overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: แนะนำเมาส์เกี่ยวกับการเล่นเกม fps หน่อยครับ

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

Default แนะนำเมาส์เกี่ยวกับการเล่นเกม fps หน่อยครับ

คือผมไม่มีความรู้เรื่องเม้าส์เลย แนวเกี่ยวกับเกม fps ครับ เมื่อสมัยก่อน ผมบ้า sf เมาส์ที่ผมเข้ามือคือ ขนาดไม่เล็กไปไม่ใหญ่ไป จำได้ว่าที่บ้านตอนนั้นเล่นโหดไม่เท่าร้านเกม เพราะเม้าคนละแบบกับที่บ้าน มันจะมีอยู่เครื่องเดียวที่ผมถนัดเข้ามือมากที่สุด วันไหนไม่ได้เล่นเครื่องเดิมคือหมดอารมเลย เพราะเม้าคนละแบบกัน จนตอนหลังผมเลิกเล่น แล้วปัจจุบันได้มีโอกาสซื้อคอมใหม่ ก็ใช้เมาส์แบบธรรมดา
    เล้นแต่ฮอน กับเกม offline จนตอนนี้เพิ่งจะมาเริ่มบ้าเกม pubg มีแต่คนบอกต้องเม้าไมโคร ผมยังไม่รู้จักเลย จนตอนนี้อยากได้เม้าแบบนั้นที่ว่ามา คือมันเล่นเกมโกงจริงไหมครับ ควรใช้เมาส์แบบไหนดี ที่ขนาดไม่เล็กไปใหญ่ไป ควรปรับยังไง งบประมาน 3-5 พัน
    ควรใช้ยี่ห้ออะไรดีรุ่นอะไรดีครับ แล้วเวลาผมเล่นเกมความรู้สึกผมชอบความเร็วเม้ากลางๆ ยิ่งปรับความเร็วได้คอบคุมมากยิ่งดีครับ จะได้จูนถูก
    ลืมบอกไป ถ้ามีปุ่มข้างเมาส์แล้วผมชอบนิ้วไปโดนตลอดเลย
    Last edited by folkzacup; 7 Mar 2018 at 00:57:29.

OverclockZone Member drmanabae's Avatar
    เทศบาลนครรังสิต

zowie แนะนำไปลองจับดูเพราะมันมีหลายขนาดคนมือใหญ่มือเล็ก

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

โซวี่นั้นแหละ แนะนำไปร้าน envisimple มีของเยอะ ให้ลองหลายรุ่นหลายยี่ห้อ

มันไม่แฟร์หรอก มาโครอะ pubg ตรวจเจอว่าใช้เขาแบนนะครับ

OverclockZone Member folkzacup's Avatar

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ ทำไมถึงแบนอะครับ มันโกงขนาดนั้นเลยหรอครับ ยิ่งอยากได้เลยทีนี้ 5555+

OverclockZone Member Gumiller's Avatar

เซตเม้าส์ให้มันคลิกยิงเองเราแต่คุมเม้าส์อย่างเดียว เรียกว่าโกงไหม

OverclockZone Member xorogo01's Avatar

ส่วนตัวผมแนะนำ Zowie เลยครับ เมาส์ทรงเบสิค Plug and Play ไม่ต้องลงไดรเวออะไรให้ยุ่งยาก ไปลองดูครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แนะนำ มีแต่คนเชียร์ zowie ผมคงต้องลองไปดูร้าน envisimple ตามที่ท่าน Gumiller แนะนำ แต่มันไกลเหลือเกินต้องนนทบุรี บ้านผมอยู่ใกล้ประตูน้ำ แถวประตูน้ำมีร้านไหนที่เหมือนร้าน envisimple บ้างไหมครับ จะได้ไม่ต้องไปไกล

OverclockZone Member Binaryz's Avatar

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แนะนำ มีแต่คนเชียร์ zowie ผมคงต้องลองไปดูร้าน envisimple ตามที่ท่าน Gumiller แนะนำ แต่มันไกลเหลือเกินต้องนนทบุรี บ้านผมอยู่ใกล้ประตูน้ำ แถวประตูน้ำมีร้านไหนที่เหมือนร้าน envisimple บ้างไหมครับ จะได้ไม่ต้องไปไกล
    speed หรือไม่ก็ jib น่าจะมีตัวโชว์ให้ลองนะครับ อันนี้ไม่แน่ใจนะไม่ค่อยได้ไปเดินเท่าไรแต่ไปเดินก็เห็นมีพวกอุปกรณ์บางชิ้นวางให้ลองกดลองเล่น

