overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member AVANA's Avatar

Default สอบถามเกี่ยวกับการเคลม HDD ครับ

การเคลม HDD นี้ (ตามเคลมระยะเวลาประกัน) ทางศูนย์เคลมยี่ห้อนั้นๆ เค้าจะตรวจค้นข้อมูลใน HDD กันก่อนรึเปล่าครับ ?

เล่าเรื่อง : ทางเจ้าของ HDD นี้ เค้าค่อนกังวลเรื่อง HDD ที่จะส่งเคลมมันมีข้อมูลที่สำคัญมากด้านข้อมูลโปรเจ็คส่วนตัวและการบัญชีเงิน จะโดนตรวจค้นหรือเปล่าเมื่อ HDD ส่งเคลม
    ไม่เสียดายข้อมูลข้างใน HDD ตัวนี้เพราะ backup ออกมาก่อนอยู่แล้ว แต่กังวลข้อมูลที่คงค้างอยู่ข้างในมากกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้ากังวลมากว่าข้อมูลจะหลุดอาจทำให้เกิดความเสียหาย ก็พึ่งพาอาศัยกระบวนการยุติธรรมชั้นต้นๆอย่างตำรวจไปแจ้ง "ลงบันทึกประจำวันไว้" ว่าเนื้อหาภายในฮาร์ดดิสก์เป็นข้อมูลการทำงานมีความสำคัญอย่างไร แจ้งให้ละเอียดๆ เนื่องจากอุปกรณ์เก็บข้อมูลชิ้นนี้เสียหายไม่สามารถเข้าถึงหรือกู้ข้อมูลได้ด้วยตนเองต้องใช้เทคโนโลยีและผู้เชี่ยวชาญเฉพาะทาง

แต่เคลมโดยส่งตรงกับบริษัทผู้ผลิตนั้นๆ ข้อมูลไม่น่าจะหลุดครับ น่าจะมีมารยาทและจรรยาบรรณมากกว่าร้านค้าปลีกทั่วไป

เข้าใจว่าของยังไม่หมดประกันจะทิ้งไว้เฉยๆเพราะเสียก็คงเสียดายทำใจลำบากเล็กๆ เบื้องต้นก็คงทำได้เท่านี้มั้งครับ รอผู้รู้ท่านอื่นมาขยาย

OverclockZone Member xexservice's Avatar

ถ้ามูลค่าของข้อมูลมากกว่า hdd ผมเอาทิ้งไปเลย

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ถ้าข้อมูลสำคัญอย่างยิ่งยวด ควรทำลาย harddisk นั้นทิ้งไปเลยครับ (ไม่ส่งต่อให้คนอื่นในสภาพที่สามารถนำกลับมาใช้งานได้)

ตัวอย่าง

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

โหเสียดายอ่ะ ไม่ใช้ก็น่าเอามาบริจาคให้ผมก็ได้

OverclockZone Member AVANA's Avatar

ทางเจ้าของเค้าก้ประสงค์อยากจะใช้ต่อล่ะครับ 555+ สิทธเคลมประกันยังเหลือ
    ตัว HDD มีอาการเหมือนไฟไม่เข้า ไม่มีการ detect อะไรขึ้นเลย

แต่เค้ายอมรับว่ากังวลมากกว่าครับ ว่า HDD ทางบริษัทผู้ผลิตเมื่อได้ไปแล้วจะไปค้นข้อมูลกันหรือเปล่าหรือเอาไปแยกชิ้นส่วนทันที

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

กังวลมากก็อย่าเอาไปเคลมครับ
    อยากใช้สิทธิ์เคลมเอาตัวใหม่ ก็ส่งเคลมครับ

ของเสียแล้ว เค้าไม่เสียเวลาเอาไปซ่อม เอาไปกู้ข้อมูล เพื่อค้นเอาไฟล์ในนั้นหรอกครับ

* ของเคลมจากตัวแทนขายนะครับ ไม่เกี่ยวกับผู้ผลิต
    * บ. ที่เค้าผลิต hdd เค้าไม่ซ่อม hdd ครับ// ไม่มีทาง recycled ของที่ใช้แล้วมาผลิตใหม่ได้ด้วย (ใช้ชิ้นส่วนใหม่เท่านั้น และผลิตเพื่อขายอย่างเดียว)
    * อยากได้ข้อมูลจาก hdd ที่มีปํญหาแล้ว ปกติต้องเอาไปส่ง lab กู้ข้อมูลครับ (ค่ากู้ ประมาณ 3-5 เท่า ของ hdd ตัวเดิม)
    Last edited by kaikimao; 6 Mar 2018 at 20:11:07.

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ถ้าข้อมูลสำคัญอย่างยิ่งยวด ควรทำลาย harddisk นั้นทิ้งไปเลยครับ (ไม่ส่งต่อให้คนอื่นในสภาพที่สามารถนำกลับมาใช้งานได้)

ตัวอย่าง
    อยากได้จัง เอาไว้ประกอบพินัยกรรมให้ลูกหลาน ตายแล้วทำลายความเสื่อมในคอมอย่าให้หลุดไปได้

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

Quote Originally Posted by AVANA View Post
    ทางเจ้าของเค้าก้ประสงค์อยากจะใช้ต่อล่ะครับ 555+ สิทธเคลมประกันยังเหลือ
    ตัว HDD มีอาการเหมือนไฟไม่เข้า ไม่มีการ detect อะไรขึ้นเลย

