Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อการ์ดจอมาเสียในช่วงที่ของขาดตลาด ราคาแพงจนซื้อกันไม่ลง ผมวิธีมานำเสนอ อาจช่วยได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อการ์ดจอมาเสียในช่วงที่ของขาดตลาด ราคาแพงจนซื้อกันไม่ลง ผมวิธีมานำเสนอ อาจช่วยได้

ใครที่ใช้การ์ดจอจนหมดประกันไปแล้ว
    แล้วการ์ดจอดันมาพังช่วงเวลานี้ ถือเป็นอะไรที่ซวยจริงๆนะครับ
    การ์ดจอผมก็เช่นกัน เก่า อายุ 6 ปี+ เข้าไปแล้ว ให้ซื้อใหม่ก็ยังไม่อยากจะซื้อเลย เพราะมันแพง
    ผมก็เลยใช้วิธีเดิมๆที่ผมเคยทำ ก็คือการอบชิปด้วยเตารีด (นาบมันลงไปเลย) และมันก็ได้ผลครับ
    ผมเพิ่งทำคลิป VDO ออกมา และเพิ่งจะได้ upload เมื่อเช้านี้เอง จึงอยากจะนำมาแชร์ครับ เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง อะไรบ้าง

ของผมอาการแบบนี้ พอรอดมั้ย

https://www.overclockzone.com/forums...B9%89%E0%B8%B2

Comment

เสียแล้ว หมดประกันแล้ว ก็ลองไปดิ ไม่มีอะไรจะเสีย เผลอๆอาจได้การ์ดคืนชีพมาใช้ต่อ
      แปลกคนเรื่องไม่น่าจะถาม จขกท.พี่แกก็บอกอยู่ เอาคลิปมาประเคนให้ขนาดนี้

ปล.พิมพ์ดักไว้ก่อน ไม่งั้นเด๋วมาอีกเพียบ สงสาร จขกท.

Comment

Originally posted by good11 View Post
        เสียแล้ว หมดประกันแล้ว ก็ลองไปดิ ไม่มีอะไรจะเสีย เผลอๆอาจได้การ์ดคืนชีพมาใช้ต่อ
        แปลกคนเรื่องไม่น่าจะถาม จขกท.พี่แกก็บอกอยู่ เอาคลิปมาประเคนให้ขนาดนี้

ปล.พิมพ์ดักไว้ก่อน ไม่งั้นเด๋วมาอีกเพียบ สงสาร จขกท.

Comment

Comment

ขอบคุณคร้าบ

Comment

เคยลองกับ X1800XL แต่มันไม่ฟื้น

Comment

เคยลองกับ XFX R9 270 แล้ว ใช้ได้ไม่ถึงอาทิตย์ ลาโลกไปแล้วครับ

Comment

มันยังสู้ใช้เครื่องมือตรงๆอย่าง ตัวเป่าลมร้อน เป่าให้ขาบอลใต้ชิปละลายแล้วเซ็ตตัวเองใหม่

เตารีดมันร้อนก็จริงแต่ไม่ทั่วถึง ถ้าฟลุคพื้นคืนชีพก็ดีไป แต่หากเป็นอาการเหล่านี้แล้วไม่มีทางหายขาด หากใช้งานหนักๆจนชิปร้อนจัดก็เดี้ยงอีก

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
                    มันยังสู้ใช้เครื่องมือตรงๆอย่าง ตัวเป่าลมร้อน เป่าให้ขาบอลใต้ชิปละลายแล้วเซ็ตตัวเองใหม่

เตารีดมันร้อนก็จริงแต่ไม่ทั่วถึง ถ้าฟลุคพื้นคืนชีพก็ดีไป แต่หากเป็นอาการเหล่านี้แล้วไม่มีทางหายขาด หากใช้งานหนักๆจนชิปร้อนจัดก็เดี้ยงอีก
                    ผมมีปืนเป่าลมร้อนอยู่ ใช้ดัดท่ออะคริลิก แถมมีการ์ดจอเสียตัวหนึ่ง น่าลอง 555

จริงๆของไม่ได้ขาดตลาดหรอกครับ มันเกิดจากความโลภของคนล้วนๆ ร้านค้าไม่อยากขายหมู อยากได้กำไรเยอะๆราคามันเลยแพง แต่แพงก็ยังขายได้ ใครจะไม่ขายล่ะครับ ขายให้พวกขุดได้ทีละ 6-10+ วันหนึ่งกี่เจ้า

แล้วถ้าขายปรกติ ขายให้คนเอาไปเล่นเกมส์ กี่วันกว่าจะได้ปริมาณและกำไรเท่ากัน ไม่งั้นก็ต้องพ่วงประกอบเครื่อง นลฯ แต่ไม่ลดราคาการ์ดจอนะจ๊ะ