OverclockZone Member
    somewhere over the rainbow

zowie ไปลองที่ zest ก็มีนะครับ ผมไปลองมา โดนตัวใหญ่สุดมาเมื่อต้นปีที่แล้ว 555

pubg ตอนนี้ เล่นๆไปเถอะครับ macro กับ hack ระบาดอยู่แล้ว เล่นเจอแทบทุกตา

BUSITEK ก็มีโซวี่ขายแต่ไม่รู้มีให้ลองทุกรุ่นไหม
    ร้าน ZEST

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

พรุ่งนี้ผมอาจจะเดินทางไปดูที่ร้าน envisimple นนทบุรีเองเลย เม้า zowie ที่ แนะนำคือรุ่นไหนดีครับ รุ่นนี้ดีหรือป่าว ผมไปดูรีวิวมาแต่ไม่รู้คนรีวิวเชื่อได้หรือไม่ชื่อรุ่น Zowie EC1-A / Zowie EC2-A ผมไม่รู้ว่ามันเก่าหรือยังและถ้ามีตัวใหม่ออกมาดีกว่านี้ชื่อรุ่นอะไรบ้างครับ ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเม้าส์เลย เห็นรีวิวบอกตัวนี้ฮิตที่สุดในการแข็งขันเกม fps

OverclockZone Member Deliveryz's Avatar

เคยมี EC2-A ตอนนั้นยังล็อตแรกๆ ใช้ไปสักพัก ปุ่มขวาเบิ้ล ทักไปถามในเฟสแอดมินตอบไม่ดี เลยไม่เคลมแม่งเลย
    โยนทิ้งจนถึงทุกวันนี้ว่างๆกะจะไปหาที่ซ่อมอยู่
    Zowie ใช้แข่งขันเยอะจริง แต่ Loogitech ก็พอมีบ้าง ส่วนตัวใช้ Logitech รู้สึกว่า Build Quility ดีกว่าอีกยี่ห้อชัดเจน

OverclockZone Member Ref.Circle's Avatar

Quote Originally Posted by Deliveryz View Post
    เคยมี EC2-A ตอนนั้นยังล็อตแรกๆ ใช้ไปสักพัก ปุ่มขวาเบิ้ล ทักไปถามในเฟสแอดมินตอบไม่ดี เลยไม่เคลมแม่งเลย
    โยนทิ้งจนถึงทุกวันนี้ว่างๆกะจะไปหาที่ซ่อมอยู่
    Zowie ใช้แข่งขันเยอะจริง แต่ Loogitech ก็พอมีบ้าง ส่วนตัวใช้ Logitech รู้สึกว่า Build Quility ดีกว่าอีกยี่ห้อชัดเจน
    ซ่อมเมาส์ลองค้น Mouse Modify ใน facebook ครับ รูปเพจเป็นเมาส์ที่จัดสายเป็นประแจ ผมส่งซ่อมร้านนี้มาหลายตัวแล้วครับ งานโอเคมาก

Quote Originally Posted by Deliveryz View Post
    กำ กำลังจะตัดสินใจไปเลือก zowie วันพรุ่งนี้แล้ว เจอเม้นนี้เข้าไป ไปไม่ถูกเลยว่าจะเอายี่ห้ออะไรดี

เม้าส์ Zowie ต้องไปจับเอาเอง ระบบอะไรเหมือนกันทุกรุ่นต่างกันแค่ทรง แนะนำไม่ได้ต้องจับเองถนัดมือตัวไหนใช้ตัวนั้น

ถ้าเรื่องความทน Zowie ทนกว่า Logitech แน่นอนครับ

เพราะ Logitech ส่วนใหญ่ใช้ Omron เขาขึ้นชื่อเรื่องเบิ้ล

ส่วนที่อีกท่านเจอว่า Zowie เบิ้ลเพราะ Zowie เคยย้ายไปใช้ Omron มาช่วงนึง จนต้องเรียกสินค้าคืนแล้วเปลี่ยนกลับเป็น Huano (ซึ่ง EC2-A ก็อยู่ใน List นั้นด้วย) ก็อาจจะเป็นไปได้

แต่ Huano ก็เบิ้ลได้ครับ อาจจะโชคร้ายก็ได้ ที่เบิ้ลเร็วขนาดนั้น

ส่วนเรื่อง คำพูดของพนักงานผมไม่เคยใช้ บริการ คงบอกอะไรไม่ได้ เพราะผมใช้แต่ DA แถม ผมเลิกเคลมมานานแล้ว ซ่อมเองตลอด

แต่มายืนยันกว่า Omron เบิ้ลยับแน่นอน ยิ่ง FPS ยิ่งยับ

ส่วนเรื่องใช้แล้วโกง มันไม่โกงหรอกครับ มันแค่แม่นยำกว่าเวลาเราเลื่อน ถ้าไม่เคยมาลองใช้ จะแยกไม่ออก เหมือนจอ 144hz