แต่เค้ายอมรับว่ากังวลมากกว่าครับ ว่า HDD ทางบริษัทผู้ผลิตเมื่อได้ไปแล้วจะไปค้นข้อมูลกันหรือเปล่าหรือเอาไปแยกชิ้นส่วนทันที
    ผมว่าไปหาซื้อ HDD ที่รุ่นเดียวกันแล้วเอาแผงวงจรมาใส่ หรือไม่ก็ หาซื้อเฉพาะแผงวงจรรุ่นเดียวกันก็ได้
    เสร็จแล้วก็ต่อ HDD ล้างข้อมูลให้หมด zero fill สัก 4-5รอบ
    จากนั้นก็กลับไปใส่แผงเดิมส่งเคลมแบบเนียนๆ จบงาน

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    กังวลมากก็อย่าเอาไปเคลมครับ
    อยากใช้สิทธิ์เคลมเอาตัวใหม่ ก็ส่งเคลมครับ

ของเสียแล้ว เค้าไม่เสียเวลาเอาไปซ่อม เอาไปกู้ข้อมูล เพื่อค้นเอาไฟล์ในนั้นหรอกครับ

* ของเคลมจากตัวแทนขายนะครับ ไม่เกี่ยวกับผู้ผลิต
    * บ. ที่เค้าผลิต hdd เค้าไม่ซ่อม hdd ครับ// ไม่มีทาง recycled ของที่ใช้แล้วมาผลิตใหม่ได้ด้วย (ใช้ชิ้นส่วนใหม่เท่านั้น และผลิตเพื่อขายอย่างเดียว)
    * อยากได้ข้อมูลจาก hdd ที่มีปํญหาแล้ว ปกติต้องเอาไปส่ง lab กู้ข้อมูลครับ (ค่ากู้ ประมาณ 3-5 เท่า ของ hdd ตัวเดิม)
    ในฐานะที่ผมเคยเรียนบัญชีมา อยากจะบอกว่า ข้อมูลทางการบัญชี มันแรงมากนะคับ
    รั่วไหลไปนี้ อาจพลิกชีวิตใครสักคนได้เลย
    ซึ่งผู้ที่ต้องการข้อมูลนี้ จะทำทุกวิถึทาง เพื่อให้ได้ข้อมูลนี้
    ท่าน จขกท. กังวลใจนี้ ผมไม่แปลกใจเลย

ตอนผมไปขอข้อมูลเก่าเขานี้ ถ้าไม่สนิทกันนี้เขาไม่ให้หรอกน่ะ แถมให้มา
    เขาก็ปลอมแปลงจนจับไม่ได้ว่ามาจากไหน ของบริษัทอะไร
    อะคับ

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    อยากได้จัง เอาไว้ประกอบพินัยกรรมให้ลูกหลาน ตายแล้วทำลายความเสื่อมในคอมอย่าให้หลุดไปได้
    ใช้ สิ่ว กับ ค้อน ก็ได้ครับ ประหยัดดี โฮ่ๆๆ

-----------

เจ้าของฮาร์ดดิสก์เสียดายอย่างที่ผมคิดไว้จริงๆ เพราะ ผมเองก็มี WD Black ประกันห้าปี ปีนี้ก็น่าจะยังไม่หมด แต่มันเดี้ยงมาตั้งแต่สองปีก่อนแล้ว ผมก็ไม่ได้ส่งเคลม(ไม่กลัวข้อมูลรั่ว แต่ กลัวข้อมูลนั่นจะหายไปตลอดกาล) และ ไม่ได้ส่งไปกู้ข้อมูลที่ไหน(เพราะค่าใช้จ่ายมันสูงเกิ๊น) เก็บไว้เฉยๆ มีข้อมูลที่เสียดายแม้จะไม่ได้เป็นข้อมูลการทำงานที่มีมูลค่าความสำคัญ แต่ มันสำคัญกับใจ

เจ้าของกระทู้ก็บอกเจ้าของฮาร์ดดิสก์ไปเลยครับว่า ส่งเคลมไปได้เลย อย่างไรก็มีการสำรองข้อมูลชุดนั้นไว้แล้ว ไม่ต้องกลัวข้อมูลรั่วไหล การกู้ข้อมูลใช้เวลานาน ไม่คุ้มที่ร้านค้าปลีกที่รับเคลมส่งต่อให้ผู้ผลิตเสียเวลาทำการกู้

Quote Originally Posted by Freekickgundam View Post
    มีขายนะครับ ลองค้นดูตามชื่อนี้ >> hard disk destroyer

อุปกรณ์นี้จะใช้แม่เหล็กแรงสูงล้างข้อมูลในดิสก์ก่อน และจะทำให้ตัวดิสก์เสียหายอีกรอบ

พวกข้อมูลที่สำคัญจริงๆ ในบางระบบ (เช่นของ google) ก่อนจะทิ้ง เค้าจะทำลายแบบไม่มีทางอะไรจะกู้ข้อมูลเอามาคืนได้เลย (ลองค้นดูครับ สยองนิดๆ)

การลบข้อมูลด้วย os เฉยๆ ซ้ำๆ (ใช้ software ปกติลบ) อาจจะสามารถเอามากู้กลับในระบบของ lab กู้ข้อมูล

เพราะพวกนี้จะมี hardware พิเศษที่ใช้อ่านข้อมูลจากจานแม่เหล็กในองศาที่ต่างจากปกติที่หัวอ่านของ hdd อ่านได้ (เพิ่มโอกาสในการกู้กลับมาคืน)

สนใจลองศึกษาเพิ่มดูนะครับ ทั้งการล้างข้อมูล การกู้ข้อมูล มีะไรแปลกๆ กว่าที่พิมพ์บอกอีกเยอะ

OverclockZone Member Hirasawa's Avatar

ถ้าไม่ใช่ hdd มาจากองค์กรระดับชาติ ไม่มีใครมานั่งเสียเวลากู้หรอกครับ

วันนึงเขารับเคลมไม่รู้ตั้งกี่ลูก

Bookmarks

Bookmarks