หลายวันก่อน ร้าน ค ว (ห้ามเติมอีกตัวนะ 555) ขาย galax 1060 6G ตัวถูกสุด 11900 อีกวันเปลี่ยนราคา 12000 มาเมื่อวาน 12500 แถมมีไม่รู้กี่รุ่น ตอนช่วงที่พวกขุดซื้อถี่ๆ จะมีแต่ขึ้นในเว็บว่าของหมด ไม่มีสินค้า หรือกรุณาสอบถามราคา

ก่อนหน้านั้นช่วงบิทคอยน์ราคาตกก็ลงราคาที พอขึ้นก็เอาราคาออก

หรืออย่างบอสใหญ่ ร้าน น ก ในเว็บ ช่วงก่อนการ์ดจอแทบไม่มีขาย ลองไปดูวันนี้สิครับ เพียบ แต่ราคาโหดร้ายกว่าร้านอื่นนะ แถมมีบางท่านบอกว่านี่คือตัวการใหญ่ที่ทำให้การ์ดจอแพงและไม่มีขาย

ของไม่ใช่ไม่มีครับ แต่มันไม่อยากขายถูกๆไงครับ คิดดูว่าขายอุปกรณ์มากี่ปีจะมีโอกาสแบบนี้ ขายการ์ดจออย่างเดียว ได้ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าลูกจ้าง ค่าเลี้ยงดูเมียน้อย ฯลฯ ภายในวันเดียวหรือไม่กี่วัน

จากปรกติกี่วันกว่าจะได้ ถ้ารับราคาไม่ได้ก็ได้่แต่รอให้ราคามันลงเองหรือไม่ก็ไปเล่นคอนโซลครับ

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
                      ผมมีปืนเป่าลมร้อนอยู่ ใช้ดัดท่ออะคริลิก แถมมีการ์ดจอเสียตัวหนึ่ง น่าลอง 555

จริงๆของไม่ได้ขาดตลาดหรอกครับ มันเกิดจากความโลภของคนล้วนๆ ร้านค้าไม่อยากขายหมู อยากได้กำไรเยอะๆราคามันเลยแพง แต่แพงก็ยังขายได้ ใครจะไม่ขายล่ะครับ ขายให้พวกขุดได้ทีละ 6-10+ วันหนึ่งกี่เจ้า

แล้วถ้าขายปรกติ ขายให้คนเอาไปเล่นเกมส์ กี่วันกว่าจะได้ปริมาณและกำไรเท่ากัน ไม่งั้นก็ต้องพ่วงประกอบเครื่อง นลฯ แต่ไม่ลดราคาการ์ดจอนะจ๊ะ

หลายวันก่อน ร้าน ค ว (ห้ามเติมอีกตัวนะ 555) ขาย galax 1060 6G ตัวถูกสุด 11900 อีกวันเปลี่ยนราคา 12000 มาเมื่อวาน 12500 แถมมีไม่รู้กี่รุ่น ตอนช่วงที่พวกขุดซื้อถี่ๆ จะมีแต่ขึ้นในเว็บว่าของหมด ไม่มีสินค้า หรือกรุณาสอบถามราคา

ก่อนหน้านั้นช่วงบิทคอยน์ราคาตกก็ลงราคาที พอขึ้นก็เอาราคาออก

หรืออย่างบอสใหญ่ ร้าน น ก ในเว็บ ช่วงก่อนการ์ดจอแทบไม่มีขาย ลองไปดูวันนี้สิครับ เพียบ แต่ราคาโหดร้ายกว่าร้านอื่นนะ แถมมีบางท่านบอกว่านี่คือตัวการใหญ่ที่ทำให้การ์ดจอแพงและไม่มีขาย

ของไม่ใช่ไม่มีครับ แต่มันไม่อยากขายถูกๆไงครับ คิดดูว่าขายอุปกรณ์มากี่ปีจะมีโอกาสแบบนี้ ขายการ์ดจออย่างเดียว ได้ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าลูกจ้าง ค่าเลี้ยงดูเมียน้อย ฯลฯ ภายในวันเดียวหรือไม่กี่วัน

จากปรกติกี่วันกว่าจะได้ ถ้ารับราคาไม่ได้ก็ได้่แต่รอให้ราคามันลงเองหรือไม่ก็ไปเล่นคอนโซลครับ
                      พูดอีกก็ถูกอีก มีช่วงนึง MSI ไม่มีของส่งให้มีงอลด้วยนะ แต่ตอนนี้ก็กลับมาขายเหมือนเดิม มั่นหน้าจริงพูดแล้วก็ต้องกล้าทำดิ ร้านอื่นมีเยอะแยะ ไม่แคร์

Comment

Originally posted by ToehNarak View Post
                        ...
                        ปกติเวลาเค้าซ่อมบอร์ด เค้าจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน แบบไว้ถอดอุปกรณ์ ซึ่งหัวเป่า มันไม่ใหญ่มาก + ปรับความร้อนได้ + ปรับความแรงลมได้
                        ส่วน ปืนเป่าลมร้อน หัวมันจะใหญ่พอควร ถ้าจะใช้ ระวังอุปกรณ์รอบข้าง chip ตะกั่วละลายและปลิวหาย ด้วยนะครับ
                        ** จริงๆ ถึงจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน ถ้าไม่ระวัง, ปรับร้อน+ลมแรงเกิน ก็เป่าอุปกรณ์หายได้เหมือนกัน (เคยลองมาแล้ว ถึงต้องเอามาเล่าให้ฟัง )

ปืนเป่าลมร้อน

เครื่องเป่าลมร้อน+หัวเป่า (ถอดเปลี่ยนได้, ปรับความร้อน+ปรับความแรงของลมได้)

** ขอยกข้อความที่พิมพ์ไว้ในกระทู้ข้างๆ มาแปะในนี้ด้วยนะครับ
                        Originally posted by kaikimao View Post
                        พวกการ์ดที่ เป่าร้อน, อบ, นาบ แล้วหายสนิท เป็นเพราะตะกั่วใต้ ic มัน crack (ร้อนขยายตัว/เย็นหดตัว ใช้ไปนานๆ มันก็จะแตก)
                        ตัวอย่างตะกั่ว crack ตามภาพ

ส่วนการ์ดไหน เป่าร้อน, อบ, นาบ แล้วไม่หายขาด ก็เป็นได้จากความเสียหายเสียหายที่ตัว chip (GPU)
                        - อาจจะเป็นอาการอื่นๆ อีก เช่น ภาคจ่ายไฟ, อุปกรณ์อื่นๆ บน pcb ชำรุด ฯลฯ
                        ตัวอย่าง ic crack ตามภาพ
                        Last edited by kaikimao; 10 Mar 2018, 13:31:40.

Comment

ถ้าเสียหลังหมดประกัน ผมขายทิ้งเป็นซากไปเลย บอกว่าไม่เคยซ่อม จะขายใด้ราคาดีกว่าเคยยำมาแล้ว

เพราะไม่แน่ว่าซ่อมแล้วไม่นานก็พังอีก งุ้งงิ้งงอแงสร้างความลำคาญ

ปล่อยมือจากเธอดีกว่า คิดซะว่า 3 ปีที่ผ่านมาไช้คุ้มแล้ว

ถ้ารุ่นใหญ่แพงน่าเกลียดก็เล่นรุ่นเล็ก รุ่นเล็กแพงอีกก็ออนบอร์ด ไม่แคร์ ไม่ตามกระแส เกมกราฟฟิคต่ำๆแต่สนุกมีเยอะแยะ

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
                            ปกติเวลาเค้าซ่อมบอร์ด เค้าจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน แบบไว้ถอดอุปกรณ์ ซึ่งหัวเป่า มันไม่ใหญ่มาก + ปรับความร้อนได้ + ปรับความแรงลมได้
                            ส่วน ปืนเป่าลมร้อน หัวมันจะใหญ่พอควร ถ้าจะใช้ ระวังอุปกรณ์รอบข้าง chip ตะกั่วละลายและปลิวหาย ด้วยนะครับ
                            ** จริงๆ ถึงจะใช้เครื่องเป่าลมร้อน ถ้าไม่ระวัง, ปรับร้อน+ลมแรงเกิน ก็เป่าอุปกรณ์หายได้เหมือนกัน (เคยลองมาแล้ว ถึงต้องเอามาเล่าให้ฟัง )

ปืนเป่าลมร้อน

เครื่องเป่าลมร้อน+หัวเป่า (ถอดเปลี่ยนได้, ปรับความร้อน+ปรับความแรงของลมได้)

** ขอยกข้อความที่พิมพ์ไว้ในกระทู้ข้างๆ มาแปะในนี้ด้วยนะครับ
                            ขอบคุณที่เตือนครับ

Comment

จริงๆเคยเสียมาแล้วรอบนึง ผมก็เอาเตารีดกดลงไปแบบนี้ ใช้ต่อไปได้อีกประมาณ 1 ปี ก็กลับมาเสียอีก
                              ผมก็เลยเอาเตารีดกดลงไปอีกรอบ เลยรวดถ่ายคลิป ทำ VDO นี้ด้วยเลยครับ มันก็ยังกลับมาใช้ได้อย่างที่เห็น (ชั่วโมงเร่งด่วนที่จำเป็นต้องใช้งานเดี๋ยวนั้น)

Comment

Working...
                              X