overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เมื่อการ์ดจอมาเสียในช่วงที่ของขาดตลาด ราคาแพงจนซื้อกันไม่ลง ผมวิธีมานำเสนอ อาจช่วยได้

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default เมื่อการ์ดจอมาเสียในช่วงที่ของขาดตลาด ราคาแพงจนซื้อกันไม่ลง ผมวิธีมานำเสนอ อาจช่วยได้

ใครที่ใช้การ์ดจอจนหมดประกันไปแล้ว
    แล้วการ์ดจอดันมาพังช่วงเวลานี้ ถือเป็นอะไรที่ซวยจริงๆนะครับ
    การ์ดจอผมก็เช่นกัน เก่า อายุ 6 ปี+ เข้าไปแล้ว ให้ซื้อใหม่ก็ยังไม่อยากจะซื้อเลย เพราะมันแพง
    ผมก็เลยใช้วิธีเดิมๆที่ผมเคยทำ ก็คือการอบชิปด้วยเตารีด (นาบมันลงไปเลย) และมันก็ได้ผลครับ
    ผมเพิ่งทำคลิป VDO ออกมา และเพิ่งจะได้ upload เมื่อเช้านี้เอง จึงอยากจะนำมาแชร์ครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง อะไรบ้าง

OverclockZone Member paaekung's Avatar

ของผมอาการแบบนี้ พอรอดมั้ย

https://www.overclockzone.com/forums...B9%89%E0%B8%B2

OverclockZone Member good11's Avatar

เสียแล้ว หมดประกันแล้ว ก็ลองไปดิ ไม่มีอะไรจะเสีย เผลอๆอาจได้การ์ดคืนชีพมาใช้ต่อ
    แปลกคนเรื่องไม่น่าจะถาม จขกท.พี่แกก็บอกอยู่ เอาคลิปมาประเคนให้ขนาดนี้

ปล.พิมพ์ดักไว้ก่อน ไม่งั้นเด๋วมาอีกเพียบ สงสาร จขกท.

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by good11 View Post
    เสียแล้ว หมดประกันแล้ว ก็ลองไปดิ ไม่มีอะไรจะเสีย เผลอๆอาจได้การ์ดคืนชีพมาใช้ต่อ
    แปลกคนเรื่องไม่น่าจะถาม จขกท.พี่แกก็บอกอยู่ เอาคลิปมาประเคนให้ขนาดนี้

ปล.พิมพ์ดักไว้ก่อน ไม่งั้นเด๋วมาอีกเพียบ สงสาร จขกท.

OverclockZone Member O_ho's Avatar

OverclockZone Member argu's Avatar

ขอบคุณคร้าบ

OverclockZone Member Hangger's Avatar

เคยลองกับ X1800XL แต่มันไม่ฟื้น

OverclockZone Member thanakhans's Avatar

เคยลองกับ XFX R9 270 แล้ว ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ ลาโลกไปแล้วครับ

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

มันยังสู้ใช้เครื่องมือตรงๆอย่าง ตัวเป่าลมร้อน เป่าให้ขาบอลใต้ชิปละลายแล้วเซ็ตตัวเองใหม่

เตารีดมันร้อนก็จริงแต่ไม่ทั่วถึง ถ้าฟลุคพื้นคืนชีพก็ดีไป แต่หากเป็นอาการเหล่านี้แล้วไม่มีทางหายขาด หากใช้งานหนักๆจนชิปร้อนจัดก็เดี้ยงอีก

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by devilblaze View Post
    มันยังสู้ใช้เครื่องมือตรงๆอย่าง ตัวเป่าลมร้อน เป่าให้ขาบอลใต้ชิปละลายแล้วเซ็ตตัวเองใหม่

เตารีดมันร้อนก็จริงแต่ไม่ทั่วถึง ถ้าฟลุคพื้นคืนชีพก็ดีไป แต่หากเป็นอาการเหล่านี้แล้วไม่มีทางหายขาด หากใช้งานหนักๆจนชิปร้อนจัดก็เดี้ยงอีก
    ผมมีปืนเป่าลมร้อนอยู่ ใช้ดัดท่ออะคริลิก แถมมีการ์ดจอเสียตัวหนึ่ง น่าลอง 555

