Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งขอเน็ตมา อยากจะทำ Wireless รบกวนแนะนำ router ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by big_1981 View Post
    http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic...d69d3119f99002

[ATTACH]280537[/ATTACH]

กรณีที่ 2 - เป็นการเชื่อมต่อ Router+Wireless ให้เป็นตัวเชื่อมต่อ Internet (gateway)

กรณีนี้ส่วนมากจะใช้งานกันเยอะ เพราะกรณีที่ผู้ใช้ มี Broadband Router ที่ผู้ให้บริการแถมๆ มาที่เป็น 1 port ADSL(RJ-11)
    ตัว Broadband Router จะทำงานในโหมด Bridge ซึ่งการทำงานก็เป็นเหมือนสะพานเพื่อให้ Router+Wireless เป็นตัวเชื่อมต่อ กับ ผู้ให้บริการ Internet

โดยเซต Modem ให้เป็น Mode Bridge ตั้ง Mode LLC ตั้ง VPI VCI ตามที่ผู้ให้บริการให้มา เสร็จแล้วนำมาต่อกับ WRT54GS ทางช่อง WAN ครับ

แล้วเข้าไปเซต User Pass โดยเลือก Connection Type เป็นแบบ PPPOE ใน WRT54GS ทางช่อง LAN ครับ
    ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ

Comment

ติดขัดตรงไหน PM ถามได้ครับ

Comment

อาทิตย์หน้าคงยังไม่หมดนะ Gs อิอิ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
          อาทิตย์หน้าคงยังไม่หมดนะ Gs อิอิ
          น่าจะยังเหลือครับ

Comment

อ่านแล้วงง GS รึว่า GL ดีละท่าน...

แต่ว่า มีปัญหาครับ่ทาน ไว้ผม PM ไปถามท่าน big แล้วกัน....ตอนนี้หาทางอยู๋

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
              จริงๆแล้ว มันก็คือตัวเดียวกันครับ ต่างกันที่ Firmware ภายในครับ

โดย GL V1.0 กับ GS V4 นั้นมี Flash 4M ก็จริง แต่ Firmware ภายในล็อคไว้ให้เห็นเพียง 3M (ตัว Original มีขนาดประมาณ 2.8 MB) ทำให้ต้องอัพ Version Mini ลงไปก่อน เพื่อปลดล็อคให้เห็น 4M เต็ม แล้วจึงอัพแบบ Standard ได้ครับ

ในขณะที่ GL V1.1 นั้น ทาง Linksys ได้ใช้ Firmware Version ใหม่ที่มีขนาดใหญ่กว่า จึงทำให้ไม่โดนล็อค Flash ไว้ครับ สามารถอัพ Version Standard ได้เลยครับ

สมมติว่า ลบ Label ออก แล้ว อัพเป็น dd-wrt จะไม่สามารถแยกออกได้เลยว่า ตัวไหนเป็นรุ่นไหนครับ

ขอเสียมารยาทหน่อยนะ ผมเองคุณ big ที่ pm ไปถามเรื่องอัพ Firmware
              ผมล่ะงง มากเลย ของผมเป็น GL แต่อัพ Standard ลงไปเลยไม่ได้อ่ะครับ ต้อง อัพ mini ไปก่อน
              ก็เลยมารายงานหน่อย เผื่อคนอื่นๆ จะเป็นแบบผมอ่ะ หรือใครกำลังจะใช้ตัวนี้

ขอบคุณครับ

Comment

แล้วเราจะดูได้อย่างไรครับว่าตัวไหนเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่รู้จริง ๆ

Comment

Originally posted by dumbell View Post
                  แล้วเราจะดูได้อย่างไรครับว่าตัวไหนเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่รู้จริง ๆ
                  ดูจาก Serial Number ครับ

Serial Number Prefix Router/Version

WRT54G
                  CDF0, CDF1 WRT54G v1.0
                  CDF2, CDF3 WRT54G v1.1
                  CDF5 WRT54G v2.0
                  CDF7 WRT54G v2.2
                  CDF8 WRT54G v3.0
                  CDF9 WRT54G v3.1
                  CDFA WRT54G v4.0
                  CDFB WRT54G v5.0
                  CDFC WRT54G v5.1
                  CDFD WRT54G v6.0
                  CDFE WRT54G v7.0
                  CDFF WRT54G v8.0

WRT54GL
                  CL7A WRT54GL v1.0
                  CL7B WRT54GL v1.1

WRT54GS
                  CGN0, CGN1 WRT54GS v1.0
                  CGN2 WRT54GS v1.1
                  CGN3 WRT54GS v2.0
                  CGN4 WRT54GS v2.1
                  CGN5 WRT54GS v3.0
                  CGN6 WRT54GS v4.0
                  CGN7 WRT54GS v5.0
                  CGN8 WRT54GS v5.1
                  CGN9 WRT54GS v6.0

Comment

ดูจาก Serial Number ครับ

Serial Number Prefix Router/Version

WRT54G
                    CDF0, CDF1 WRT54G v1.0
                    CDF2, CDF3 WRT54G v1.1
                    CDF5 WRT54G v2.0
                    CDF7 WRT54G v2.2
                    CDF8 WRT54G v3.0
                    CDF9 WRT54G v3.1
                    CDFA WRT54G v4.0
                    CDFB WRT54G v5.0
                    CDFC WRT54G v5.1
                    CDFD WRT54G v6.0
                    CDFE WRT54G v7.0
                    CDFF WRT54G v8.0

WRT54GL
                    CL7A WRT54GL v1.0
                    CL7B WRT54GL v1.1

WRT54GS
                    CGN0, CGN1 WRT54GS v1.0
                    CGN2 WRT54GS v1.1
                    CGN3 WRT54GS v2.0
                    CGN4 WRT54GS v2.1
                    CGN5 WRT54GS v3.0
                    CGN6 WRT54GS v4.0
                    CGN7 WRT54GS v5.0
                    CGN8 WRT54GS v5.1
                    CGN9 WRT54GS v6.0
                    ขอบใจท่าน big_1981 มากครับนี้เป็นความรู้ที่ผมไม่เคยรู้เลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

อิอิ ครับท่าน

Comment

Working...
                      X