overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยด้วยครับ M2N-E มีปัญหาครับ

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยครับ M2N-E มีปัญหาครับ

เวลาเสียบซีดีรอมเข้าไปแล้วบูทช้ามากๆๆๆๆ นับตัวหนอนก่อนเข้าวินโดว์เกือบ30ตัวแหนะ ใครรู้วธีแก้บอกทีขนาดลองไปซีดีรอมใหม่มาก็ยังเป็นแต่พอถอดออกบูทเร็วปกติ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เป็นที่ CD ROM ครับ เปลี่ยนตัวดูครับ (ถ้าเซทจั้มเปอร์ถูกหมดนะครับ)

บอส
    Guest

Default ช่วยด้วยครับ M2N-E มีปัญหาครับ

ขอบคุณครับเส้นผมบังภูเขาจิงๆครับซีรอมไม่เสียครับ แต่ต้องเสียบจั๊มเปอร์เป็นมาสเตอร์ กำจิงๆ ไปซื้อซีดีมาใหม่เสียด้วย

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

อ่ะมานเกี่ยวด้วยเหรอไอเราก้อไม่ได้เสียบ

ขอลองหน่อยละกาน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by Tookdee View Post
    เวลาเสียบซีดีรอมเข้าไปแล้วบูทช้ามากๆๆๆๆ นับตัวหนอนก่อนเข้าวินโดว์เกือบ30ตัวแหนะ ใครรู้วธีแก้บอกทีขนาดลองไปซีดีรอมใหม่มาก็ยังเป็นแต่พอถอดออกบูทเร็วปกติ

งั้นเอางี้ ก็ไม่ต้องให้มันเช็ค H/W ซักอย่างเลย หิหิหิ
    วิ่ง 1-2 ขีดแล้วเข้าวินโดวส์เลย
    ของผม 2 ขีด ครึ่ง ครับ วิ่งปี๊ด แล้วเข้าเลย

วิธี Boot Windows 1 ขีด
    1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
    del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
    2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
    3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
    4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
    5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
    6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
    7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

ผู้..มาเยือน
    Guest

ลองโหลดโปแกรม

1. โปรแกรม CodeStuffStarter มาลงแล้วตัด Programs หรือ App. ตัวที่ไม่จำเป็นที่ทำงานหลังจากออก

2. โปรแกรม HijackThis......"แล้ว..ทำอย่างข้อ 1"

3. โปรแกรม Powertoy for WinXP (Tweak)...."แล้ว..ทำอย่างข้อ 1"

4. โปรแกรม XtegSetup มาติดตั้ง ......"แล้ว..ทำอย่างข้อ 1"

5. โปรแกรม XPlite. Profesional มาติดตั้ง....."แล้ว..ทำอย่างข้อ 1"

6. หมั่นเรียกใช้ Error Checking อยู่เป็นประจำ

7. โหลดโปรแกรม CCleaner มาติดตั้ง และเรียกให้ทำงานอยู่เป็นประจำ

8. หมั่นเรียกใช้คำสั่ง Defragment อยู่เป็นประจำ (ลองใช้โปรแกรม Speeddefrag สิ..สุดยอด)

และ..

9. เข้าไปปรับแก้ในส่วน registry อีกพอสมควร

...............

*อย่างเซ็ทของผมที่ใช้อยู่ทุกวัน... ตั้งแต่ Barton2500+, XP3200+, Athlon64 3800+ (S939)และ X2 4600+ (AM2)

"ตัววิ่งโหลดเข้า Windows" แค่ปรากฏแว่บเดียวเท่านั้น (แค่กระพริบตาจริงๆ)

และไม่ใช่ว่าแค่เพียงแค่ว่า..."เร็วขึ้นแค่เพียงตัววิ่งโหลดเข้า Windows" เท่านั้นหรอกนะครับ แต่หากว่า..เราได้ tuneup ดีๆ ผมรับรองเลยว่า "ความเร็วโดยรวมของระบบ" จะเพิ่มขึ้นชนิดที่คุณจะต้องตะลึงทีเดียว (2-3 เท่าจากความเร็วปกติเลยทีเดียว)

OverclockZone Member Khow's Avatar

DVD comboที่เครื่องผมตั้งค่าจัมเปอร์ที่ cable select ครับหมดปัญหาเหอๆ

Bookmarks

Bookmarks