จริงๆของไม่ได้ขาดตลาดหรอกครับ มันเกิดจากความโลภของคนล้วนๆ ร้านค้าไม่อยากขายหมู อยากได้กำไรเยอะๆราคามันเลยแพง แต่แพงก็ยังขายได้ ใครจะไม่ขายล่ะครับ ขายให้พวกขุดได้ทีละ 6-10+ วันหนึ่งกี่เจ้า

แล้วถ้าขายปรกติ ขายให้คนเอาไปเล่นเกมส์ กี่วันกว่าจะได้ปริมาณและกำไรเท่ากัน ไม่งั้นก็ต้องพ่วงประกอบเครื่อง นลฯ แต่ไม่ลดราคาการ์ดจอนะจ๊ะ

หลายวันก่อน ร้าน ค ว (ห้ามเติมอีกตัวนะ 555) ขาย galax 1060 6G ตัวถูกสุด 11900 อีกวันเปลี่ยนราคา 12000 มาเมื่อวาน 12500 แถมมีไม่รู้กี่รุ่น ตอนช่วงที่พวกขุดซื้อถี่ๆ จะมีแต่ขึ้นในเว็บว่าของหมด ไม่มีสินค้า หรือกรุณาสอบถามราคา

ก่อนหน้านั้นช่วงบิทคอยน์ราคาตกก็ลงราคาที พอขึ้นก็เอาราคาออก

หรืออย่างบอสใหญ่ ร้าน น ก ในเว็บ ช่วงก่อนการ์ดจอแทบไม่มีขาย ลองไปดูวันนี้สิครับ เพียบ แต่ราคาโหดร้ายกว่าร้านอื่นนะ แถมมีบางท่านบอกว่านี่คือตัวการใหญ่ที่ทำให้การ์ดจอแพงและไม่มีขาย

ของไม่ใช่ไม่มีครับ แต่มันไม่อยากขายถูกๆไงครับ คิดดูว่าขายอุปกรณ์มากี่ปีจะมีโอกาสแบบนี้ ขายการ์ดจออย่างเดียว ได้ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าลูกจ้าง ค่าเลี้ยงดูเมียน้อย ฯลฯ ภายในวันเดียวหรือไม่กี่วัน

จากปรกติกี่วันกว่าจะได้ ถ้ารับราคาไม่ได้ก็ได้่แต่รอให้ราคามันลงเองหรือไม่ก็ไปเล่นคอนโซลครับ

OverclockZone Member good11's Avatar

Quote Originally Posted by ToehNarak View Post
    ผมมีปืนเป่าลมร้อนอยู่ ใช้ดัดท่ออะคริลิก แถมมีการ์ดจอเสียตัวหนึ่ง น่าลอง 555

จริงๆของไม่ได้ขาดตลาดหรอกครับ มันเกิดจากความโลภของคนล้วนๆ ร้านค้าไม่อยากขายหมู อยากได้กำไรเยอะๆราคามันเลยแพง แต่แพงก็ยังขายได้ ใครจะไม่ขายล่ะครับ ขายให้พวกขุดได้ทีละ 6-10+ วันหนึ่งกี่เจ้า

แล้วถ้าขายปรกติ ขายให้คนเอาไปเล่นเกมส์ กี่วันกว่าจะได้ปริมาณและกำไรเท่ากัน ไม่งั้นก็ต้องพ่วงประกอบเครื่อง นลฯ แต่ไม่ลดราคาการ์ดจอนะจ๊ะ

หลายวันก่อน ร้าน ค ว (ห้ามเติมอีกตัวนะ 555) ขาย galax 1060 6G ตัวถูกสุด 11900 อีกวันเปลี่ยนราคา 12000 มาเมื่อวาน 12500 แถมมีไม่รู้กี่รุ่น ตอนช่วงที่พวกขุดซื้อถี่ๆ จะมีแต่ขึ้นในเว็บว่าของหมด ไม่มีสินค้า หรือกรุณาสอบถามราคา

ก่อนหน้านั้นช่วงบิทคอยน์ราคาตกก็ลงราคาที พอขึ้นก็เอาราคาออก

หรืออย่างบอสใหญ่ ร้าน น ก ในเว็บ ช่วงก่อนการ์ดจอแทบไม่มีขาย ลองไปดูวันนี้สิครับ เพียบ แต่ราคาโหดร้ายกว่าร้านอื่นนะ แถมมีบางท่านบอกว่านี่คือตัวการใหญ่ที่ทำให้การ์ดจอแพงและไม่มีขาย

ของไม่ใช่ไม่มีครับ แต่มันไม่อยากขายถูกๆไงครับ คิดดูว่าขายอุปกรณ์มากี่ปีจะมีโอกาสแบบนี้ ขายการ์ดจออย่างเดียว ได้ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าลูกจ้าง ค่าเลี้ยงดูเมียน้อย ฯลฯ ภายในวันเดียวหรือไม่กี่วัน

จากปรกติกี่วันกว่าจะได้ ถ้ารับราคาไม่ได้ก็ได้่แต่รอให้ราคามันลงเองหรือไม่ก็ไปเล่นคอนโซลครับ
    พูดอีกก็ถูกอีก มีช่วงนึง MSI ไม่มีของส่งให้มีงอลด้วยนะ แต่ตอนนี้ก็กลับมาขายเหมือนเดิม มั่นหน้าจริงพูดแล้วก็ต้องกล้าทำดิ ร้านอื่นมีเยอะแยะ ไม่แคร์

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by ToehNarak View Post
    ...
    ปกติเวลาเค้าซ่อมบอร์ด เค้าจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน แบบไว้ถอดอุปกรณ์ ซึ่งหัวเป่า มันไม่ใหญ่มาก + ปรับความร้อนได้ + ปรับความแรงลมได้
    ส่วน ปืนเป่าลมร้อน หัวมันจะใหญ่พอควร ถ้าจะใช้ ระวังอุปกรณ์รอบข้าง chip ตะกั่วละลายและปลิวหาย ด้วยนะครับ
    ** จริงๆ ถึงจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน ถ้าไม่ระวัง, ปรับร้อน+ลมแรงเกิน ก็เป่าอุปกรณ์หายได้เหมือนกัน (เคยลองมาแล้ว ถึงต้องเอามาเล่าให้ฟัง )

ปืนเป่าลมร้อน

เครื่องเป่าลมร้อน+หัวเป่า (ถอดเปลี่ยนได้, ปรับความร้อน+ปรับความแรงของลมได้)

** ขอยกข้อความที่พิมพ์ไว้ในกระทู้ข้างๆ มาแปะในนี้ด้วยนะครับ
    Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    พวกการ์ดที่ เป่าร้อน, อบ, นาบ แล้วหายสนิท เป็นเพราะตะกั่วใต้ ic มัน crack (ร้อนขยายตัว/เย็นหดตัว ใช้ไปนานๆ มันก็จะแตก)
    ตัวอย่างตะกั่ว crack ตามภาพ

ส่วนการ์ดไหน เป่าร้อน, อบ, นาบ แล้วไม่หายขาด ก็เป็นได้จากความเสียหายเสียหายที่ตัว chip (GPU)
    - อาจจะเป็นอาการอื่นๆ อีก เช่น ภาคจ่ายไฟ, อุปกรณ์อื่นๆ บน pcb ชำรุด ฯลฯ
    ตัวอย่าง ic crack ตามภาพ
    Last edited by kaikimao; 10 Mar 2018 at 13:31:40.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ถ้าเสียหลังหมดประกัน ผมขายทิ้งเป็นซากไปเลย บอกว่าไม่เคยซ่อม จะขายใด้ราคาดีกว่าเคยยำมาแล้ว

เพราะไม่แน่ว่าซ่อมแล้วไม่นานก็พังอีก งุ้งงิ้งงอแงสร้างความลำคาญ

ปล่อยมือจากเธอดีกว่า คิดซะว่า 3 ปีที่ผ่านมาไช้คุ้มแล้ว

ถ้ารุ่นใหญ่แพงน่าเกลียดก็เล่นรุ่นเล็ก รุ่นเล็กแพงอีกก็ออนบอร์ด ไม่แคร์ ไม่ตามกระแส เกมกราฟฟิคต่ำๆแต่สนุกมีเยอะแยะ

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ปกติเวลาเค้าซ่อมบอร์ด เค้าจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน แบบไว้ถอดอุปกรณ์ ซึ่งหัวเป่า มันไม่ใหญ่มาก + ปรับความร้อนได้ + ปรับความแรงลมได้
    ส่วน ปืนเป่าลมร้อน หัวมันจะใหญ่พอควร ถ้าจะใช้ ระวังอุปกรณ์รอบข้าง chip ตะกั่วละลายและปลิวหาย ด้วยนะครับ
    ** จริงๆ ถึงจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน ถ้าไม่ระวัง, ปรับร้อน+ลมแรงเกิน ก็เป่าอุปกรณ์หายได้เหมือนกัน (เคยลองมาแล้ว ถึงต้องเอามาเล่าให้ฟัง )

ปืนเป่าลมร้อน

เครื่องเป่าลมร้อน+หัวเป่า (ถอดเปลี่ยนได้, ปรับความร้อน+ปรับความแรงของลมได้)

** ขอยกข้อความที่พิมพ์ไว้ในกระทู้ข้างๆ มาแปะในนี้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณที่เตือนครับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

จริงๆเคยเสียมาแล้วรอบนึง ผมก็เอาเตารีดกดลงไปแบบนี้ ใช้ต่อไปได้อีกประมาณ 1 ปี ก็กลับมาเสียอีก
    ผมก็เลยเอาเตารีดกดลงไปอีกรอบ เลยรวดถ่ายคลิป ทำ VDO นี้ด้วยเลยครับ มันก็ยังกลับมาใช้ได้อย่างที่เห็น (ชั่วโมงเร่งด่วนที่จำเป็นต้องใช้งานเดี๋ยวนั้น)

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    อวยแล้วซื้อด้วยนะโว้ย

Quote Originally Posted by XP_armor View Post
    จริงๆเคยเสียมาแล้วรอบนึง ผมก็เอาเตารีดกดลงไปแบบนี้ ใช้ต่อไปได้อีกประมาณ 1 ปี ก็กลับมาเสียอีก
    ผมก็เลยเอาเตารีดกดลงไปอีกรอบ เลยรวดถ่ายคลิป ทำ VDO นี้ด้วยเลยครับ มันก็ยังกลับมาใช้ได้อย่างที่เห็น (ชั่วโมงเร่งด่วนที่จำเป็นต้องใช้งานเดี๋ยวนั้น)
    ใช้ต่อได้อีกปีก็คุ้มแล้วครับ นี่เล่นอีกรอบยังใช้ได้อยู่ก็คุ้มไม่รู้จะคุ้มไงละ 555+

OverclockZone Member paaekung's Avatar

ก็แค่ขอคำแนะนำเพิ่มเติม คุณอาจจะไม่ประสบปัญหาหรือเดือดร้อนคุณไม่รู้หลอก

เวปบอร์ดมีไว้แบ่งปั่น พูดคุยถามตอบ ไม่ได้เอาไว้โชว์เก๋า

เปรียบเทียบนะครับถ้าคนที่เคยเห็นคลิปแบบเป็นครั้งแรกเค้าจะกล้าทำหรอถ้าไม่ถามให้หมั่นใจก่อน

ไม่เกี่ยวกับของมันเสียแล้วทำๆไปเถอะ ปัจจัยมันหลายอย่างครับ เคยเข้าไปอ่านรึยัง ถ้าอ่านแล้วทำไมไม่ตอบละ

พูดลอยๆ

Quote Originally Posted by paaekung View Post
    ก็แค่ขอคำแนะนำเพิ่มเติม คุณอาจจะไม่ประสบปัญหาหรือเดือดร้อนคุณไม่รู้หลอก

เวปบอร์ดมีไว้แบ่งปั่น พูดคุยถามตอบ ไม่ได้เอาไว้โชว์เก๋า

เปรียบเทียบนะครับถ้าคนที่เคยเห็นคลิปแบบเป็นครั้งแรกเค้าจะกล้าทำหรอถ้าไม่ถามให้หมั่นใจก่อน

ไม่เกี่ยวกับของมันเสียแล้วทำๆไปเถอะ ปัจจัยมันหลายอย่างครับ เคยเข้าไปอ่านรึยัง ถ้าอ่านแล้วทำไมไม่ตอบละ

พูดลอยๆ
    พูดอีกก็ถูกอีกแหละจ้า ของแบบนี้สงสัยถามเพิ่มเติมได้ครับผม

ตอนที่ผมทำใหม่ๆ ใครๆก็ว่าผมบ้า คนเขาไม่เชื่อตั้งเยอะตั้งแยะ ก็เข้าใจครับ มันดูไม่น่าเชื่อถือ วิธีการมันดิบเกินไป (ซึ่งจริงๆ วิธีนี้ผมก็ไปทำตามคนอื่นอีกที)
    คำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ การ์ดจอของท่าน อยากลองก็ลองได้ครับผม แต่อยากจะให้ลองสบับการ์ดจอไปลองกับเครื่องอื่นดูก่อน จะชัวร์กว่า ว่าปัญหามาจากการ์ดจอแน่ๆนะ
    ถ้าจะทำวิธีผม ก็หากระดาษฟลอยมาปิดทับอุปกรณ์อื่นๆ เพื่อกันเตารีดสัมผัสโดยตรงก็ได้นะครับ

จะคิดอย่างไรก็เอาเถอะ ออเจ้า ตัวสะกดพยัญชนะยังเขียนไม่ถูก ทำให้ไม่เข้าใจความหมาย
    ที่ผมจะสื่อจากข้อความได้อย่างครบถ้วนเลยเข้าใจว่าผมเป็นแบบนั้นก็แล้วแต่ครับ

บางทีคนมีปัญหามาโพสขอคำช่วยแนะนำ พอเค้าโพสก็ไม่อ่าน ไม่ดู ไม่สนใจ ไอคนโพสมันก็หมดกำลังใจ[ส่วนใหญ่ตอบเพื่อหวังช่วย ไม่ได้หวังคำขอบคุณด้วยซ้ำ]
    จนไม่อยากจะตอบ ที่ตอบไปนั้นพูดแทน จขกท.ล้วนๆ แต่เค้าอาจเป็นคนจิตใจดีและจิตใจกว้างขวางกว่าผมไง

ปล. กระทู้นี้สอนผมอย่างนึง ควร..เรื่องชาวบ้านให้น้อยลง บางทีก็ควรปล่อยตามเวรตามกรรมไป พูดลอยๆ

Quote Originally Posted by good11 View Post
    จะคิดอย่างไรก็เอาเถอะ ออเจ้า ตัวสะกดพยัญชนะยังเขียนไม่ถูก ทำให้ไม่เข้าใจความหมาย
    ที่ผมจะสื่อจากข้อความได้อย่างครบถ้วนเลยเข้าใจว่าผมเป็นแบบนั้นก็แล้วแต่ครับ

บางทีคนมีปัญหามาโพสขอคำช่วยแนะนำ พอเค้าโพสก็ไม่อ่าน ไม่ดู ไม่สนใจ ไอคนโพสมันก็หมดกำลังใจ[ส่วนใหญ่ตอบเพื่อหวังช่วย ไม่ได้หวังคำขอบคุณด้วยซ้ำ]
    จนไม่อยากจะตอบ ที่ตอบไปนั้นพูดแทน จขกท.ล้วนๆ แต่เค้าอาจเป็นคนจิตใจดีและจิตใจกว้างขวางกว่าผมไง

ปล. กระทู้นี้สอนผมอย่างนึง ควร..เรื่องชาวบ้านให้น้อยลง บางทีก็ควรปล่อยตามเวรตามกรรมไป พูดลอยๆ

ขอบคุณครับ ที่เห็นใจกัน
    สิ่งที่ท่านได้กล่าวออกไป มันก็ช่วยให้ผมพอจะมีกำลังใจที่จะทำสิ่งดีๆ สิ่งใหม่ๆต่อไปครับผม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks