Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับค่าต่างๆใน nvidia control panel กับ ปรับในเกมส์ ภาพที่ได้จะเหมือนกันไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับค่าต่างๆใน nvidia control panel กับ ปรับในเกมส์ ภาพที่ได้จะเหมือนกันไหมครับ

ในโปรแกรม nvidia control panel ในหัวข้อ Manage 3D setting ที่จะมีให้ปรับลบรอยหยัก หรือ อะไรต่างๆ

คือถ้าเราปรับใน Manage 3D setting แบบดีสุดหมด และปรับใน video setting ของเกมส์ให้ดีสุดหมดด้วย

ภาพที่ได้ จะต่างกับการปรับใน video setting ของเกมส์อย่างเดียวไหมครับ

เพราะตอนนี้ nvidia control panel ผมเลือก application control (ให้โปรแกรมปรับให้) และไปปรับในเกมส์เอาอย่างเดียว

แต่ผมมองความต่างไม่ค่อยออก

application control ก็คือใช้การตั้งค่าของเกมนั้นๆอย่างเดียว

อยากให้ nvidia ทำให้ก็ override มันซะ

Comment

บางอย่าง เช่น Anisotropic Filtering ปรับใน NVCP ภาพสวยกว่าปรับในเกม

Comment

Originally posted by grungust View Post
        application control ก็คือใช้การตั้งค่าของเกมนั้นๆอย่างเดียว

อยากให้ nvidia ทำให้ก็ override มันซะ
        ผมเลือกอันนี้ตลอด หรือควรเลือกอันกลางแล้วไปไล่ปรับเอาดีครับ

Comment

ถ้าการ์ดจอแรงก็ไปปรับเอง ตรง use the advance 3D image แล้วไปปรับให้มันเป็น High quality ให้หมด AAx4 AFx16 ภาพสวยกว่าเดิมพอสมควร

Comment

ถ้าเลือกอันกลางปรับค่าแบบไหนบ้างครับผมใช้ gt1030

Comment

gt 1030 ปรับ application controlled พอครับ แล้วตั้งให้เป็น high performanceให้หมด ปิด v-sync

Comment

Originally posted by kenobe View Post
                gt 1030 ปรับ application controlled พอครับ แล้วตั้งให้เป็น high performanceให้หมด ปิด v-sync
                ภาพมันจะดีไหมครับ high performance

Comment

Originally posted by golftew25 View Post
                  ภาพมันจะดีไหมครับ high performance
                  ภาพจะไม่ละเอียดเท่า high quality ครับ ถ้าเล่นเกมส์เสปกสูงๆ แนะนำให้ปรับตามที่แจ้งไป แต่ถ้าเล่นพวกเกมส์เก่าๆ ปรับสูงๆ ได้ครับ

Comment

Comment

high quality คือ ภาพสวยสุด หมายความว่า ต้องประมวลผลมากขึ้น ลบรอยหยักมาก ปรับแสงสีเต็มที่เพื่อให้ภาพออกมาสวยที่สุด (Quality) สิ่งที่ตามมาคือ ใช้พลังการ์ดจอมากขึ้น FPS ที่ได้ก็อาจจะลดลง

high performance คือ ภาพธรรมดา หมายความว่า การ์ดจอไม่ต้องใช้แรงมากในการทำให้ภาพสวย ขอแค่FPSเยอะๆเล่นลื่นๆเป็นพอ ภาพไม่เน้นสวย เน้นประสิทธิภาพ (perfomance) มาก่อน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ปรับตัวนี้แล้วเกมจะลื่นทุกเกม ขึ้นอยู่กับพลังการประมวลผลว่าไหวไม่ไหว

เอาแบบสรุปง่ายๆ
                      high performance = ภาพปกติ FPS สูง
                      high quality = ภาพสวยมาก แต่ FPS อาจจะต่ำ

FPS จะสูงจะต่ำก็ดูเป็นเกมๆไป ดูการ์ดจอเป็นตัวๆไป แต่ performance กับ quality แค่บอกเราว่าจะเอาภาพธรรมดาหรือจะเอาภาพสวย ถ้าเอาภาพสวยFPSอาจลดลงนะ แค่นั้นเอง ทำความเข้าใจไม่น่ายากเย็นอะไรนัก

มันคือ good กับ best ยุคนี้แล้วน่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก

Comment

ตอบไม่ค่อยตรง หรือผมไม่เข้าใจเอง

เขาถามว่าปรับในเกม กับปรับใน Manage 3D setting มันต่างกันอย่างไร

หรือถ้าเลือกปรับอันกลางคือ Advanced 3d image แล้วไม่ต้องปรับในเกมอีก

Comment

หน้าตาไดรเวอร์นี้จะเท่าอายุคนล่ะ โบราณจัง

Comment

Originally posted by eieieiei View Post
                            หน้าตาไดรเวอร์นี้จะเท่าอายุคนล่ะ โบราณจัง
                            แต่ผมชอบแบบนี้นะ
                            ดีกว่า experience เยอะ

Comment

ขอโทษทีครับ ไม่ได้เข้ามานานไป ตจว. มา

คือยังไม่ได้คำตอบที่ถามเท่าไร ขอพิมพ์ใหม่แบบละเอียดอีกรอบนะครับ VGA ผม 1070 ครับ คือ

1.ถ้าปรับ nvidia control panel (Manage 3D Settings) + ไปปรับในเกมด้วย
                              กับ
                              2.ถ้าปรับ nvidia control panel (ตั้งค่าเป็น default) + ไปปรับในเกม

ภาพที่ได้จะเหมือนกันไหมครับ

หรือว่าถ้าปรับแบบข้อ 1 จะส่งผลให้ nvidia control panel บูทภาพให้ดีขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ

เพราะซื้อการ์ดจอมาหลายรุ่น ผมมักจะเลือก Let the 3D application decide ตลอดเลย ทำให้คิดว่าซื้อการ์ดจอมาแพงแต่ใช้ไม่ถึงไม่คุ้มรึเปล่า

เลยคิดว่าปกติเขาเลือก use the advanced 3D image settings เพื่อไปปรับใน Manage 3D Settings กันรึเปล่า

แล้วของหลายๆท่านในหน้านี้เลือกใช้อันไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X