Announcement

Collapse
No announcement yet.

APU ของผมมีปัญหาแล้วครับ ช่วยแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• APU ของผมมีปัญหาแล้วครับ ช่วยแนะนำที

คอมผม ใช้ MainBoard FM2+ : GA F2A58M-HD2 ram 8

คือ APU ตัวเก่าผมใช้ A8 7600 หน่ะครับไม่มีการ์ดจอเสริม ก็เล่นเกมเล่นอะไรปกติ แต่พอไม่นานมานี้หน้าจอมันขึ้นแบบมีเม็ดสีเยอะๆแล้วคอมก็ค้างดับไป แล้วมันก็เปิดเครื่องติดแต่จอไม่ขึ้นเป็นจอส้ม
    ผมลองทั้งเช็ดแรม เปลี่ยนถ่านไบออส เอา CPU ออกมาเป่า ก็ไม่หายยังจอส้มอยู่ ผมควรทำยังไงดีครับ ? เอ่อ บางทีไม่ได้ใช้เป็นเดือนๆมันถึงจะกลับมาเปิดติด

แล้วตอนนี้ผมซื้อ A4 7300 มาแก้ขัดก่อน พอใส่ A4 7300 เปิดเครื่องจอติด แต่พอกลับไปใส่ A8 7600 จอส้ม
    แต่ A4 7300 มันมีปัญหาตรงที่ว่าพอผมใส่มาแล้ว มันเล่นเกมไม่ได้หน่ะครับ CPU มันทำงาน 100 เปอร์เซ็นตลอด ถึงไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไรก็ทำงาน 100 เปอร์เซ็น แบบรูปด้านล่าง

ผมอยากทราบว่า A8 7600 มันเป็นอะไรถึงเปิดแล้วจอส้มหรอครับ
    แล้ว A4 7300 ถ้าผมซื้อการ์ดจอมาใส่เพิ่ม มันจะเล่นเกมอะไรได้ปกติไหมครับ

ผมเคยเป็น แต่เป็นการ์ดจอแยกเสียอ่ะครับ สำหรับ apu อาจจะการ์ดจอในตัวเสีย(มั้ง)

Comment

กราฟฟิคในCPU ไปแล้ว ถ้ายังมีประกันส่งเคลม

ส่วนA4 7300 ไม่ต้องไปซื้อการ์ดจอมาใส่เพิ่มแล้ว เอางบที่จะซื้อการ์ดจอแยก หาA8 หรือA10 มือสองมาใช้ดีกว่า(มีงบเท่าไหร่)

Comment

ไม่รู้จะหาซื้อที่ไหนเลยครับ ในเว็บไม่มีให้เลือกสักเท่าไหร่

Comment

A8 7600 + GTX1050

Comment

Originally posted by O_ho View Post
            A8 7600 + GTX1050
            ถ้าCPU ยังใช้ได้ดีนะลุงO_ho กลัวมันจะลากกันไปไล่ๆกันสิ

เดาว่ามาจากความร้อน ซิลิโคนน่าจะแห้ง ใช้ไม่ได้ดูอุณหภูมิ

Comment

แปลว่า ตัว A8 7600 ยังใช้ได้แต่ต้องต่อผ่านการ์ดจอสินะครับ

Comment

หรือยกคอมไปใส่การ์ดจอที่ร้านคอมเลย เที่ยวเดียวจบ

Comment

เคลม a8 ได้ก็เคลมเถอะ

Comment

CPU 100% ลองเอา DDU ลบ แล้วลง driver ใหม่ดูครับ

ส่วน A4 มันก็กากเป็นปกติ เพราะมีแค่ 2 core

Comment

มันร้อนปกติไหมหละครับ ลองเปิดเข้าไบออส แตะๆ ซิ้งดู
                      apu ซื้อมานานยัง หรือว่าซิลิโคนใต้กระดองแห้ง ถ้าไม่เสียดายยอมเสี่ยงอยากแก้แบบฮาร์ดคอก็ลอง delid เปลี่ยนซิลิโคน

https://akiba-pc.watch.impress.co.jp...uy/631060.html

Comment

Working...
                      X