงจะเป็นรุ่นเล็ก แต่ขุดรายละเอียดมาได้ตามคาแรคเตอร์ของค่ายเลย รุ่นที่แพงกว่าน่าจะดีกว่านี้่ตามราคา

ลองหาซื้อมาลองดูได้ครับ http://www.ppnresource.com/product_364049.462831_th

จะให้แนะนำก็ BB opa2132, 2107, 627, 637 Ti LME49710,LME49720 AD 797 เรื่องเสียงนี่เอาชื่อปแล้วใช้อากู๋หาเอาครับ ผมยังลองไม่ครบทุกตัว
    Last edited by ToehNarak; 21 Feb 2018, 20:13:36.

Comment

หูฟังเล่นเกมครับ SS Artrics 3
      สรุปเมนบอร์ดสมัยนี้แถมตัวขยายสัญญานมาให้ในตัวอยู่แล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะไปซื้อ ซาวแยกมาใช้เพื่อเพิ่มความดังของเสียงอีก ใช่มั้ยครับ

Comment

ผมใช้ sound blasterx G1 ที่เป็นตัวเสียบ usb คล้ายๆแฟรชไดร์ฟอะครับ เอามาเสียบดูเสียงมันดังกว่าออนบอร์ดเยอะเลยนะ

แต่บอร์ดผมเก่าแล้วนะ socket 2011 รุ่นแรก

Comment

พอดีวันนี้พึ่งซื้อ G5 มาใช้สรุปว่าเสียงดังขึ้นจริงครับ สงสัยตัวเก่าผมตั้งค่าไม่เป็น ขอบคุณที่มาให้ข้อมูลครับ

Comment

Originally posted by champ24477 View Post
            หูฟังเล่นเกมครับ SS Artrics 3
            สรุปเมนบอร์ดสมัยนี้แถมตัวขยายสัญญานมาให้ในตัวอยู่แล้ว จึงไม่มีความจำเป็นที่จะไปซื้อ ซาวแยกมาใช้เพื่อเพิ่มความดังของเสียงอีก ใช่มั้ยครับ
            มันมี opamp มาตั้งนานแล้วครับ เพียงแต่ว่าเมื่อก่อนผู้ผลิตเมนบอร์ดเค้าไม่ได้ลงทุนทำซาวน์ออนบอร์ดเท่าสมัยนี้ครับ สมัยนี้เค้าแยกฝั่งซ้าย ขวา แยกส่วน pcb ออกจากเมนบอร์ดเลย แล้วก้ลงทุนใช้อุปกร์ที่ใช้ในเครื่องเสียงที่นิยมใช้กัน

เมื่อก่อน realtek ซึ่งเป็น audio processor มันไม่ได้มีประสิทธิภาพดีขึ้นเท่าสมัยนี้ครับ ตอนนี้การแข่งขันมันสูง ของพวกนี้เราซื้อตัวละ 20 เค้าซื้อทีเป็นแสนเป็นล้าน อาจจะเหลือตัวละ 2 บาทก็ได้ครับ

Comment

Working...
            X