แต่พอใช้แล้ว กลับไปใช้เม้าส์ธรรมดาไม่ได้นะครับ

อีกอย่าง Zowie มันตั้ง Macro ไม่ได้นี่ครับ แล้วเอาจริงๆ Macro ถ้าจะใช้ตั้งมาแล้วก็ต้องฝึกอีก เอาเวลาไปฝึกยิงดีกว่า ค่าเท่ากัน

อันนี้เป็น Razer DeathAdder โมเป็น Huano ของผมเอง
    Last edited by icealive; 10 Mar 2018 at 12:14:41.

OverclockZone Member good11's Avatar

steelseries rival 300 dota 2 ใช้มา 3 ปี ไม่เบิ้ล [ใช้เกือบทุกวัน ใช้หนักด้วย]

แต่ตัวหมุนขึ้น-ลง ตรงกลางเริ่มเอ๋อและยางข้างๆบุบพังหมด เลยแงะออกแม่ง

OverclockZone Member Deliveryz's Avatar

Quote Originally Posted by icealive View Post
    ถ้าเรื่องความทน Zowie ทนกว่า Logitech แน่นอนครับ

เพราะ Logitech ส่วนใหญ่ใช้ Omron เขาขึ้นชื่อเรื่องเบิ้ล

ส่วนที่อีกท่านเจอว่า Zowie เบิ้ลเพราะ Zowie เคยย้ายไปใช้ Omron มาช่วงนึง จนต้องเรียกสินค้าคืนแล้วเปลี่ยนกลับเป็น Huano (ซึ่ง EC2-A ก็อยู่ใน List นั้นด้วย) ก็อาจจะเป็นไปได้

แต่ Huano ก็เบิ้ลได้ครับ อาจจะโชคร้ายก็ได้ ที่เบิ้ลเร็วขนาดนั้น

ส่วนเรื่อง คำพูดของพนักงานผมไม่เคยใช้ บริการ คงบอกอะไรไม่ได้ เพราะผมใช้แต่ DA แถม ผมเลิกเคลมมานานแล้ว ซ่อมเองตลอด

แต่มายืนยันกว่า Omron เบิ้ลยับแน่นอน ยิ่ง FPS ยิ่งยับ

ส่วนเรื่องใช้แล้วโกง มันไม่โกงหรอกครับ มันแค่แม่นยำกว่าเวลาเราเลื่อน ถ้าไม่เคยมาลองใช้ จะแยกไม่ออก เหมือนจอ 144hz

แต่พอใช้แล้ว กลับไปใช้เม้าส์ธรรมดาไม่ได้นะครับ

อีกอย่าง Zowie มันตั้ง Macro ไม่ได้นี่ครับ แล้วเอาจริงๆ Macro ถ้าจะใช้ตั้งมาแล้วก็ต้องฝึกอีก เอาเวลาไปฝึกยิงดีกว่า ค่าเท่ากัน

อันนี้เป็น Razer DeathAdder โมเป็น Huano ของผมเอง
    ตอนผมซื้อ ก่อนที่เค้าจะย้ายเป็นสวิตซ์ Omron ครับ ผมไม่รู้ว่าสวิตซ์ไหน
    อีกอย่างคือ Zowie Scholl wheel สำหรับผมไม่ชอบเอามากๆ พวกนักแข่งอาจจะชอบเพราะมันค่อนข้างแม่นยำ แต่เลื่อนยาก
    เลื่อนดูเว็ปนี่สำหรับผมรำคาญนิดๆเลยแหละ แต่ไม่รู้เดี๋ยวนี้มันดีขึ้นหรือยัง
    ย้ายมาใช้ logitech เลื่อนง่ายกว่าลื่นกว่า ผมชอบมากกว่า
    ลองไปจับหลายๆอันครับ มันจะมีที่จับแล้วรู้สึกเข้ามือเลย

ขอบคุณทุกท่านครับ วันนี้ไปจัดมาแล้วที่ pantip งามวงวาน มีทุกรุ่นให้ลองเลยของ zowie ผมไปชอบทรง fk2 มากที่สุด แต่พอจะเอา ดันไม่มี fk2 พอดี โคตรซวยเลยผม รุ่นอื่นมีครบ เท่าที่จับถนัดลองลงมาคือ za13 IMG_1906.jpg
    ราคาก็ไม่แพง 2,490 บาทเอง ประหยัดไปได้เยอะเลย เดี๋ยวจะเอาไปลองว่าจะเล่นเก่งขึ้นไหม5555

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks