overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: AORUS Z370 ULTRA 2.0 ดีไหมครับ

OverclockZone Member rayman9's Avatar

Default AORUS Z370 ULTRA 2.0 ดีไหมครับ

ว่าจะปลดประจำการ i5 7500 มา 8600k แนะนำทีครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

แหล่มครัช

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

มันคือ z370 ultra gaming เดิมที่ปรับปรุงระบบภาคจ่ายไฟของ cpu ใหม่ให้ดีกว่าเดิมครับ เป็นการออกแบบจุดนี้ใหม่หมด

เพราะของเดิมจะมีปัญหาเรื่องความร้อนของชุดภาคจ่ายไฟที่สูงมากแม้จะใช้งานเดิมๆก็ตามที ส่วนอย่างอื่นเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member rayman9's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จัดมาแล้ว รอแรม Apacer commando bus 2800 มาส่งพรุ่งนี้ ไม่รู้จะไปด้วยกันได้ไหม

OverclockZone Member merlix's Avatar

ดีคับ ใช้อยู่กับ i7 8700 non k

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

อ้าวกรรม ผมเพิ่งซื้อ aorus gamming 7 มา ไม่มีเขียนว่า 2.0 เลย ยังงี้จะมีปัญหาความร้อนไหมครับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    อ้าวกรรม ผมเพิ่งซื้อ aorus gamming 7 มา ไม่มีเขียนว่า 2.0 เลย ยังงี้จะมีปัญหาความร้อนไหมครับ
    Ultra Gaming 1.0 VRM แค่ 7 เฟสเองครับ เลยปรับปรุงเป็น 11 เฟสในรุ่น Ultra Gaming 2.0

ส่วน Gaming 7 VRM 10 เฟสครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

Quote Originally Posted by Alderwood View Post
    Ultra Gaming 1.0 VRM แค่ 7 เฟสเองครับ เลยปรับปรุงเป็น 11 เฟสในรุ่น Ultra Gaming 2.0

ส่วน Gaming 7 VRM 10 เฟสครับ ไม่น่ามีปัญหาอะไร
    อ่อครับ ขอบคุณครับ แล้วผมสั่ง บล็อคน้ำแบบ full board มาของ ek มันขึ้นว่าต้องเป็น gaming 7 เวอชั่น 1.0 แล้วของผมก็ไม่มีบอก สมมุดถ้าเกิดผมได้ตัวเก่ามาของ gaming 7 จะมีปัญหาอะไรไหมครับ แล้ว rev1.0คืออะไรครับ

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

z370 aorus gaming 7 ตอนนี้มีแค่ rev. 1.0 ครับ บอร์ดตัวนี้เคยเห็นว่าผ่านๆว่าชุด vrm ของมันดีมากๆสบายใจได้ครับ

rev. น่าจะย่อมาจาก revision ครับ rev. 1.0 ก็คือรุ่นแรก ส่วน rev. 2.0 ก็คือรุ่นแรกที่ถูกปรับปรุงแก้ไขอะไรบางอย่างใหม่ครับ

Quote Originally Posted by Ref.Circle View Post
    z370 aorus gaming 7 ตอนนี้มีแค่ rev. 1.0 ครับ บอร์ดตัวนี้เคยเห็นว่าผ่านๆว่าชุด vrm ของมันดีมากๆสบายใจได้ครับ

rev. น่าจะย่อมาจาก revision ครับ rev. 1.0 ก็คือรุ่นแรก ส่วน rev. 2.0 ก็คือรุ่นแรกที่ถูกปรับปรุงแก้ไขอะไรบางอย่างใหม่ครับ
    อ้อครับ ขอบคุณมากเลยครับท่าน มันจะเขียนทำไมให้งงเนี้ย ไม่ใส่อะไรเลยยังจะดีกว่าอีก 555 แล้วอีกเรื่องหนึ่ง เมนบอร์ดผมมันมีปุ่ม oc ให้กด ปุ่มนี้คืออะไรอะครับ มีไว้เพื่ออะไร

น่าจะเป็นฟังค์ชั่น auto oc ครับ แบบว่าบูทมาพร้อมโปรไฟล์ oc ที่ติดมากับไบออสเลย ต้องไปเช็คในคู่มือครับ ไม่ค่อยชัวร์

แต่ว่าถ้าเป็นเรื่อง oc นี่ ปรับเองในไบออสจะดีที่สุดครับเพราะโปรไฟล์บางทีมันก็ใส่ไฟมาเยอะเกินไป ปรับเองเทสเองดีสุดครับ

Quote Originally Posted by Ref.Circle View Post
    น่าจะเป็นฟังค์ชั่น auto oc ครับ แบบว่าบูทมาพร้อมโปรไฟล์ oc ที่ติดมากับไบออสเลย ต้องไปเช็คในคู่มือครับ ไม่ค่อยชัวร์

แต่ว่าถ้าเป็นเรื่อง oc นี่ ปรับเองในไบออสจะดีที่สุดครับเพราะโปรไฟล์บางทีมันก็ใส่ไฟมาเยอะเกินไป ปรับเองเทสเองดีสุดครับ
    อ้อครับ ขอบคุณมากครับท่าน

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย

Gaming 7 นั่นมันตัว top ของ gig แล้วครับ ไม่มีอะไรต้องกังวล

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    Gaming 7 นั่นมันตัว top ของ gig แล้วครับ ไม่มีอะไรต้องกังวล
    ขอบคุณครับ ลอง oc ดูแล้วภาคจ่ายไฟเย็นมาก แต่ oc 8700k ผมไม่ไปนี้สิ เซงมากเลย ตอนแรกผมกะจะเอา gaming7 แล้วคนในนี้ไม่แนะนำผมผมก็จะกัดฟันไปเล่นตัวท็อปของ asus x fomular แต่ไปๆมาๆ เมื่อวานซืนดันไปเห็น เพจ ATT แชร์ชุดน้ำfull bord ของ aorus สวยมาก ผมเลยคิดว่าเอาวะ gaming 7 8500บาท แล้วสั่ง บล็อคน้ำ 5300 ราคาเท่าๆ asus ตัวท็อปมา ได้ความสวยกว่า แล้วจะได้เอาcpu waterblock cpu ตัวปัจจุบัน ไปขายได้ไม่ก็เก็บไว้ใช้เองกับอีกเครื่อง แล้วผมไม่ชอบบล็อคน้ำที่แถมมาของ fomular มันต่อทางน้ำแปลกๆดูรกหูรกตา เมื่อวานวันที่ไปซื้อของเลยตัดสินใจเอา aorusมา แล้วแชทไปสั่งบล็อคน้ำของตัว gaming 7 มา โดยจ่ายเงินไปเรียบร้อยแล้ว แล้วก็ลอง oc สรุป 5.2 ใช้ไฟ 1.5 ก็แล้ว อุณภูมิก็ต่ำ เพราะตัวนี้ไปขอซื้อต่อตัวไฟต่ำของท่านหนึ่งในนี้ โดยที่ตัวนี้ผ่าแล้ว ก็ยังไม่ไป เขาบอกของเขาใช้บอรด asus 5.0 ใช้ไฟแค่1.2นิดๆเอง แล้วผมลองมั้ง สรุปว่า 5.0ต้องใช้ไฟถึง 1.38 ถึงจะสเถียร เซงมาก ถ้าเป็นอย่างงี่ผมควรทำไงดีครับ บอร์ดมีปัญหาหรือป่าวเพราะดูจากรีวิว เขาบอกภาคจ่ายไฟเทพสุดในรุ่น aorus แล้ว ไหงเป็นอย่างงี่ไปได้ ตอนนี้ผมเครียดมากเลย เพราะสั่ง water block ของ aorus มาแล้ว ถ้าไม่ติดที่สั่งมาแล้วคงจะขายแล้วไปเล่นของ asus T-T

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar

เปิด LLC รึยังครับ

ไฟฟรุ้งฟริ้งดีครับ 8600k นี่เย็นๆจริงๆ

Quote Originally Posted by Botvinnik View Post
    เปิด LLC รึยังครับ

ต้องเปิดด้วยหรือครับ ผมลองหาแล้วหาไม่เจอ ชื่อเต็มๆมันชื่ออะไรบ้างครับ เพิ่งมาจับไบออสaorus ครั้งแรกครับ ตอนผมใช้ msi ผมแค่ปรับตัวคูณกับvcore สองอย่างเอง

จริงด้วยครับ เปิด LLC ตอนนี้ 5.0 ไฟ 1.23 ได้แล้ว ตอนเทสจริงๆเด้งไป 1.25 ค่อยยังชั่วหน่อย 5555555555 5.3 ก็ไปได้แล้ว ไฟ1.43เด้งไป 1.46 ขอบคุณมากครับท่าน ถ้าเล่น asus ไฟคงได้ต่ำกว่านี้อีกนิดนึง55555 แต่แค่นี้ก็เป็นที่น่าพอใจมากแล้วครับ แต่ผมงง ตอนใช้ msi ไม่ต้องเปิด llc นี้เลย ปรับแค่ 2 ตัวจริงๆ ทำไมมันไม่ลดไฟตอนเทสเลยหว่า งง

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    จริงด้วยครับ เปิด LLC ตอนนี้ 5.0 ไฟ 1.23 ได้แล้ว ตอนเทสจริงๆเด้งไป 1.25 ค่อยยังชั่วหน่อย 5555555555 5.3 ก็ไปได้แล้ว ไฟ1.43เด้งไป 1.46 ขอบคุณมากครับท่าน ถ้าเล่น asus ไฟคงได้ต่ำกว่านี้อีกนิดนึง55555 แต่แค่นี้ก็เป็นที่น่าพอใจมากแล้วครับ แต่ผมงง ตอนใช้ msi ไม่ต้องเปิด llc นี้เลย ปรับแค่ 2 ตัวจริงๆ ทำไมมันไม่ลดไฟตอนเทสเลยหว่า งง
    ลองลด LLC สักเลเวลนึงครับ ไฟโหลดไม่ควรเกินไฟที่ตั้งในไบออส ต่ำกว่านิดนึงได้ยิ่งดีครับ

เช่น 1.23 โหลดสัก 1.21-1.22
    1.43 โหลดสัก 1.4-1.41

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks