overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามการเลือกจอเล่นเกม - ถ่ายคลิปเกม หน่อยครับ

OverclockZone Member Gunnoy's Avatar
    กทม. หอการค้า/ลาดกระบัง/สุวรรณภูมิ

Red face สอบถามการเลือกจอเล่นเกม - ถ่ายคลิปเกม หน่อยครับ

พอดีจอเดิมใช้มานานมากแล้ว ขนาดน่าจะ 18.5นิ้วได้ครับ 1366x768

เกร่น... มีปัญหาเรื่อง Resolution ไม่ตรงกับ HD เพราะเราจอเล็ก อัดคลิปเกมไปทำ HD 1920x1080
    มันไม่ตรงขนาดจริงต้องขยาย เลยได้ภาพที่ไม่คม(มีพี่แนะนำมาต้องใช้จอที่HD1920x1080ให้ขนาดที่อัดจริงตรงกัน)

1.อยากทราบว่า ขนาด HD 1920x1080 จริงๆเลยนี่ ต้องใช้จอคอมกี่นิ้วครับ ที่พอทราบมาต้อง 24นิ้ว(ใช่หรือเปล่าครับ) แต่เจอ 23.8บางละ ก็เลยงงๆ
    บางคนก็บอกจอ 21-22นิ้วขึ้นไป ก็ HD1920x1080แล้ว ก็เลยงงไปใหญ่ เพราะขนาดจอจริงมันไม่เท่ากัน ภาพมันจะเท่ากันยังไง จะเป็น HD1920x1080 ได้เหลอครับ

2.เน้นเล่นเกมส์ ถ่ายคลิปเกมส์ โปรแกรมตัดต่ออัพลงYoutube (หลักๆเน้นเกมส์ภาพลื่นๆ นั่งเล่นนาน ไม่เน้นทำโปรแกรมตัดต่อภาพ สีเฉยๆได้หมด)
    ที่พออ่านในgoogleคร่าวๆ เห็นมีจอ IPS อะไรนั่น มันไม่เหมาะกับเล่นเกมส์ใช่ไหมครับ ควรใช้จอแบบไหนดีครับ แนะนำรุ่น หรือการเลือกทีครับ
    นี่นั่งเฝ้าห้องขาย Monitor อยู่กลัวจับผิดตัวไม่เหมาะกับการใช้ อยากจับมือ2 งบ 3-4พัน พอจะได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ __/\__
    Last edited by Gunnoy; 1 Mar 2018 at 05:19:06.

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

1. ขนาดจอกับความละเอียดภาพมันคนละเรื่องกันนะครับ จอความละเอียด 1920*1080p นี่มีหลายขนาดมากตั้งแต่ 22 นิ้วไปจนถึง 32 นิ้วเลยก็มี

จอ 24 นิ้วบางรุ่นความละเอียด 4k (4 เท่าของ 1080p) ก็ยังมีครับ ถ้าจะซื้อจอก็ให้มองหาทั้ง 2 อย่างนี่ว่าเป็นไปตามที่เราต้องการหรือเปล่าครับ

2. จอแบบไหนก็ใช้เล่นเกมได้ครับ ภาพจะลื่นไม่ลื่นอยู่ที่การ์ดจอเป็นหลักว่ามีประสิทธิภาพแค่ไหน แต่จอดีๆราคาแพงๆก็จะมีตัวช่วยให้ภาพลื่นขึ้นได้ครับ

ยิ่งถ้าจะหาจับในงบช่วงนี้ ips น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ จอ tn ดีๆนี่มักจะเป็นจอเกมมิ่งราคาสูงๆไปเลย

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

มือถือจอ 5.5 นิ้วรุ่นท๊อปๆ ก็ Full HD เหมือนกันนะ

มันอยู่ที่ resolution ( จำนวนเม็ด pixel ต่อตารางซม. ) ไม่ไช่ขนาดจอขอรับ

แต่สำหรับจอ PC 1080p จะสตาร์ทที่ 21.5 นิ้ว ( แต่โบชัวเขียนว่า 22 )
    Last edited by XsoeIIsJ; 1 Mar 2018 at 18:50:09.

OverclockZone Member Gunnoy's Avatar
    กทม. หอการค้า/ลาดกระบัง/สุวรรณภูมิ

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by Ref.Circle View Post
    1. ขนาดจอกับความละเอียดภาพมันคนละเรื่องกันนะครับ จอความละเอียด 1920*1080p นี่มีหลายขนาดมากตั้งแต่ 22 นิ้วไปจนถึง 32 นิ้วเลยก็มี

จอ 24 นิ้วบางรุ่นความละเอียด 4k (4 เท่าของ 1080p) ก็ยังมีครับ ถ้าจะซื้อจอก็ให้มองหาทั้ง 2 อย่างนี่ว่าเป็นไปตามที่เราต้องการหรือเปล่าครับ

2. จอแบบไหนก็ใช้เล่นเกมได้ครับ ภาพจะลื่นไม่ลื่นอยู่ที่การ์ดจอเป็นหลักว่ามีประสิทธิภาพแค่ไหน แต่จอดีๆราคาแพงๆก็จะมีตัวช่วยให้ภาพลื่นขึ้นได้ครับ

ยิ่งถ้าจะหาจับในงบช่วงนี้ ips น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่าครับ จอ tn ดีๆนี่มักจะเป็นจอเกมมิ่งราคาสูงๆไปเลย
    มีจอแบบถนอมสายตาไหมครับ เล่นนานไรงี้

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

หารุ่นที่มี flicker free + low bluelight พอใด้มาก็ปรับแสง,สี ให้เหมาะสมกับห้อง

เช่นผมก็ RGB 75-75-75 Bright 65 Contrast 65

แรกๆที่นั่งเล่นจะรู้สึกมืดๆ หน่อย แต่พอสักพักเริ่มชินกับแสงก็สบายตาเล่นใด้ทั้งวัน

งบเท่านั้นลองมอง gw2270h ดู ผมเคยไช้โอเคเลยล่ะ นอกจากขาตั้งง่อยๆที่เตี้ยไปหน่อย แถมปรับใด้แค่ก้มเงย อย่างอื่นก็ดีหมด

OverclockZone Member

ลองใช้ super resolution เรียกแบบนี้ป่ะ ของการ์ดจออ่ะ จะช่วยให้ใช้ resolution มากกว่าจอได้ แต่มันจะเล็กไปหน่อย

Sent from my Mi A1 using Tapatalk

OverclockZone Member grungust's Avatar

อยากได้จอความละเอียด 1920*1080 ก็ต้องหาจอ FullHD 1920x1080 ครับ ไม่ใช่หาจอ 21 นิ้ว 22 นิ้ว 23 นิ้ว 35 นิ้ว 55 นิ้ว นิ้วเป็นเพียงตัวบอกขนาดเล็กใหญ่เฉยๆ

Bookmarks

Bookmarks