overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: มีปัญหาครับ ซื้อ 8800GT มาทำไมมันช้ากว่า 7200 อีก

OverclockZone Member

Default มีปัญหาครับ ซื้อ 8800GT มาทำไมมันช้ากว่า 7200 อีก

สเปกเครื่องผมนะครับ :
    CPU : intel Core 2 Duo E4700 2.60Ghz
    Ram : 4Gb DDR2
    Mainboard : Asus P5VD2-VM
    Graphics Card : Asus Nvidia GeForce 8800 GT 1Gb

ซื้อมาไว้เล่นเกมน่ะครับ ผมลองยกเครื่องไปต่อที่ร้านคอมแถวบ้าน
    เปิดเครื่องเทียบกับเครื่องที่ร้าน ทดลองเปิด เกม Dekaron ดู
    1. ฉากแรกเลย ที่ขึ้นคำว่า Loading XX% 8800 โหลดช้ากว่าประมาณ 3 เท่า
    2. ฉากหน้า ล๊อกอิน การเคลื่อนไหวภาพฉากหลัง 8800 ดูกระดุกๆ ขณะที่ 7200 ลื่น
    3. ฉากเลือกตัวละคร 8800 โหลดตัวมาก่อนหัวมาทีหลัง 7200 มาพร้อมกันหมดเลย
    4. เข้าสู่ map 8800 ผมกระตุกมากประมาณ 5 แรก 6-10 ขึ้นไป ก็ค่อยลื่นขึ้นๆ เวลาเดินไปเจอคนหรือมอนส์ ก็จะกระตุก หรือเวลา มีคนเดินมาจะข้างหลังหรือหน้า ก็จะกระตุก จะปรับการแสดงผลเกม ต่ำหรือสูงก็เป็นเหมือนกัน แต่ 7200 ถ้าจะสูงจะกระตุกแต่ปรับต่ำ ก็ลื่นหัวแตกเลย

งงมากทั้งที่ไดเว่อก็ลงล่าสุดแล้ว เงิรก็เสียไป 7,xxx บาท (รวมค่าวัตแท้ 2,xxx บาท)

ลง windows ใหม่ก็หลายรอบแล้ว ก็ไม่ดีขึ้น วันนี้ก็ครบ 1 อาทิตย์พอดีที่ซื้อมา
    พยายามแก้ไขมาตลอด ไม่มีอะไรดีขึ้น ช่วยด้วยครับบบบบ !!!! T_T

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ลองใช้ไดร์เวอร์ VGA ตัวอื่นดู

GF7200GS เล่น Crysis คงไม่ใหว นะ

jor_3230's Avatar

ใจเย็นๆ ครับท่าน
    ต้องค่อยๆไล่ไปทีละอาการครับ
    ว่าแต่
    psu รุ่นไหน ยี้ห้ออะไรครับ

Quote Originally Posted by jor_3230 View Post
    ใจเย็นๆ ครับท่าน
    ต้องค่อยๆไล่ไปทีละอาการครับ
    ว่าแต่
    psu รุ่นไหน ยี้ห้ออะไรครับ
    โทดทีครับ ไปลง windows มาอีกรอบ เสร็จก็เข้ามาดูกระทู้ทันทีเลย

PSU ผม Silencer 500 watt ครับ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ลองใช้ไดร์เวอร์ VGA ตัวอื่นดู

GF7200GS เล่น Crysis คงไม่ใหว นะ
    ขอบคุณนะครับ ที่แนะนำ ผมก็ลองมา 4 version แล้ว ยังไม่ดี แต่ถ้าจะให้ลองมากกว่านี้
    มันก็เหมือนงมเข็มอ่ะครับ (เครียด)

OverclockZone Member porm11725's Avatar

ทดสอบการ์ดจอน่าจะใช้เกมส์ออฟไลน์มากกว่าครับ เพราะว่าเกมส์ออนไลน์มันมีเรื่องเกี่ยวกับเน็ตเป็นตัวแปรด้วย

Quote Originally Posted by porm11725 View Post
    ทดสอบการ์ดจอน่าจะใช้เกมส์ออฟไลน์มากกว่าครับ เพราะว่าเกมส์ออนไลน์มันมีเรื่องเกี่ยวกับเน็ตเป็นตัวแปรด้วย
    หมายความว่า ถ้าจะเล่นเกมออนไลน์ ต้องหารุ่นที่เหมาะสมหรอครับ -*-

**ผมเกิดมาเพื่อเกมออนไลน์ T_T

OverclockZone Member porm11725's Avatar

ผมหมายความว่า บ้างที่ที่มันโหลดช้า หรือว่ากระตุกอาจจะเป็นที่เน็ตก็ได้ครับ

อ่อ เน็ทผมวิ่งอยู่ 700+ k อ่ะครับ เมื่อคืนก็ลองไปเล่นร้านเน็ท เทียบกับ 7200 แล้ว คอมผม ช้าโครตเลย
    7200 แรงต้น ออกตัวไป เกือบ 1 นาทีแล้ว เครื่องผมพึ่งจะ เร่งขึ้น -*-

