Announcement

Collapse
No announcement yet.

LAN 10 Gbps มีใครเคยใช้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LAN 10 Gbps มีใครเคยใช้ไหม

ผมเห็นใน JIB ขาย client ที่เป็น PCI-E ของ asus รุ่น XG-C100C ที่รองรับ 10 Gbps !!! จะแรงไปไหน แต่เรื่อง hardware ของเครื่องน่าจะส่งผลให้ความเร็วได้ไม่ถึง
    storage ที่เร็วๆเช่น M.2 SSD ความเร็วที่ทำได้ก็คงไม่ถึง 10G
    - ถ้าทำ raid ความเร็วจะถึงไหม
    - เหมาะกับใช้งานประเภทไหน
    - มีอุปกรณ์อะไรรองรับบ้าง

เผื่อเจอกลุ่มลูกค้าที่สนใจทำ solution ที่ต้องการส่งข้อมูลขนาดใหญ่ๆได้รวดเร็วยิ่งขึ้น ถ้าสามารถทำได้จริงและ hardware ที่สามารถทำงานร่วมกันแล้วผลออกมาตาม technology
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เหมาะกับ Server ครับ ยังไม่เหมาะกับ User ทั่วไป ที่วางระบบภายใน แค่ Gigabit SW กับ 10/100 แต่ SW 10Gigabit ก็มีออกมาทุกค่ายแล้ว แต่ในระดับ Enterprise ไม่ค่อยมีวางขายแบบ Consumer เพราะราคาที่แรง และ สินค้าระดับนี้ยังมีความต้องการน้อยอยู่ครับ

Comment

ของแบบนี้ต้องไปเว็ป thaiadmin

user บ้านๆ จะไช้งานยังไงเพื่อให้ lan วิ่งขนาดนั้น ผมนึกไม่ออก

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

user บ้านๆ จะไช้งานยังไงเพื่อให้ lan วิ่งขนาดนั้น ผมนึกไม่ออก
        สตรีมหนังโป๊หลายๆเรื่องพร้อมกันครับ

Comment

หนัง 4K บิทเรทมันแค่ 30-40mbps เอง เปิดหลายๆเรื่องก็ไปตันที่ HDD / SSD อีก

ความเร็วระดับนี้ ประโยชน์ที่ผมเห็นก็สำหรับพวกบริษัท Production ทั้งหลายที่เก็บไฟล์ Video ไว้บน Network Drive นะแหละครับ

ลองดูอย่างของ Linus Techtips ก็ได้ที่ทำงานบนไฟล์ 8K

Comment

Originally posted by momoari View Post
            สตรีมหนังโป๊หลายๆเรื่องพร้อมกันครับ
            ทำรวมลิ้งค์ Quad Port ด้วย ได้ 40Gbps ท่านเอ็ม เดี๋ยว Throughput ร่วงไม่ได้เลยนะ มันจะกระตุก

Comment

Originally posted by momoari View Post

Comment

ผมใช้ที่ office ครับ แต่ใช้กับ server dell r740 ครับ ต่อกับ unifi ตัว core switch ครับ lan 10 GB

Comment

ีuser บ้านๆ แต่งานที่ทำระดับ home office ก็ไม่น่าเกินไปครับ NAS หลายๆรุ่นตอนนี้ก็เริ่มที่จะใส่ lan 10GB เข้ามาแล้วครับ

Comment

Originally posted by EST_1892 View Post
                    เหมาะกับ Server ครับ ยังไม่เหมาะกับ User ทั่วไป ที่วางระบบภายใน แค่ Gigabit SW กับ 10/100 แต่ SW 10Gigabit ก็มีออกมาทุกค่ายแล้ว แต่ในระดับ Enterprise ไม่ค่อยมีวางขายแบบ Consumer เพราะราคาที่แรง และ สินค้าระดับนี้ยังมีความต้องการน้อยอยู่ครับ
                    ขอบคุณมากๆครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

เด๋วผมลองไปโพสทิ้งไว้ทั้ง 2 เว็บครับ

สุดยอดครับพี่ 555 แชร์ๆมาบ้างครับ

Originally posted by ems View Post
                    ผมใช้ที่ office ครับ แต่ใช้กับ server dell r740 ครับ ต่อกับ unifi ตัว core switch ครับ lan 10 GB
                    วิ่งเต็ม 10 GB ไหมครับ

Comment

Originally posted by chelskys View Post
                      ีuser บ้านๆ แต่งานที่ทำระดับ home office ก็ไม่น่าเกินไปครับ NAS หลายๆรุ่นตอนนี้ก็เริ่มที่จะใส่ lan 10GB เข้ามาแล้วครับ
                      ผมเห็นขาย JIB เลยคิดว่าลงมาตลาด Home ด้วย คิดว่าน่าสนใจไปติดตั้งให้องค์กรขนาดเล็กหรือบ้านลูกค้าตามต้องการ

Comment

Working...
                      X