Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอน overclock cpu หน่อยครับ r2400g + asrock b350

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอน overclock cpu หน่อยครับ r2400g + asrock b350

Asrock b350m
    Cpu r2400g
    Ram ddr4 micron 8chip bus 2400
    m.2 cosair
    psu raidmax 600af

ตอนนี้ปรับบัส 3200 เปิดติดปกติคับ
    ิอยากดึง cpu ขึ้นไปอีก เอาพอใช้
    สอนหน่อยครับปรับไม่เป็น
    Attached Files

RAM โหดจัง 3200

Comment

ไปได้ก็จริง แต่แรมไม่มีซิ้งระบายความร้อน ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ

Comment

บอร์ดไม่มีsinkภาคจ่ายไฟ...
        ลอง vCORE 1.3 ที่clock 3.7GHz ดูครับ

Comment

ลองรัน superPI, cinebench ดูก่อนครับ ผมก็แรมแบบนี้แหละ ลากบัสสูงเปิดติดง่ายก็จริง แต่จังหวะใช้หนักๆต้องดูกันอีกที

Comment

ผมกำล้งสั่งคูลเลอร์แรมมาอยู่ครับ แรมไม่มีประกันเสียวๆเหมือนกัน อยากดึง cpu ขึ้นไปอีกหน่อยครับ ปรับไฟอะไรยังไงครับ

Comment

Originally posted by oatcup View Post
              ผมกำล้งสั่งคูลเลอร์แรมมาอยู่ครับ แรมไม่มีประกันเสียวๆเหมือนกัน อยากดึง cpu ขึ้นไปอีกหน่อยครับ ปรับไฟอะไรยังไงครับ
              ถ่ายหน้า BIOS มาแล้วจะวงให้ครับ
              ใช้เว็บนี้ฝากรูปเพื่อความชัด >> https://postimage.org

Comment

บอร์ดไม่มีซิงค์ภาคจ่ายไฟไม่ควรลากมากๆ ความร้อนสะสมจะสูง ลองไปหาพัดลมเล็กๆ หรือซิงค์เล็กๆ มาแปะก็พอช่วยได้ครับ
                ส่วนการ OC คิดว่าบอร์ดตัวนี้ แค่ 3.8 ก็พอไหว แต่ดูความร้อนภาคจ่ายไฟให้ด้ีๆ
                ส่วนแรมมีซิงค์หรือไม่มีึซิงค์ ไม่น่ากลัวหรอกครับ หากกังวลก็หาซิงค์แรมมาใช้ก็ได้

ส่วนเรื่องการ OC ในไบออส
                - เข้าหน้า oc tweaker
                - บรรทัด cpu frequency and voltage change เลือกให้เป็น manual
                บรรทัดด้านล่าง cpu frequency (mhz) ใส่ 3800 และ cpu voltage (v) ให้ใส่ 1.35
                เซฟไบออส แล้วรีบูท หากเข้าวินโดว์ได้ ก็ลองทดสอบกับโปรแกรมเบนซ์มาร์คทั้งหลายว่าเสถียรไหม
                หากไม่ก็ค่อยๆ เพิ่ม cpu voltage หากเสถียรก็ค่อยๆ ลดไฟลง จนได้จุดที่ไฟต่ำที่สุดเท่าที่จะทดสอบโปรแกรมเบนซมาร์คต่างๆ ผ่าน และใช้งานตามปกติ

ปล. mp500 ลองไปหาซิงค์ทองแดง+พัดลม ที่ aliexpress เลยครับ ราคาประมาณ 15-16 usd. ผมสั่งมาใส่กับ mp500 แล้วเย็นขึ้นเยอะเลย
                Last edited by Crazy_O; 11 Mar 2018, 20:22:05.

Comment

case เป็น cooler gorilla มีพัดลม 8 นิ้ว ด้านหน้า และ 8 นิ้วด้านบน
                  ห้องเปิดแอร์ตลอด เข้าใจเรื่อง oc แล้วครับเดี๋ยวจะลองดูขอบคุณครับ

sink m.2 ผมสั่งมาอาทิตย์แล้วครับ จาก aliexpresss ตอนนี้ยังไม่ถึงเลย
                  Last edited by oatcup; 11 Mar 2018, 22:13:16.

Comment

ตอนนี้มีอาการเหมือนบอร์ดไม่รองรับ Ryzen Gen2 เลยครับ มันเอ๋อๆยังไงก็ไม่รู้ เป็นตั้งแต่ตอนแฟลชที่ร้านแล้ว
                    ให้ J.I.B แฟลชให้ กลุ้มใจเหมือนกัน บอร์ดตัวไหนที่ไม่มีปัญหาเลยบ้างครับ
                    Last edited by oatcup; 11 Mar 2018, 23:13:40.

Comment

Originally posted by oatcup View Post
                      ตอนนี้มีอาการเหมือนบอร์ดไม่รองรับ Ryzen Gen2 เลยครับ มันเอ๋อๆยังไงก็ไม่รู้ เป็นตั้งแต่ตอนแฟลชที่ร้านแล้ว
                      ให้ J.I.B แฟลชให้ กลุ้มใจเหมือนกัน บอร์ดตัวไหนที่ไม่มีปัญหาเลยบ้างครับ
                      ไบออสตัวไหน สำหรับ AB350M-HDV ตัวล่าสุดคือ 4.70
                      (ตัวที่แฟลชแล้วมองเห็น Raven Ridge คือ 4.40 ใช้งานได้ 4.61 ใช้งานจริงเวอร์ชั่นแรก คือ 4.70 แล้วเป็นตัวที่รองรับ Ryzen เจน 2)

ถ้ายังไม่ใช่ตัวล่าสุด ให้อัพเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด ผมรับประกันว่า ตั้งแต่ ไบออส BETA 4.61 ใช้งานจริงได้แน่นอน

BIOS 4.70 http://asrock.pc.cdn.bitgravity.com/...V(4.70)ROM.zip

วิธีการแฟลช

Comment

ryzen 5 2400g 3.8 ghz vcore 1.231
                        แรม 3200 MHz cl 16
                        ผมทดสอบ pcmark 10 ผ่านนะครับ

Comment

ตอนนี้เทส 3.8 ผ่านแล้วครับ
                          Last edited by oatcup; 12 Mar 2018, 01:08:28.

Comment

พอใจที่ 3.9 พอแล้วครับ ไม่ทราบว่าปรับไฟเท่านี้
                            มีโอกาสเสี่ยงมากน้อยเพียงใดครับ

3.9@1.31250
                            Attached Files
                            Last edited by oatcup; 12 Mar 2018, 01:30:46.

Comment

โห...3.9 ghz ไฟแค่ 1.31 ต่ำมากเลยนะครับ
                              ไม่ทราบว่า ทดสอบ cinebench r15 3 รอบติดๆ/ aida 30นาที / realbench(benchmark+stress test 30 นาที) หรือยังครับ
                              พอใจที่ 3.9 พอแล้วครับ ไม่ทราบว่าปรับไฟเท่านี้
                              มีโอกาสเสี่ยงมากน้อยเพียงใดครับ

3.9@1.31250

Comment

Working...
                              X