อยากได้ ทั้งต้นทั้งปลายอ่ะ T_T กลุ้มใจ วันนี้วันสุดท้ายขาดการประกันร้าน 1 อาทิตย์พอดี จะได้ข้อมูลมากพอ
    ว่าได้หรือไม่ยังไง แผนสุดท้ายจะได้ไปขอเปลี่ยน กับเขา

OverclockZone Member รอยด์'s Avatar

เหลือประกันร้านก็เอาไปเปลี่ยนเลย บอกอาการมันไปแล้วเอาเงินมาหาซื้อในบอรืดนี้ แบบมีประกัน

OverclockZone Member johnxe's Avatar

8800GT ดีกว่าอยู่แล้วนิ ผมใช้ 9800GT มันก็ไม่ต่างกันเท่าไร ผมว่าคงเป็นที่อย่างอื่นละฮะ

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ถ้าเล่นเกมส์ออนไลน์ แคชเนตไม่เท่ากันมั้งครับ เครื่องที่เล่นมาก่อน จะมีไฟล์ที่เรียกใช้ก่อนอยู่ ทำให้โหลดมาไวกว่ารึเปล่า

ผมก็เดา ๆ นะ ลองเล่นเกมส์ออฟไลน์เทียบดู

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

OverclockZone Member ZatanBoy's Avatar

ลองเทสเกมอื่นดูหรือยังคับว่าเป็นยังไง ไม่ใช่เทสกับเกม Dekaron เกมเดียว

เพราะมันอาจจะเป็นที่เน็ต server ของเกม หรืออาจจะเป็นที่ตัว client เกมก็ได้ เพราะเกมออนไลน์พวกเนี้ยตัว client เกมมักจะมีปัญหา

ลองหาโหลด client เกมตัวใหม่ดู แล้วแนะนำให้ลง driver VGA ตัว ver เก่าๆ ดู

เพราะตัวล่าสุด 18x.xx ไม่ค่อย compatible กับเกมเก่าๆ บางเกม ส่วนใหญ่เอาไว้แก้บั๊ก texture บน GTA4

ดังนั้นก็แนะนำเวอร์ชั่นจำพวก 16x.xx หรือ 177.29, 178.13, 178.24

ยังไงก็ลองทำดูคับ ประกันยังมี อย่างน้อยก็เอาไปเคลมได้

ปล. อีกหน่อยจะมีเกมออนไลน์กราฟฟิกเทพๆ เข้ามา เกรงว่า 7200 ของคุณจะรับไม่ไหวคับ

มี 8800GT อยู่ในมือ ลองหาทางแก้ หรือไม่ก็เคลมเอาดูนะคับ เผื่อรองรับเกมออนไลน์ในอนาคตไงละคับ

OverclockZone Member johnxe's Avatar

ลองเกม offline เห็นผลแน่นอนครับ ลองปรับสุดเรยแล้วจารู้เอง DMC4 ผมปรับเกือบสุด ยังลื่นๆอยู่เรย fps 120

ลองเอาการ์ดจอ ตัวอื่นมาเสียบที่เครื่องดูว่าเป็นเหมือนกันเปล่า.... ถ้าเป็นก็คงไม่ใช่ที่การ์ดจอแล้วล่ะ คงต้องเป็นที่อย่างอื่นลองไล่ดู

ไวรัสกินอะป่าว ลองกด Task maneger ดูตอนเครื่องไม่ได้ทำอะไร แต่มีตัวไหนมันดูด cpu เกินปกติ
    ปิดมันเรยๆ หรือไปโหลด Process Explorer มาดูก็ได้ ตัวไหนแปลกๆ มันจะmark สีม่วงให้เลย

OverclockZone Member Akillis's Avatar

งานเข้าแล้วคับ -.-

OverclockZone Member tohmtohm's Avatar
    สุพรรณบุรี - กทม

ผมก็ใช้ 8800GT เล่นเดการ่อน ลื่น เนตที่บ้าน 1M ต่อ 3 เครื่อง

ปัญหาน่าจะเกิดจาก ตัวกาด ละมั้งครับ

เพราะเปลี่ยน Driver ไปหลายตัวแล้วใช่ป่ะครับ

ลองเกม offline ดูก่อนครับ ว่าเป็นเหมือนกันไหม
    ถ้าเป็นเคลมด่วน

OverclockZone Member merlix's Avatar

แลค กับ กระตุก ต่างกันท่านต้องแยกให้ออก

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks