Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD LG มันเป็นอะไร เวลาดูหนังจะเป็นสีเทาปื้นๆเลอะๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองลบ Codec ออกทั้งหมด แล้วลง Ver. ใหม่แล้วก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ T_T

Comment

จอมันคงห่วยเองครับ response-time ต่ำ แสดงสีที่ซับซ้อนมากๆไม่ทัน เลยเกิด artifect ให้เห็นเป็นปื้นๆ ลองหาจอดีๆมาต่อดูครับ อีกอย่างถ้าท่านเปิดโหมดพวก dynamic-contrass ให้ลองปิดดูครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
        จอมันคงห่วยเองครับ response-time ต่ำ แสดงสีที่ซับซ้อนมากๆไม่ทัน เลยเกิด artifect ให้เห็นเป็นปื้นๆ ลองหาจอดีๆมาต่อดูครับ อีกอย่างถ้าท่านเปิดโหมดพวก dynamic-contrass ให้ลองปิดดูครับ
        ไม่ต้องจอดีๆหรอกครับ ผมลองกะ CRT จอนูน 15 นิ้ว ภาพไม่ยังไม่เละัหรือเบลอเลยครับ

ลองปิดตามที่ท่านบอกแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิม

อยากรู้ว่าท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่จะเป็นเหมือนผมหรือเปล่า

Comment

เป็นเพราะจอ crt มันไม่มีปัญหาเรื่อง response-time ครับ

Comment

จอรุ่นที่คุณเจ้าของกระทู้ว่ามันแค่ 2ms เองนี่ครับ ไม่ต่ำแล้วนา

Comment

ใช้รุ่นนี้อยู่พอดี [- -] ไม่เห็นเป็นเลย อย่าว่าเลยนะถ้าจะถามว่าใช้สายอะไรต่อเข้า lcd

Comment

ผ ม ก็ ใ ช่ อ ยู่ น่ ะ ไ ม่ เ ห็ น จ ะ มี ปั ญ ห า เ ล ย

Comment

ปรับสีไว้กี่บิตครับ?

Comment

ไฟล์หนังที่ถูกบีบอัดมาเยอะ ก็ด้วยนะ อย่างเอา vcd มาเปิดนี่ ดูแทบไม่ได้เลย

Comment

มันคือเงาภาพ เป็นเพราะ Reponse Times น้อยไปครับ ตามสเป็คคือ 2ms (GTG) ก็จริง แต่เป็นสเป็คโม้

และไม่ได้เกิดเฉพาะสีเทา สีที่ใกล้เคียงกัน ไล่สเกลอยู่ใกล้ๆกันก็เห็นแล้วครับ

ไม่ว่าจะ Game, DVD, VCD, Hi-Def ก็เกิดได้หมด วิธีแก้คือต้องซื้อใหม่เปลี่ยนรุ่น

Comment

ผมใช้รุ่นนี้อยู่นะ

อาการของเจ้าของกระทู้ไม่เคยเจออ่ะครับ
                        ผมดูหนัง 1080p-720p หลายเรื่องไม่เคยเจอเคสนี้มาก่อน
                        รันงาน3D ตัดต่อvdo hd ก็ไม่เห็นภาพมันวืดอย่างว่าเลย

งงเหมือนกัน...เป็นผมคงส่งเคลมไปนานแล้วอ่ะครับ

Comment

ไม่รู้อาการเหมือนที่ผมเคยสังเกตุหรือเปล่า
                          จอ lg เป็น 6 bit+2 ไม่ใช่ true 8 bit เวลาเปิด gray scale จะเห็นเป็นเม็ดๆเลย ไม่เนียน
                          เลยหนีไปเล่น samsung แต่ที่ 2ms LG สีมันเพี้ยนน้อยกว่า ได้อย่างเสียอย่าง
                          http://www.tftcentral.co.uk/articles/6bit_8bit.htm

Comment

Originally posted by odyssey View Post
                            ใช้รุ่นนี้อยู่พอดี [- -] ไม่เห็นเป็นเลย อย่าว่าเลยนะถ้าจะถามว่าใช้สายอะไรต่อเข้า lcd
                            ใช้ DVI to DVI ครับ

Originally posted by nunazaa View Post
                            ผ ม ก็ ใ ช่ อ ยู่ น่ ะ ไ ม่ เ ห็ น จ ะ มี ปั ญ ห า เ ล ย
                            งี้คงเป็นที่จอผมแล้วละมั้งครับ T_T

Originally posted by 4701030316 View Post
                            ผมใช้รุ่นนี้อยู่นะ

อาการของเจ้าของกระทู้ไม่เคยเจออ่ะครับ
                            ผมดูหนัง 1080p-720p หลายเรื่องไม่เคยเจอเคสนี้มาก่อน
                            รันงาน3D ตัดต่อvdo hd ก็ไม่เห็นภาพมันวืดอย่างว่าเลย

งงเหมือนกัน...เป็นผมคงส่งเคลมไปนานแล้วอ่ะครับ
                            ครับ ( ผมควรส่งเคลมที่ๆซื้อมา WBC Pantip ) หรือ ศูนย์ LG ดีอ่ะ

Originally posted by Zepherous View Post
                            ปรับสีไว้กี่บิตครับ?
                            32 Bit ครับผม

Comment

Originally posted by puttapoom View Post
                              ไม่รู้อาการเหมือนที่ผมเคยสังเกตุหรือเปล่า
                              จอ lg เป็น 6 bit+2 ไม่ใช่ true 8 bit เวลาเปิด gray scale จะเห็นเป็นเม็ดๆเลย ไม่เนียน
                              เลยหนีไปเล่น samsung แต่ที่ 2ms LG สีมันเพี้ยนน้อยกว่า ได้อย่างเสียอย่าง
                              http://www.tftcentral.co.uk/articles/6bit_8bit.htm
                              ผมงงตรงที่ว่าถ้ามันเป็นเรื่องปกติของ LCD monitor
                              หยั่งงี้เวลาดูหนังในคอมไม่ว่าจะ DVD หรือ LCD ก็เสียอารมณ์แย่เลยอ่ะครับ - -"

Comment

สีก็ปกตินะ อืมมม
                                เคยเป็น ผมปรับไว้ 16bit
                                เอาไปเสียบเครื่องอื่นดูยังครับ?

Comment

Working...
                                X