Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องทดเเรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องทดเเรม

งง ว่าที่ทด จาก1/1มาเปง1/2หรือ3/5 หมายถึงยังไงอะ เเล้วมันต่างกันไง อยากรู้อะ พอดี OC ไปเเรม1/1เปลี่ยนเปง3/5ครับ ทำให้มันลากได้ไกลขึ้นเเต่ งง ว่าทามไม เเล้วความเเรงมันต่างกันไหม

เวลา OC ความเร็วบัส CPU จะเพิ่มขึ้นตามความเร็ว Bus ของแรม
    เวลา OC ขึ้นไป ความเร็วแรมอาจจะสุด ทำงานไม่ไหว เราก็ทดบัสแรมให้ต่ำลงมาที่ 1:1 ต่ำที่สุด
    เพื่อลดการทำงานของแรมลงมา จะได้ดันบัส CPU ต่อได้
    (หากบัสแรมต่ำกว่า CPU จะเกิดคอขวดที่แรม)

Comment

ดันๆให้มาอ่านได้ความรุ้พอดี

Comment

bus cpu x 1.5 ได้ 2/3 เช่น 300x1.50จะได้ fsb ram=450
        x 1.33 ได้ 3/4
        x 1.2 ได้ 5/6
        x 1.66 ได้ 3/5 อันแรมต้องเมพหน่อยๆ เช่น 333x1.66 = ram 553 -*-

ดังนั้นการทดต้องขึ้นอยุ่กับแรมด้วย

Comment

เเล้วของผมมัน 3/5 ครับเเล้วมันต่างไงครับกับ 1/1 ถามอีกครั้ง ผมคนเข้าใจยากอะ อิอิ ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

Comment

เเล้วรู้ไงครับ ว่าควรปรับบัสเเรม เเล้ว1/1 3/5 อันไหน บัสมากกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by Qzone View Post
              เเล้วของผมมัน 3/5 ครับเเล้วมันต่างไงครับกับ 1/1 ถามอีกครั้ง ผมคนเข้าใจยากอะ อิอิ ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ
              3/5มันเร็วกว่าเมื่อบัส cpu เท่ากัน เมื่อเทียบกับ 1/1 จิงม้ะ

เช่น
              cpu300/ram500= 3/5 กับ cpu300/ram300=1/1

Originally posted by Qzone View Post
              เเล้วรู้ไงครับ ว่าควรปรับบัสเเรม เเล้ว1/1 3/5 อันไหน บัสมากกว่ากันครับ

- ไปแบบสัมพันธ์กันดีที่สุด อะไรจะตันก่อนแค่นั้น *บัสแรมต้องไม่น้อยกว่า cpu อยู่แล้ว
              ส่วนมากก็ไม่มีใครเคยทดเกินกว่านี้

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ได้เยอะเลยอะ อิอิอิ

Comment

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ได้เยอะเลยอะ อิอิอิ
                  เหมือนกันเลยท่าน ความรู้็ใหม่ๆ

Comment

กำลังงงเรื่องนี้พอดี ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

OC แล้วบัสCPUเป็น 1/1 อยากปรับให้เป็น 3/5 เพื่อให้แรมวิ่งเต็ม DDR2/800 บอร์ด M2N-E ขอวิธีทำหน่อยจ้า

Comment

Working...
                      X