overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 52

Thread: GTA IV Tip & Trick

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Thumbs up GTA IV Tip & Trick

วิธีใส่เพลงของเราลงไปในรายการวิทยุของเกม (Win XP)

1. นำไฟล์เพลง (นามสกุล MP3 หรือ WMA) ที่ต้องการไปวางไว้ใน C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\My Documents\Rockstar Games\GTA IV\User Music

2.เมื่อเข้าเกม เราสามารถฟังเพลงของเราได้จากคลื่น Independence FM
    (โหมดปกติของ Independence FM จะอยู่ที่ Radio ซึ่งเป็นการจำลองรายการวิทยุ ในโหมดนี้จะมีโฆษณาหรือ DJ พูดคั่นระหว่างเพลง)
    (หาก ต้องการฟังเพลงของเราอย่างเดียว ต้องไปเปลี่ยนโหมด Independence FM เป็น Sequential หรือ Shuffle ใน Options ของเกม > เมนู Audio > Independence FM mode ........... )

3.ในกรณีที่เพลงของเราไม่ปรากฏขึ้น มาให้เราได้ฟังในเกม ให้ไปที่ Options ของเกม แล้วเลือกแถบเมนู Audio จากนั้นคลิิกที่บรรทัด Complete Scan

หมายเหตุ: ชื่อของไฟล์เพลงห้ามมีภาษาไทย และตัวเลขอย่างเดียว

ยกตัวอย่าง
    ห้ามใช้ชื่อไฟล์เพลงแบบนี้ : คาราบาว.mp3 123456.mp3
    ชื่อไฟล์เพลงที่ถูกต้องคือ : A.mp3 ABC123.mp3
    วิธีการ BACKUP ไฟล์เซฟเกม (WIN XP)

ไฟล์เซฟของเกมนี้จะอ้างอิง กับข้อมูลผู้ใช้ของ Windows Live เพราะฉะนั้นเราจึงจำเป็นต้องเก็บไฟล์จาก 2 แหล่งด้วยกัน ก็คือไฟล์เซฟเกม และไฟล์ข้อมูลผู้ใช้ของ Windows Live โดย

1.แก้ไขให้คอมพิวเตอร์ของ เราแสดงไฟล์ที่ซ่อนอยู่โดยไปที่ My Computer > แถมเมนู Tools > เลือก Folder Option > เลือกแถบเมนู View > ติ๊กบรรทัดที่เขียนว่า Show hidden files and folders > กด OK

2.คัดลอกโฟลเดอร์ C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\Local Settings\Application Data\Rockstar Games\GTA IV\savegames เก็บเอาไว้

3.คัดลอกโฟลเดอร์ C:\Documents and Settings\ชื่อผู้ใช้\Local Settings\Application Data\Microsoft\XLive\Content เก็บเอาไว้

แผนที่เมืองในเกม ขนาด 26 x 21 นิ้ว

Liberty City Map แบบออนไลน์ดีมากแต่โหลดช้านิดนึง

ตอนนี้ใช้ Windows XP Service Pack 2 อยู่ ต้องการอัพเดทให้เป็น Service Pack 3 จะหาไฟล์อัพเดทได้ที่ไหน?
    สูตรเกม
    แนะนำโดยคุณ GeniusXXX
    ขอบคุณครับ
    (ขอสรุปสูตรเป็นไทยให้อีกทีแล้วกัน )

-กดสูตรผ่านโทรศัพท์ของ Niko ได้เลยนะครับ (เรียกใช้โทรศัพท์กดปุ่มลูกศรขึ้นบนแป้นคีย์บอร์ดนะครับ)
    -สูตรไหนที่เรากดติดแล้วมันจะ Save ให้ไว้ในหัวข้อ Cheats ที่โทรศัพท์เลยครับ คราวนี้เรียกใช้ได้สะดวกเลยล่ะ

