Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าอัพจาก I7 3770K ไป Ryzen 1600 จะต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าอัพจาก I7 3770K ไป Ryzen 1600 จะต่างกันมากไหมครับ

ใช้มาตั้งแต่ปี 56 เริ่มมีอาการงอแงนิดหน่อย

บอร์ดประกันหมดไปแล้ว สล๊อตแรมเสีย 1 สล๊อต

ถ้าจะเปลี่ยนไปเล่น Ryzen 1600 จะต่างจากตัวเดิมมากไหมครับ

ถามเกี่ยวกับเรื่องแรมด้วยครับ ว่าทำไมช่วงนี้มันแพงยับแบบนั้น

ถ้าท่านมีงบก็ไปได้ครับแต่ถ้าแรมมันราคาโหดไป หาบอร์ดมือสองใช้ไปก่อน i7 3770k ยังแรงอยู่ครับ

Comment

โปรแกรมทำงาน ต่างกันพอสมควร
      เกม ต่างไม่มากเท่าไร

คงต้องชั่งใจเรื่องงบประมาณ ว่าจะเปลี่ยนยกชุดไหวหรือเปล่า (หนักสุดก็ ram+vga)

Comment

Core i5 8400 คุ้มกว่าครัช

Comment

Ryzen5 2600 ใกล้มาแล้ว

Comment

ถ้าเล่นเกม ก็แล้วแต่เกม แต่หลายเกมก็ไม่ต่างกัน แถม 3770K ก็ยัง OC ดันขึ้นได้อีก

ผมว่าไม่คุ้มนะ ยิ่งราคาแรมมหาโหดแบบนี้

แต่ถ้ามีงบก็จัดครับ แต่สำหรับ Ryzen ผมแนะนำเล่น gen 2 ดีกว่าครับ แล้ว oc เพิ่มอีกนิดดันซิงเกิ้ลเธรดหน่อย
            ไม่งั้นก็สายอินเทลอย่างเดิม

Comment

ต่างกันแน่นอน ถ้าเอามาเปิดหลายๆอย่าง

มาแชร์ประสบการให้ฟัง เทียบจาก i7 8700 non k // ryzen 7 1700 non x
              จากการใช้งานที่เหมือนๆกัน บอกเลยว่า ถ้าเปิดหลายๆโปรแกรมเช่น nox ( โปรแกรมจำลอง android ) ryzen ทำได้ดีกว่ามาก คือ สามารถเปิดหลายๆจอพร้อมกัน+รันโปรแกรมเทสพร้อมๆกันได้ดีกว่า i7
              i7 คะแนนเทสเยอะกว่าจิงถ้าดูตัวเลข แต่การใช้งานจิงเหมือนมันจะประมวลผลไปเป็นอย่างๆ ไม่เหมือน ryzen ที่ให้ความรู้สึก multitasking จิงๆ

**ยิ่งตอนนี้ mb รุ่นต่างๆ เริ่มส่ง bios ที่อับเดท microcode เพื่อปิดช่องโหว่ specter // ( ทยอยอับเดือนนี้ทั้งหมด ทุกยี่ห้อ ) จากที่ได้ลองอับดูเมื่อ 2 วันก่อน gig z370 ultra 2.0+ i7 8700 ช้าลงจิง อย่างเห็นได้ชัด คะแนนตกด้วย เซง.....

***ส่วนตัวนะถ้า จะเล่น i5 8400 ไปเล่น ryzen 1600 ดีกว่า

Comment

Originally posted by merlix View Post
                ต่างกันแน่นอน ถ้าเอามาเปิดหลายๆอย่าง

มาแชร์ประสบการให้ฟัง เทียบจาก i7 8700 non k // ryzen 7 1700 non x
                จากการใช้งานที่เหมือนๆกัน บอกเลยว่า ถ้าเปิดหลายๆโปรแกรมเช่น nox ( โปรแกรมจำลอง android ) ryzen ทำได้ดีกว่ามาก คือ สามารถเปิดหลายๆจอพร้อมกัน+รันโปรแกรมเทสพร้อมๆกันได้ดีกว่า i7
                i7 คะแนนเทสเยอะกว่าจิงถ้าดูตัวเลข แต่การใช้งานจิงเหมือนมันจะประมวลผลไปเป็นอย่างๆ ไม่เหมือน ryzen ที่ให้ความรู้สึก multitasking จิงๆ

**ยิ่งตอนนี้ mb รุ่นต่างๆ เริ่มส่ง bios ที่อับเดท microcode เพื่อปิดช่องโหว่ specter // ( ทยอยอับเดือนนี้ทั้งหมด ทุกยี่ห้อ ) จากที่ได้ลองอับดูเมื่อ 2 วันก่อน gig z370 ultra 2.0+ i7 8700 ช้าลงจิง อย่างเห็นได้ชัด คะแนนตกด้วย เซง.....

***ส่วนตัวนะถ้า จะเล่น i5 8400 ไปเล่น ryzen 1600 ดีกว่า
                ผมเคยมองเหมือนท่าน(ใช้ความรู้สึกวัด จริงๆเอาความรู้สึกวัดมันน่าจะตรงที่สุด)แต่ก็โดนบางท่านตำหนิว่ามันวัดด้วยความรู้สึกไม่ได้ ต้องใช้คะแนน แต่ส่วนตัวก็เฉยๆนะ เพราะโดยปรกติแล้ว ถ้าเราทำงานอะไรแล้วลื่นไหลดีกว่าก็น่าจะพอใจตรงนั้นมากกว่าที่จะไปยึดติดกับคะแนน

Comment

ความรู้สึกโชว์ไม่ได้ครับแต่คะแนนโชว์ได้

Comment

มาตรฐานสากลอุปกรณ์อิเลกทรอนิก

ความแรง = วัดกันที่ตัวเลข ( fps / Sec )

จากเวปทดสอบทั่วโลก เค้าไม่เอาความรู้สึกมาวัดกันหรอก

Comment

แนะนำทดสอบโดยโปรแกรมที่ออกแบบการทดสอบเฉพาะส่วน จะเชื่อถือได้ดีกว่า
                      และต้องมาดูว่าเป็นการทดสอบแบบไหนอีก
                      อย่างสมมุติ i7 3770K ได้ 8000 คะแนน ส่วน R5 1600 ได้ 15000
                      แต่อาจจะแยกเป็นซิงเกิ้ลเธรด มัลติเธรดอีก
                      เอามาเล่นเกมได้ FPS ไม่ต่างกัน ก็เพราะคะแนนซิงเกิ้ลเธรดมันใกล้เคียงกัน
                      หรือเอาไปรันโปรแกรมเฉพาะบางอย่าง R5 1600 ทำได้ดีกว่า เพราะมัลติเธรดดีกว่า ประมาณนี้

แนะนำว่าศึกษาลักษณะการใช้งานของเราเองก่อน ว่าเอาไปใช้งานแบบไหน

ส่วนปัจจัยอื่นก็ช่วยให้รู้สึกได้ครับ เช่นแรม เมนบอร์ดพวกนี้ ยิ่งปีใหม่กว่า การทำงานก็ดีขึ้นแน่นอนอยู่แล้ว ดูเป็นงาน ๆ ไป

Comment

ขอบคุณครับ งั้นคงยังไม่เปลี่ยนรอไปอีกหน่อยดีกว่าครับ

Comment

ไม่เป็นไร ครัช

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                            มาตรฐานสากลอุปกรณ์อิเลกทรอนิก

ความแรง = วัดกันที่ตัวเลข ( fps / Sec )

จากเวปทดสอบทั่วโลก เค้าไม่เอาความรู้สึกมาวัดกันหรอก

Comment

Working...
                            X