Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sound blasterx Ae-5 อัพเดทเรื่อยๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Alderwood View Post
    Driver ของ AE-5 ตัวใหม่มาแล้ว มาพร้อมกับ Sound Blaster Command ด้วยครับ หน้าตาเปลี่ยนไป แต่ Profile เสียงบางตัวไม่มี บางตัวก็เพิ่มมา (เทียบกับ Sound Blaster Connect) แต่ Sound Blaster Command ใช้คุมไฟ RGB ไม่ได้ครับ ของผมลงไปละ ลบตัว Sound Blaster Command ออกละ ลง Sound Blaster Connect เหมือนเดิม แต่ใช้ Driver ตัวใหม่ครับ
    [ATTACH=CONFIG]4442742[/ATTACH]
    ขอบคุณครับ เดียวลองโหลดมาดู ผมเพิ่งถอดสาย molex ออก
    ไฟ RGB มันไม่ถูกจริตเท่าไร เช่น สีไม่ตรง

Comment

• ถ้าปล่อย X-AE5 ไป AE7 จะคุ้มไหมครับ

Comment

• Creative ปล่อย Driver กับ Sound Blaster Command ตัวล่าสุด (23/10/2019) สำหรับ AE-7 กับ AE-9 ออกมาแล้วครับ แต่มันก็ใช้กับ AE-5 ได้ ผมลงเรียบร้อยละครับ
        ปอลิง ลงเสร็จ ผมก็ลบ Sound Blaster Command ออก ใช้ Sound Blaster Connect คุมไฟ / ตั้งค่าเหมือนเดิมครับ

Comment

• AE-5 ขึ้นมาให้หลงดีใจ ถอด DSD ไม่ได้เหมือนเดิม

Comment

• Creative ออกตัว AE-5 ใหม่มาแล้วครับ เป็น AE-5 Plus ดูเสปคคร่าวๆ แค่เพิ่ม Dolby Digital Live กับ DTS แค่นี้ครับ ส่วนอื่นๆแทบไม่ต่างกันเลยมั้ง
            ลิงค์ => https://us.creative.com/p/sound-blas...terx-ae-5-plus

Comment

• ขาย AE5 ไปเอา AE7 เพื่อช่อง S/PDIF ล้วนๆ แล้วมาออก AE5+ นี่เหมือนโดนตบหน้าเต็มๆ แม่เอ้ย.. เดี๋ยวย้ายกลับไป AE5+ ซะดีม๊ะ ผมยิ่งหลงแสงสี 55+

ปล.ผมไม่ได้เล่นไฟล์ DSD

Comment

• Originally posted by SuperDOM View Post
                ขาย AE5 ไปเอา AE7 เพื่อช่อง S/PDIF ล้วนๆ แล้วมาออก AE5+ นี่เหมือนโดนตบหน้าเต็มๆ แม่เอ้ย.. เดี๋ยวย้ายกลับไป AE5+ ซะดีม๊ะ ผมยิ่งหลงแสงสี 55+

ปล.ผมไม่ได้เล่นไฟล์ DSD
                เสียงล่ะท่าน ถ้าไม่พูดถึง feature นะ เสียง AE7 แตกต่าง AE5 แบบได้ชัดไหม?

Comment

• ไม่แตกต่างเลยครับใช้หูฟังนี่ opamp ตัวเดียวกันเลย

Comment

• Originally posted by SuperDOM View Post
                    ไม่แตกต่างเลยครับใช้หูฟังนี่ opamp ตัวเดียวกันเลย
                    ผมเพิ่งได้ Ae-9 มาเสียบแทน ae-5 จับคู่กับหูฟัง ath-sr9 กลับรู้สึกว่าต่างแฮะ เสียงออกมานุ่มขึ้น แต่ได้detail มากขึ้น(จริงๆae-5ก็ให้detail ดีกว่าการ์ดรุ่นเก่าเยอะแล้วนะ) ให้ฟีลเหมือนต่อext dac มากกว่า(แต่เสียงหนักแน่นกว่าext dac งงไหม สายเล่นเกมดูหนัง ด้วยsound card มาก่อน แล้วมาลองdac น่าจะพอนึกออก)

Comment

• Great Post! Thank you so much for sharing this very helpful and informative post!
                      Last edited by kevine1; 21 Oct 2020, 14:41:53.

Comment

• มีแถม เพิ่งได้ ae-7 มือหนึ่งในราคาไม่แพงจากห้องซื้อขาย(ถูกกว่าราคาae-5 plusตามร้านอีก ลองมองหาดูนะ) เอามาเปลี่ยน ae-5 ในเครื่องอีกบ้านที่ตจว.(เครื่องหลักที่กทม.ใช้ ae-9)

เสียงดีกว่า ae-5 แบบพอรู้สึกได้นิดหน่อย ฟังเพลงเดียวกัน ลำโพงเดียวกัน direct mode เหมือนกัน detail ได้เยอะขึ้น แต่ไม่ต่างกันมากแบบ ae-9 (แต่ตัวหลังมันแพงกว่าห้าพันอะนะ)

อ้อ โยน ACM ทิ้งไปซะ(ตัวต่อหูฟังแบบปรับvolumeได้) ตอนแรกก็งง เสียบหูฟังผ่านACMทำไมเสียงห่วยกว่า ae-5 อีก นั่งงมตั้งนาน สุดท้ายถอดACM แล้วเสียบตรงจากท้ายการ์ด เสียงดีแบบคนละเรื่องกับแบบต่อผ่าน ACM หูฟังที่ผมใช้ทดสอบคือ Audio technica R70x หูฟังแบบreference monitor มันความต้านทาน 470 ohm เลยเห็นผลมากหน่อยถ้ากำลังขับตกเยอะรายละเอียดเสียงจะหายหมด

แต่ในแง่ที่ว่าใครจะupgrade จากae-5เพราะหวัง ACMตัวนี้เป็นหลักก็อาจจะดูไม่คุ้มค่าเพราะราคาตั้งหน้าร้านต่างกันสองพัน แถมเสียงแย่กว่าเดิมถ้าต่อหูฟังจากACM

Comment

• https://infovouchers.com offers a wide range of discount coupons and promotional offers at just a click.

Comment

• มาฟังคนใช้การ์ดนิ

Comment

Working...
                            X