เบอร์โทร ผลที่ได้
    468-555-0100 เปลี่ยนสภาพภูมิอากาศ
    486-555-0150 ได้อาวุธทุกชนิดของรัฐเซีย
    486-555-0100 ได้อาวุธทุกชนิดของอเมริกา
    267-555-0150 เพิ่มระดับการไล่ล่าของตำรวจ (เพิ่มดาว)
    267-555-0100 ยกเลิกการไล่ล่าของตำรวจ (ลบดาว)
    362-555-0100 ได้เกราะฟรี
    482-555-0100 ได้พลังชีวิต,เกราะ,กระสุนฟรี
    948-555-0100 ดูชื่อนักร้อง และชื่อของเพลง ที่ฟังอยู่
    227-555-0142 ได้รถ Cognoscenti มาใช้ฟรี
    227-555-0175 ได้รถ Comet มาใช้ฟรี
    938-555-0100 ได้เรือ Jetmax มาใช้ฟรี
    625-555-0150 ได้มอเตอร์ไซค์ Sanchez มาใช้ฟรี
    227-555-0168 ได้รถ SuperGT มาใช้ฟรี
    227-555-0147 ได้รถ Turismo มาใช้ฟรี
    359-555-0100 ได้เฮลิคอปเตอร์ Annihiliator มาใช้ฟรี
    227-555-0100 ได้รถ FIB Buffalo มาใช้ฟรี
    625-555-0100 ได้มอเตอร์ไซค์ NRG-900 มาใช้ฟรี

วิธี Unlock Texture Quality และ Render Quality ให้สามารถปรับได้สูงสูด
    แนะนำโดยคุณ GeniusXXX
    ขอบคุณครับ
    (ขออนุญาตเรียบเรียงใหม่ครับ)

1. ดาวน์โหลดไฟล์นี้ http://www.vr-pcgames.com/images/sto...ommandline.zip
    2. แตกไฟล์ออกมาจะได้ไฟล์ชื่อ commandline.txt
    3. นำไฟล์ commandline.txt ไปวางไว้ที่ X:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV (X แทนไดรว์ที่ลงเกมไว้)
    4. เมื่อเข้าเกม Texture Quality และ Render Quality จะเปลี่ยนเป็น High ให้โดยอัตโนมัติ (Resource Usage มันจะเกินแต่ว่าเล่นได้)

เปรียบเทียบ

หากต้องการกลับค่า Texture Quality และ Render Quality ให้เป็นค่าเดิม ก็ไปลบไฟล์ commandline.txt ใน X:\Program Files\Rockstar Games\Grand Theft Auto IV ทิ้งซะ

เปิด-ปิด Definition (ความชัดเจนของภาพ)
    แนะนำโดยคุณ iamloneliness
    ขอบคุณครับ

ขณะเล่นเกมให้กดปุ่ม P ที่คีย์บอร์ด
    ตัวเกมจะมีการเบลอภาพในเกมเล็กน้อย คล้ายกับการทำ Depth of field ทำให้ภาพในเกมดูนุ่มขึ้น

เปรียบเทียบ
    ปกติ
    หลังจากกด P
    ขอขอบคุณ http://www.vr-pcgames.com/forum/index.php?topic=298.0 สำหรับข้อมูลดีๆครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

Smile

แบ่งปันกันครับ

ใครมีอะไรมากกว่านี้ก็เพิ่มเติมได้ครับ

OverclockZone Member

เลือดของตัวละครมันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ คือพึ่งได้เล่น มีเกราะด้วยรึเปล่า น้ำมันรถมีหมดรึเปล่าคับ และ ถ้าเจอรถถูกใจไม่อยากให้หายไปทำยังไง พอมันเริ่มภารกิจใหม่รถที่จอดไว้ก้หายไปเลย

OverclockZone Member TheJackal's Avatar
    Somewhere in Sometime

Quote Originally Posted by Abcbabe View Post
    เลือดของตัวละครมันอยู่ตรงไหนเหรอคับ หาไม่เจอ คือพึ่งได้เล่น มีเกราะด้วยรึเปล่า น้ำมันรถมีหมดรึเปล่าคับ และ ถ้าเจอรถถูกใจไม่อยากให้หายไปทำยังไง พอมันเริ่มภารกิจใหม่รถที่จอดไว้ก้หายไปเลย
    เลือดอยู๋รอบๆ เรดาร์นั่นแหละ เขียวๆอ่ะ
    เกราะน่ะมี หาเก็บ หาซื้อเอาเองนะ
    นํ้ามันรถ ไม่มีหมดอยู่แล้ว
    เจอรถถูกใจ ก็เอา ไปจอด หน้า safehouse ไม่หายแน่นอน รับประกัน

อ่อ เชคับขอบคุนมาก ทำเลือดซะเนียนจนมองไม่เห้นเชียว- - ภาคนี้มีค่าพวกกล้ามเนื้อ พวกปลีกย่อยอื่นๆรึเปล่าคับ

OverclockZone Member Tumzazaki's Avatar
    Overclockzone Khonkaen Team

ขอบคุนมากนะครับ ............ กำลังมันน่ะครับ ........

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Violent's Avatar

You are good man!

Quote Originally Posted by Abcbabe View Post
    อ่อ เชคับขอบคุนมาก ทำเลือดซะเนียนจนมองไม่เห้นเชียว- - ภาคนี้มีค่าพวกกล้ามเนื้อ พวกปลีกย่อยอื่นๆรึเปล่าคับ
    ไม่มีครับ เข้ายิมออกกำลังก็ไม่ได้ครับ

เอาไปลองกันนะครับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

มันเล่นบน se7en ได้ไหมครับเนี่ย

OverclockZone Member Lilium's Avatar

ขอที่โหลดที อยากได้แบบไม่ bit หรือจะบิทก้ได้ครับ

Quote Originally Posted by miixer View Post
    มันเล่นบน se7en ได้ไหมครับเนี่ย
    ไม่แน่ใจนะครับท่าน

OverclockZone Member Tumzazaki's Avatar
    Overclockzone Khonkaen Team

เล่น บน Win 7 ได้ 10000000000000000000% ครับ รับประกัน เพราะลองมากับมือครับ

ekkapun's Avatar

ขอบคุณมากคับ มีสูตรอมตระป่าวท่าน เจอตำรวจรุมยิงตายตลอด ใช้จอยเล่น เล็งยากชิบ

Quote Originally Posted by ekkapun View Post
    ขอบคุณมากคับ มีสูตรอมตระป่าวท่าน เจอตำรวจรุมยิงตายตลอด ใช้จอยเล่น เล็งยากชิบ
    ใช้ Trainer เอาซิครับท่าน สบายมาก

OverclockZone Member gel's Avatar

one love 'bro thank ya

1.ที่บอกว่า unlock ให้ปรับภาพได้สูงสุด ผมลงปรับดูแล้ว มันไม่กระตุกนะครับ แล้วจะมีผลเสียกับเครื่องไหมนิ
    2.window 7 ภาพสวยเหมือน vista ไหมครับ แล้วมันกินเสปคเท่ากันไหม โปรแกรมรองรับ 7 เยอะไหมครับ

เพิ่มเติม • แปลเอาเองนะครับ •

Storyline Missions - 60%
    Complete all 90 missions in the main storyline, in any possible order.
    The pause menu stat will say 94 missions, because 4 missions have two parts.
    Different choices of killing or sacrificing does not cripple affect your chances for 100%.

Assassination Missions - 2%
    Finish all 9 assassination missions for the fixer, activated through a pay phone.
    The pay phone is at the intersection of Traeger Road and Odhner Avenue in Alderney.
    There will be weapons and armor for you between the pile of wood in the compound by the pay phone.

Brucie's Races - 2%
    Win in the 9 races given to you by Brucie.
    Take your time during turns in each race, the AI sucks, so no need to rush.
    The cars the opponents have is based on the car you bring to the race.

Brucie's Exports - 2%
    Steal the cars Brucie tells you to, 10 in total, and take them to his lockup.
    The cars you are told to steal, and their locations, are random.
    The cars will always be guarded by people with guns...who will shoot at you.
    He tells you which car to steal through your email.

Stevie's Car Thefts - 2%
    Find and deliver all 30 cars to his garage as requested by Stevie, through text messages.
    The order of the cars you are asked for will be random, not the locations.
    Be sure to leave your phone ON after meeting Derrick, or you may never get to do these missions.
    After completing this, the garage will be open, for you to delivery any car for cash.
    You can keep any car he asks for, and it will respawn in it's found location.
    A very good map = http://pwnsu.com/img/gta4/maps/TextMessageCars.jpg

Little Jacob's Deliveries - 2%
    Complete all 10 deliveries for Little Jacob.
    You can just go inside the rusty car to get the package, and take a taxi to the destination.
    The Rasta Huntley you receive on your last run can be commonly found near Jacob's house.

Current Crimes Vigilante Missions - 2.5%
    Do 20 current crimes vigilante missions, accessible through the police computer in a police car.
    You do not have to do them consecutively.
    You'll receive an on screen message when you have done 20 of them.

Most Wanted - 2.5%
    Kill 30 criminals in in the most wanted menu of the police computer in a police car.
    There are 10 most wanted criminals per island.

Random Encounters - 5%
    Finish all 16 of the missions random pedestrians give you.
    You will have 1 encounter with the following: Badman, Gracie, Ilyena, Hossan, Mel.
    You will have 2 encounters with the following: Eddie, Marnie, Pathos Sara.
    You will meet Brian 3 times.
    Jeff, and people who appear randomly as a sacrificial choice do not count.
    A very good map = http://pwnsu.com/img/gta4/maps/RandomCharacters.jpg

Activities - 5%
    Do every possible activity with Little Jacob, Brucie, and Packie, at least once.
    Little Jacob: Darts, drinking, eating, pool, show, strip club.
    Brucie: Boating, bowling, drinking, eating, heli ride, show, strip club.
    Packie: Bowling, darts, drinking, pool, show, strip club.
    You can do more than 1 activity consecutively.

Special Abilities - 5%
    Gain Little Jacob's, Brucie's, and Packie's special ability, by increasing their like.
    Little Jacob: 60 % like, to unlock his special ability to sell you discounted guns from his car trunk.
    Brucie: 70% like, to unlock his special ability to pick you up at a helipad in a helicopter.
    Packie: 75 % like, to unlock his special ability of leaving a car bomb some place near.
    You get friend's likes up by taking them out, and not ignoring them for long periods.

Competitions - 5%
    Win 1 game of pool, bowling, and darts against a friend or a NPC.
    Beat the high score of 11000 points in the QUB3D arcade game.

Flying Rats - 2.5%
    Shoot all 200 designated pigeons, around Liberty City.
    The pigeons have a red glow, very distinguishable at night time.
    You will most likely gain a wanted level every time you shoot one.
    There are 56 in Alderney, 71 in Algonquin, and 73 in Dukes/Bohan/Broker.
    The reward for this is a crappy annihilator helicopter on the MeTV building.

Unique Jumps - 2.5%
    Successfully find, and land all 50 unique jumps.
    You will obviously need a fast car or bike.
    There are 18 in Alderney, 15 in Algonquin, 17 in Dukes/Broker/Bohan

That's it! After all this, you can safely say, "I BEAT GTA IV!"
    Your overall reward, is the ammo cap will be removed. If you save, the extra ammo will be lost, though.

(C) Trini_Bwoi, keep bumped, and request sticky!

Source • http://www.gamespot.com/ps3/action/g...g=topics;title

Quote Originally Posted by Kittan View Post
    1.ที่บอกว่า unlock ให้ปรับภาพได้สูงสุด ผมลงปรับดูแล้ว มันไม่กระตุกนะครับ แล้วจะมีผลเสียกับเครื่องไหมนิ
    2.window 7 ภาพสวยเหมือน vista ไหมครับ แล้วมันกินเสปคเท่ากันไหม โปรแกรมรองรับ 7 เยอะไหมครับ
    1. ไม่มีผลเสียครับ เกมส์มันซ่อนเอาไว้ครับ
    2. ดีกว่าครับ ตอนนี้ยังมีโปรแกรมรองรับน้อยครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks