Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามหน่อยครับ ขยับคอมนิดนึง ดับเองตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามหน่อยครับ ขยับคอมนิดนึง ดับเองตลอด

พอดีได้นำคอมเก่าใช้งานมา 8ปีกว่า โหลดบิท ดูหนัง ฟังเพลง พวกนี้อะครับ

และพอดีถ้าเกิดได้ขยับเขยื้อน บางครั้งคอมจะดับ และติดเอง

แม้กระทั้งเวลาปิดลิ้นชักแรงๆ ก็จะสะเทือนไปจนคอมดับ

คือคอมตัวนี้ อุปกรณ์แต่งสำหรับโหลดบิทเพิ่มเพียบ

pci ex ใส่ usb 3
    pci ใส่ lan card

และมี docking 3อัน เสียบ hdd 6ลูก

ซึ่ง psu ก็บ้านๆซึ่งตอนแรกไม่ได้คิดว่ามันจะมาถึงขนาดนี้ได้

เพื่อนๆคิดว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากอะไร

psu
    mb
    หรือสายไม่แน่น

ถ้าดับ/ติดใหม่ น่าจะสายเสียบอุปกรณ์อะไรซักชิ้น หลวม สกปรก

ถ้าดับไปเลย ลองดูปลั๊ก psu ชุดที่เสียบลงบอร์ด อาจจะหลวม สกปรก มีคราบไหม้

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      ถ้าดับ/ติดใหม่ น่าจะสายเสียบอุปกรณ์อะไรซักชิ้น หลวม สกปรก

ถ้าดับไปเลย ลองดูปลั๊ก psu ชุดที่เสียบลงบอร์ด อาจจะหลวม สกปรก มีคราบไหม้
      น่าจะเป็นที่สายใช่ไหมครับ พอดีมีแผนว่าจะเปลี่ยน case กับ psu บ้านๆอีกครั้ง

ใช้จน cpu case 2ตัว หยุดหมุนไปละ อุปกรณ์ยังใช้ได้อยู่ (ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่เพราะความร้อน แต่ลองโหลดโปรแกรมมาเช็คความร้อนปกติ)

Comment

PSU บ้านๆใช้ได้ถึง 8ปี ก็ทนทายาทมากแล้วครับ และก็คงเสื่อมมากด้วยเช่นกันจนจ่ายไฟให้ไม่เพียงพอก็ทำให้คอมฯดับเครื่องวูบได้ หาตัวใหม่มาเปลี่ยนดูอาการอีกที

ผมมีเคส Delux ที่แถมซัพพลายมาตั้งแต่ปี 2551 เหลืออยู่แค่ 6ตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน อีก8ทยอยเปลี่ยนไปในช่วง 3ปีที่ผ่านมา(58, 59, 60) มันก็เสื่อมตามอายุ 7ปี, 8ปี, 9ปี ตามลำดับ

Comment

Originally posted by chienthegooners View Post
          PSU บ้านๆใช้ได้ถึง 8ปี ก็ทนทายาทมากแล้วครับ และก็คงเสื่อมมากด้วยเช่นกันจนจ่ายไฟให้ไม่เพียงพอก็ทำให้คอมฯดับเครื่องวูบได้ หาตัวใหม่มาเปลี่ยนดูอาการอีกที

ผมมีเคส Delux ที่แถมซัพพลายมาตั้งแต่ปี 2551 เหลืออยู่แค่ 6ตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยน อีก8ทยอยเปลี่ยนไปในช่วง 3ปีที่ผ่านมา(58, 59, 60) มันก็เสื่อมตามอายุ 7ปี, 8ปี, 9ปี ตามลำดับ
          ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ^^

Comment

ไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ไม่เป็นไร
              ไม่เป็นไรคืออุปกรณ์ hardware ปกติดีใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                ไม่เป็นไร
                Originally posted by WS. View Post
                ไม่เป็นไรคืออุปกรณ์ hardware ปกติดีใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by WS. View Post

Comment

ของผมแตะแรมไม่ได้เลยนะ มีแฮงค์

ส่วนถ้าสายไฟปกติดี บางทีเป็นที่การ์ดจอมันเคลื่อน
                    ยิ่งถ้าคอมเก่ามาก ๆ มันค่อนข้างอ่อนไหว
                    อีกทั้งหากเคสราคาถูกมาก ๆ บางเคส ขยับหน่อยก็ทำให้การ์ดจอเขยื้อนได้ครับ

Comment

ลองยกออกทั้งหมด ต่อนอกเคส แล้วดูว่าเป็นรึเปล่า

Comment

PSU คับ
                        แงะมาดูเลย 55+

เล่าให้ฟัง
                        ผมได้ซากคอมพ์จากเพื่อนมา สภาพเปิดติดตัวมั่งไม่ติดมั่ง
                        ใช้ PSU Dtech450W
                        PSUบ้านๆ มันก็ทนเหมือนกันน่ะ แต่ถึงคราวพัง มันลากเพื่อนพังต้วยแค่นั้นเอง
                        จากที่ผมเช็คดู ซีใน PSUบวม ทำให้ไฟไม่เสถียร ทำให้ภาคไฟใน HDD และ MB พินาศไปด้วย
                        ปล. อายุเครื่อง 20ปี ครับ

--------------------------------------------------------------------------------------------------------
                        ถ้าเป็นพวกวิทยุ โทรทัศน์ ที่ต้องเปิดด้วยระบบสัมผัส (คือตบป้าบๆมันถึงจะติด หรือ ขยับนิดนึงแล้วดับนี้)
                        มันมักเกิดจากตะกั่วร้าว หรือ ตะกั่วลอย ตามอายุการใช้งาน หรือ บัดกรีมาไม่ดีพอ
                        ท่านก็ลองดูรอยบัดกรีใน PSU มันมีการร้าว หรือ หลุดบ้างหรือป่าว รวมทั้งแผงวงจรอื่นๆด้วย ถ้าสามารถนะ
                        แล้วก็ตามจุดเชื่อมต่อต่างๆ สล๊อตต่างๆ ถ้าทำความสะอาดได้นะ ก็ทำ ยางลบสักก้อน ถูให้หมด ต้องแต่แผงแรม ยันการ์ดจอ

แต่ถ้าไม่อะไร ก็ถึงเวลาเปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วคับ ดีใจด้วย

Comment

ไม่เป็นไร
                          อ้าว แบบนี้คุณกวนเหรอ___ฮา ..................................oO(ล้อเล่นเด้อ แต่ผมว่าหลายๆคนเข้าใจมุข)

Comment

หรอครับ นั่นมุขหรอ ผมยังไม่เก็ท

Comment

หรอครับ นั่นมุขหรอ ผมยังไม่เก็ท
                              "ไม่เป็นไร"

Comment

Working...
                              X