Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound blasterx Ae-5 อัพเดทเรื่อยๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Sound blasterx Ae-5 อัพเดทเรื่อยๆครับ

สวัสดีครับ พอดีพึ่งซื้อ Sound blasterx Ae-5 มาเล่นเกมแทนตัวเก่า(Titanium HD)

เลยอยากมารีวิว ให้คนที่สนใจการ์ดตัวนี้ทราบครับ

ซาวด์การ์ดที่ผมเคยใ่ช้มา Xtream gamer(ครึ่งใบ) , Xtream Music , Recon 3D , Titanium HD

กล่องสวยครับ มีสติ๊กเกอร์กลมใสแปะปากกล่อง3ด้าน

เปิดกล่องเจอ กล่องอีกอันใส่สายไฟRGB มองดูเริ่มคล้ายๆกล่องพิซซ่า

ตัวการ์ดอยู่ในฟองน้ำอย่างดี มีพลาสติกหุ้ม เลยเสียบลงบอร์ดทั้งๆหุ้มพลาสติกเลย เพราะกลัวฝุ่นจับ

พอเปิดคอม แล้วลองเอานิ้วแตะที่Pcbด้านบน ทำไมมันร้อนจัง เลยถอดออกมาแกะพลาสติกออก แล้วย้ายไปเสียบช่องSLI ให้ไกลพวก ภาคจ่ายไฟCPU

- - - Updated - - -

หูฟังที่ใช้คือ AG1X ครับ ชอบแนวเสียงมากกว่าตัวเก่า(Game Zero)

Last edited by eieieiei; 4 Mar 2018, 14:47:12.

Comment

ตัวไดรเวอร์ ขอใช้ภาพจากเน็ต ครับ เพราะเล่นในโน๊ตบุ๊ค

ถ้าเลือกระบบเสียงในไดรเวอร์ Headphone7.1 จะสามารถใช้งาน Equalizer ของเกมแต่ละเกมที่การ์ดมีมาให้ได้(BF1,Call of Duty,CS GO,PUBG ฯลฯ) ระบบตรงนี้ได้เสียงเหนือกว่า X-fi รุ่นพ่ออย่างชัดเจน ส่วนตัวชอบเสียง ที่ทำมาสำหรับ BF1,Call of Duty(2อันนี้และจำไม่ได้อันไหน) มันจะมีเสียงเบสคล้ายแผ่นดินไหวแบบในโรงหนัง ย่านต่ำมาก ใช้จับฟังเสียงเท้าศรัตรูได้ ซึ่งระบบ Headphone7.1 ใช้กับหูฟัง2.0อย่างAg1xได้ดี รู้สึกได้ยินเสียงศรัตรูไกลมากกว่า X-Fi รุ่นก่อนและทิศทางแม่นกว่า เสียงมาเร็วกว่าครับ

เบสของTitanium hdเป็นเบสเป็นลูกๆตึ๊บๆโหดๆ(เปิดbassboot) หรืออาจเป็นเพราะไดรเวอร์ของwin10ทำออกมาไม่เหมือนwin7(creativeเลิกสนับสนุนแล้ว) เสียงเบสความถี่ไม่ต่ำแบบAE-5 (อันนี้ได้อย่างเสียงอย่างครับ คือ รับเบสของAE-5ได้ครับ แต่ยังไม่ได้ลองปรับเบสสูงครับ)

คู่มือทำออกมาได้ละเอียดครับ ต่อลำโพง(corsair sp2500)เข้าช่องหูฟัง เปิดฟังชั่นheadphone7.1 เลือกรูปลำโพงdesktop เลือกEqualizer เกมมิ่งอันแรก เสียงชัดเจน โดยเฉพาะเสียงเท้าศัตรู ชัดมาก ชัดกว่าเสียงปืน อันนี้ดีว่า X-Fi รุ่นก่อนเยอะ
      Last edited by eieieiei; 4 Mar 2018, 16:17:24.

Comment

ตามครับ

Sent from my Mi A1 using Tapatalk

Comment

ซื้อมา2ปี น้ำตาจะไหล เสียงเท้าชัดกว่าใช้หูฟังอีก คิดถูกแล้วที่ขาย Titanium hd ไป

corsair sp2500 1.jpg

corsair sp2500.jpg
          Last edited by eieieiei; 4 Mar 2018, 16:23:31.

Comment

อ้าว จบแล้วเหรอครับ

ที่สงสัยคือ มันมีให้ปรับ dolby หรือ dts เหมือน z มั้ยครับ

Comment

มาจองด้วย

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
                อ้าว จบแล้วเหรอครับ

ที่สงสัยคือ มันมีให้ปรับ dolby หรือ dts เหมือน z มั้ยครับ
                จบแล้วครับ ถ้ามีเพิ่ม เดี๋ยวจะแก้ไขไว้ด้านบนครับ

dolby ไม่น่ามีครับ ส่วนตัวซื้อ Titanium hd ตัวท๊อปในอดีด มา7ปี ไม่ได้ใช้งาน dolby หรือ dts เลยครับ

ตัว AE 5 จะมี Equalizer สำหรับดูหนังมาให้ครับ
                Last edited by eieieiei; 4 Mar 2018, 15:08:43.

Comment

เสียงเท้าชัด ๆ งบไม่แรงผมว่า Kingston HyperX cloud alpha กำลังดี

Comment

เอา สั้นไปป่าวครับ ชอบอ่านรีวิวยาวๆ หน่อย อิอิ

Comment

Originally posted by eieieiei View Post
                      จบแล้วครับ ถ้ามีเพิ่ม เดี๋ยวจะแก้ไขไว้ด้านบนครับ

dolby ไม่น่ามีครับ ส่วนตัวซื้อ Titanium hd ตัวท๊อปในอดีด มา7ปี ไม่ได้ใช้งาน dolby หรือ dts เลยครับ

ตัว AE 5 จะมี Equalizer สำหรับดูหนังมาให้ครับ
                      ขอบคุณครับ เรื่องความชัด เงียบสงัดของพื้นหลัง รายละเอียดต่างๆ เป็นของขึ้นชื่อ dac ค่าย ess อยู่แล้วครับ

ผมคงเก็บโครงการไปก่อน พึ่งขาย Asus Strix Soar ไปด้วย พึ่งไปจัดเคส Phantek กับเม้าส์เกมมิ่งมา ตอนนี้กลับไปใช้คุณปู่ Asus xonar ds+bb opa2107 ไปก่อน

ตอนนี้ต้องเก็บไว้จัดจอยพวงมาลัยก่อนครับ ไม่น่าไปสอยมาเลยเกมส์ assetto corsa ราคาเกมส์ไม่กี่ร้อย(ซื้อช่วงลดสุดๆครบเซ็ท) จอยตัวละ 2 หมื่น ยิ่งทำเต็มๆคงหลายตังค์

ใช้จอย xbox ones เล่นแล้วดีแต่ชนๆๆๆๆๆๆๆๆ เล่นยากมากๆ แต่ก็อยากเล่นมากๆ

ยิ่งปิดระบบช่วยทั้งหมด ตกลงมันรถหรือเรือกันแน่ 555
                      Last edited by ToehNarak; 4 Mar 2018, 22:16:05.

Comment

ถ้าเรื่องฟังเพลงคงตามราคาการ์ดครับ AE-5พอฟังเพลงได้อยู่

น่าจะเป็นรองTitanium hd , ZXR ครับ

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
                          เสียงเท้าชัด ๆ งบไม่แรงผมว่า Kingston HyperX cloud alpha กำลังดี
                          ฟังเสียงเท้า ตัวนี้เทียบกับ Cloud II อันไหนดีกว่ากันครับ

Comment

ผมนี่ลังเลมากอ่ะ ระหว่าง Sound blasterx Ae-5 กับ ASUS STRIX SOAR ราคาต่างกัน 2000 พอดีเด๊ะ
                            ไม่สนไฟแสงสี แค่ฟังเพลง เล่นBF4กับลำโพง2.0

ปัจจุบันใช้ Onboard ที่มากับ gigabyte ab350 gaming 3

ปล. ทีแรกจะเอา Audigy Rx แต่กลัวเสียงไม่ได้ดีขึ้นแบบชัดเจน เลยมาดูที่2ตัวนี้แทน
                            Last edited by cal2ibsy; 5 Mar 2018, 13:33:30.

Comment

Kingston HyperX cloud alpha เลยครับเพิ่งออกใหม่ล่าสุด
                              Cloud II รุ่นนี้ 2 ปี แล้ว

Comment

Working...
                              X