overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามอาการ CPU

OverclockZone Member
    Bangkok, Thailand

Default สอบถามอาการ CPU

ถอด CPU ออกมาเช็ดเทอร์มัล แล้วเผลอทำตกพื้น แต่ไม่มีรอยตำหนิอะไร

พอใส่กลับเข้าไป เปิดเครื่องติด ไฟเข้า แต่บูตไม่มาอ่ะครับ
    ลองถอดใส่อันอื่นหมดแล้ว ไฟเข้าส่วนอื่นของเมนบอน์ดปกติ ทั้ง SATA การ์ดจอ ไฟ 24 พิน พัดลมเคส พัดลมหม้อน้ำ
    แรมถอดใส่ ถ่านไบออส สลับช่อง สลับขั้วสาย 8 พิน
    ก็ไม่มีไรเปลี่ยน หน้าสัมผัส เย็น CPU ลูบพื้นผิว ไม่มีไฟฟ้าสถิตย์

สงสัยว่าแบบนี้ CPU พังหรือเปล่าครับ ? หรือมีวิธีเชคอื่นๆอีกไหม เอาไปเทสเครื่องอื่นไม่ไดเครับ มีเครื่องเดียว
    เป็น core i5 4440 อายุเข้าปีที่ 5 ครับ
    เมนบอร์ดชิปเซต h81 เช็คขา CPU ไม่มีล้ม

PSU Corsair RM850i ของใหม่ ไฟสถานะปกติครับ
    ฮาร์ดดิสได้ยินเสียง แกร้ก หัวอ่านตอนเปิดปกติ
    SSD ยังไม่ได้ดู ดูไม่เป็นครับ

มีจุดสังเกตอื่นๆให้ลองดูก่อนอีกไหมครับ ยังไม่อยากเสียตังเปลี่ยนเจน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เป็นได้ ว่า cpu ตกอาจจะเกิดความเสียหายได้ และพังไปละ
    ลองเอา cpu ไปใส่เครื่องอื่นเทสดูนะ ถ้าเปิดไม่ติดก็ชัวละ ว่า cpu เจ๊ง

@TWK. เอาไปเทสกับคอมชิปเซตอื่นได้ป่ะครับ

#ถ้าต้องจัดใหม่ รบกวนด้วยครับ
    cpu คิดไม่ออกครับ
    ลังเลระหว่าง i5 8600k กับ i7 8700 อันหลังเกินการใช้งานไปผมว่า แต่ไม่อยากใช้ตัวเดิม
    ใช้งานพวก acrobat standard, indesign ms office
    เล่นเกมปรับกลางๆ

mobo ผมชอบตัว aorus gaming 2 คืออยากใช้บอร์ด z บ้างใช้ h มาทั้งชีวิต มีปัญหาช่อง sata usb ไม่พอใช้ประจำ

แรม เอา 4x2 ก่อนดีป่ะครับ เท่าตัวเดิม ตามการใช้งาน มันแพงด้วยแหละอีกอย่าง

สเปกตอนนี้ psu corsair rm850i 80 gold ประกันสิบปี
    การ์ดจอ zotac 1050 ti mini
    ชุดน้ำ corsair h115i pro สองตอน

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by deepshard; 11 Mar 2018 at 12:10:05. Reason: แทกชื่อผิด

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ผมเชียร์ i7 8700

OverclockZone Member ColoKele's Avatar

ลาก่อย.. Cpu..

OverclockZone Member lairwtiare's Avatar

จะเช็คยังไงอ่ะ สงสัยต้องผ่ากระดอง มีชิฟตัวไหนหลุดป่าว
    แต่ 5ปีแล้ว ถึงที่สุดแล้วคับ

ซื้อใหม่ ง่ายและ สบายใจกว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by deepshard View Post
    @TWK. เอาไปเทสกับคอมชิปเซตอื่นได้ป่ะครับ

#ถ้าต้องจัดใหม่ รบกวนด้วยครับ
    cpu คิดไม่ออกครับ
    ลังเลระหว่าง i5 8600k กับ i7 8700 อันหลังเกินการใช้งานไปผมว่า แต่ไม่อยากใช้ตัวเดิม
    ใช้งานพวก acrobat standard, indesign ms office
    เล่นเกมปรับกลางๆ

mobo ผมชอบตัว aorus gaming 2 คืออยากใช้บอร์ด z บ้างใช้ h มาทั้งชีวิต มีปัญหาช่อง sata usb ไม่พอใช้ประจำ

แรม เอา 4x2 ก่อนดีป่ะครับ เท่าตัวเดิม ตามการใช้งาน มันแพงด้วยแหละอีกอย่าง

สเปกตอนนี้ psu corsair rm850i 80 gold ประกันสิบปี
    การ์ดจอ zotac 1050 ti mini
    ชุดน้ำ corsair h115i pro สองตอน

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

เทสได้นะ พวกชิปเซ๊ต H/Z97 ก็ได้ (ผมก็ใช้ i5 4670k + Z97 อยู่เช่นกัน)

เน้นทำงาน ก็ Core i7 8700 เลยนะ

สรุป CPU เสียครับ สภาพภายนอกมันก็ปกตินะครับ แผ่นชิพใต้กระดอง มันงอบ้าง คงเพราะใช้มานาน
    เสียดาย ผมใช้ของถนอมมาก ถอดมาทำความสะอาดทุกสามเดือน ไม่คิดว่าจะมาตกม้าตาย เพราะทำตกพื้น..

+
    +
    +

ไปจัดมาแล้ว เดี๋ยวเย็นๆ เลิกงานถ่ายรูปส่งการบ้านครับ

Intel Core i7 8700
    GIGABYTE Z370 AORUS ULTRA GAMING 2.0 (rev.1)
    CORSAIR DDR4 3200 MHz 8GB (4x2)

ตอนแรกลังเล i5 8400 + RAM 16 GB ฟังจากในนี้และไปถามที่ร้านด้วย ถ้าเน้นทำงานจัด i7 ดีกว่า แรมอัพง่ายกว่า CPU ด้วย

ลองๆเทส เปิดไฟล์ pdf ที่มีดราฟต์เป็นคอมเม้นต์เยอะๆ เป็นพันคอมเม้นต์ ไม่ค้าง not responding แบบ i5 แล้วครับ
    export แปลงไฟล์อะไรก็ไวขึ้นมาก

Bookmarks

Bookmarks